ขอแนะนำตัวลูกชายตัวน้อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

กลับมาแล้วหลังจากหายไปนาน กลับมาพร้อมสมาชิกใหม่ตัวน้อย ๆ  ;D
ลูกชายคนสุดท้อง และคงเป็นลูกคนสุดท้าย เพราะปิดอู่ทำหมันไปเรียบร้อย
ชื่อ ดช.ดิเอโก้ ค่ะ ไม่มีชื่อเล่น เกิดวันที่ 16 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา หนัก 3380 กรัม
ที่มาของชื่อนี้ก็ นักฟุตบอล ผู้รักษาประตูทีมชาติสวิสอ่ะค่ะ..555 คิ้วเข้มหล่อถูกใจทั้งคุณแม่ และคุณยาย
ก็เลยขอใช้ชื่อนี้ซะเลย พอถอดเลขทั้งชื่อและนามสกุลแบบไทยโบราณแล้วดีค่ะ เพราะเด็กผู้ชายยังไงก็ไม่เปลี่ยนนามสกุล  ;D
กว่าเจ้าตัวเล็กจะคลอดได้ ทำเอาแม่นอนเจ็บอยู่โรงพยาบาลไป 1 วัน สุดท้ายหมอก็ต้องผ่าซีซ่าอีกตามเคย รู้งี้ตัดสินใจผ่าคลอดซะ
ตั้งแต่ตอนแรกก็ดี แหม..ด้วยความที่อยากรู้ว่าเวลาคลอดธรรมชาติมันเป็นยังไง ตอนนี้ได้รู้ซึ้งเลยค่ะ คนแรกก็ผ่าซีซ่าแต่ไม่เคยเจ็บท้องคลอด คนนี้ก็ผ่าซีซ่าอีก ขนาดไม่ค่อยได้กินซีซ่าสลัด..555 แต่ก็ได้ประสบกาณ์คลอดกันไปคนละแบบ คนแรกดมยาสลบ คนนี้บล๊อกหลัง  :'( :'(

ถ้าใครเตรียมตัวจะเป็นคุณแม่คนใหม่ที่สวิส ไม่ต้องกังวลนะคะ โรงพยาบาลที่นี่ดีมาก ๆ เรื่องภาษาไม่ต้องเป็นห่วงเลย พยาบาล หมอ วิสัญญีแพทย์ พูดอังกฤษได้ ถึงจะไม่ทุกคน ตอนผ่าคลอด ทุก ๆ คนคอยเดินมาถามและให้กำลังใจตลอดเวลา ช่วงเวลาที่ได้ยินเสียงลูกร้องครั้งแรกมันเป็นอะไรที่มีความสุขมาก ๆ ค่ะ  ;D ตอนนี้ไม่อยากจะกลับไปทำงานแล้วอ่ะ อยากใช้เวลาเลี้ยงลูกทั้งสองคนให้เต็มที่  ;)

โจ้ได้สั่งชุดอยู่ไฟด้วยตัวเองจากเมืองไทยมาใช้ เพราะท้องแรกเคยอยู่ไฟแบบเดลิเวอร์รี่อ่ะคะ เพราะคลอดที่เมืองไทย ครั้งนี้ก็เลยอยากจะทำอีก แต่คงจะเดลิเวอร์รี่ไม่ไหวค่าเครื่องบินแพง..555 เอาเป็นว่า ถ้าใครสนใจจะแนะนำให้ได้นะ เพิ่งได้ดื่มสมุนไพรขับน้ำคาวปลา ขอบอกว่าดีมาก ๆ ค่ะ ดีกว่ายาที่โรงพยาบาลเค้าให้มา ที่ใช้ฉีดเข้าทางจมูกเพื่อให้มดลูกเข้าอู่อีก เหลือแต่เข้ากระโจมอบสมุนไพร กะใช้แท่งถ่านคาดเอว เพราะต้องรอแผลผ่าหายดีก่อน หลังคลอด 1 เดือน ขอออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ได้ขายตรง หรือเป็นนายหน้านะ พอดีเซิร์ท ๆ เจอทางเน็ตเลยลองสั่งมา แล้วมันโอเค  ;D

โชคดีค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Fon2008

สวัสดีอีกรอบนะคะคุณโจ้

เข้ามาต้อนรับน้องดิเอโก้สมาชิกตัวน้อยคนใหม่ค่ะ ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ อ่านประสบการณ์การคลอดของคุณโจ้แล้ว หืมม แอบเสียวๆไปด้วยค่ะ  ;)ดีใจด้วยนะคะที่ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี ถ้าฝนมีโอกาสมีน้องก็คงจะต้องขอคำปรึกษาจากคุณโจ้นะคะ

ส่วนชื่อน้องก็โดนใจค่ะเพราะชอบดูฟุตบอลเหมือนกัน  ;D ว่าแต่โตขึ้นจะให้น้องดิเอโก้ไปเล่นฟุตบอลหรือเปล่าคะ ถ้าน้องเป็นนักฟุตบอลเดี๋ยวป้าฝนจะตามไปเชียร์ค่ะ  :D

spa

สวัสดีค่ะคุณโจโจ้
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะครบสูตรเลยอยู่ที่นี่ลูกสองกำลังดีแยกร่างได้สลับไปสลับมาสนุกดีแรกๆอดทนหน่อยนะคะพอเข้าที่ก็สบายตัว
สปาร์

jin

สวัสดีค่ะคุณโจ้  ลูกชายจ้ำม้ำดีจังค่ะเห็นคิ้วกับแก้มแล้วนึกถึงตัวการ์ตูนที่ชื่อชินจังค่ะ :)แก้มป่อง คิ้วดก ฉลาด ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกค่ะ

orncm

สวัสดีค่ะ คุณโจ้ ลูกชายน่ารักน่าชังจังเลย แสดงความยินดีด้วยค่ะ อรเพิ่งกลับจากสวิสค่ะ ตอนนี้สวิสหนาวแล้ว มีข่าวว่าจะมีหิมะตกด้วยอาทิตย์นี้ อดดูหิมะตกเลย เสียดาย :'(ดูแลรักษาสุขภาพทั้งแม่และลูกนะคะ

panjaree

สวัสดีค่ะ.พี่โจ้
           ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ว่าแล้วเห็นบอร์ดเงียบๆไม่เห็นพี่โจ้เข้ามาเลย คงกำลังเตรียมตัวคลอด ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ ขอให้แผลหายเร็วๆด้วยค่ะ
                                            น้องกุ้ง

aum

:)สวัสดีค่ะ คุณโจโจ้
     ขอแสดงความยินดีกับคุณโจโจ้ที่ได้สมาชิกใหม่เพิ่มอีกคนนะคะ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ
อุ้มมาอ่านแล้วก้อแอบโล่งใจนิดนึง ที่คุณโจ้บอก รพ ที่นี่ดีมาก เพราะส่วนมากอุ้มจะได้ยินเค้าบอกไม่ดี
คลอดลูกที่สวิสไม่ดี กะว่าปีหน้าจะเปิดอู่กันแล้ว เดี๋ยวอุ้มต้องขอคำแนะนำจากคุณโจโจ้แล้วล่ะค่ะ
โดยเฉพาะเรื่องหลังคลอด แอบกังวลแล้วค่ะ ขนาดยังไม่ท้องเลย ;D รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

ing

สวัสดีค่ะพี่โจ้ น้องน่ารักจัง ดีใจด้วยนะคะส่วนชื่อก็ถูกใจเวย์จริงๆเพราะเป็นแฟนบอลเหมือนกัน  3380 กรัมคงจะจ้ำม่ำดีนะคะ ยังไงก็ขอให้แผลหายเร็วๆสุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกค่ะ ฺฺเวย์..

Oil ja

สวัสดีค่ะพี่โจ้

ยินดีด้วยอีกรอบจะค๊ะ  ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่และลูกนะค๊ะ และขอให้น้องเลี้ยงง่าย ๆ นะค๊ะ

ฝากความคิดถึง ถึงน้องธัญญ่าด้วยนะค๊ะ

ออย

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณโจ้

ขอแสดงความยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่นะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทั้งแม่และลูกเลยนะคะ

ohmygod ค่ะ

Jojo

ขอบคุณค่ะ ทุก ๆ คน  :-* :-*

น้องดิเอโก้เลี้ยงง่ายค่ะ กินนอนฉี่อึ ทำเป็นอยู่แค่เนี้ยอ่ะค่ะ  ;D
ส่วนตัวเองก็ดีขึ้นแล้วค่ะ อยู่สวิสต้องฟื้นตัวให้เร็ว เพราะไม่มีแม่คอยช่วย..555 ไหนจะลูกสาวคนโต ไหนจะลูกชายคนเล็ก
วัน ๆ เวลาพักแทบจะไม่มี ตั้งแต่เช้ามืดมาคุณลูกชายตื่นกินนมตอนตี 5 พอ6โมงเช้าก็ต้องเตรียมอาหารเช้าให้คุณสามีกะคุณลูกสาว
หลังจากนั้นก็ต้องทำงานบ้าน พอสาย ๆ ซัก 11 โมงคุณลูกชายตื่นกินนมแล้วนอนต่อ จะหาเวลางีบหลับเอาแรงก็ไม่ได้
เพราะต้องเตรียมทำอาหารกลางวัน กะสอนการบ้านคุณลูกสาว กว่าจะเสร็จกัน คุณลูกชายก็ตื่นมากินนมต่อ
กว่าจะนอนก็ได้เวลาทำอาหารเย็น...หุหุ ช่วงนี้หาเวลาพักผ่อนได้น้อยมาก  เพราะคุณลูกชายจะตื่นตอนเที่ยงคืนอีกรอบ :'( :'(

ลูกชายคนนี้กะว่า แม่จะดันให้เป็นนักกีฬาไอซ์ฮ๊อกกี้ค่ะ  ;D

ตอนนี้ก็ได้ตัวลดหย่อนภาษีได้อีกทางหนึ่งแล้ว.. ;D ที่ว่าไม่อยากกลับไปทำงานแล้วนั้นคงต้องขอคิดดูใหม่อีกรอบ  ::)
พอดีได้รับสลิปเงินเดือน อายุงานครบ 1 ปีพอดี เค้าให้เงินเดือน ๆ ที่ 13 ด้วยอ่ะ ถึงไม่เยอะแต่ก็ภูมิใจกับสวัสดิการที่ได้รับ ขนาดตัวเองพอเริ่มทำงานไปได้ 1 เดือน เท้าดันแพลงตอนทำงาน หยุดงานไปเกือบ 3 อาทิตย์ก็ได้เงินชดเชยรายได้ นี่ก็หยุดงานก่อนคลอดไป 2 เดือนก็ได้รับเงินชดเชยรายได้เหมือนเดิม แล้วยังจะต่อด้วยลาคลอดอีก 14 อาทิตย์ เค้ายังมีกะใจให้เงินเดือนเดือนที่ 13 อีก ยังไม่คิดจะไล่ออก..555  กลัวว่าถ้าตัดสินใจลาออกไป จะหางานดี ๆ แบบนี้ต่อไปไม่ได้อีกอ่ะ ::) ::) เพราะภาษาก็ยังไม่แข็งแรง :'( :'(
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีค่ะคุณโจ้ ขอแสดงความยินดีด้วยจริงๆค่ะ
ดีจังเลยได้ลูกสาวคนลูกชายคน ยังไงก็ขอให้สุขภาพแข็งแรง
เร็วๆนะค่ะ ตํ่าแหน่งคุณแม่ลูกสองนี่ลูกจันทร์ก็เป็นอยู่เหมือนกันค่ะ
เข้าใจดีว่าหน้าที่นี้นี่ หาเวลาว่างไม่ค่อยได้เท่าไร
ฟังคุณโจ้เล่ามาแล้ว หน้าที่ของเราจะคลายๆกันเลยนะค่ะ

ขอให้มีความสุขกับว่าที่คุณแม่ลูกสองนะจ้ะ ;)

BUAKAO

มาแสดงความยินดีด้วยจ้า ขอให้หนูน้อย กับ คุณแม่แข็งแรง เร็ว เร็ว จ้า ;D

แม่ลิซ่า

มาแสดงความยินดีด้วยคะ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆ นะคะ

นึกภาพออกเลยคะ ;D  แม่ลิซ่ามีลูกคนเดียวยังหัวฟูเลยคะ

enjoy

สวัสดีคะคุณโจ้

เข้ามาต้อนรับน้องดิเอโก้สมาชิกตัวน้อยคนใหม่ค่ะ ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ ดีใจด้วยนะคะที่ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี ถ้าจอยอยากจะมีน้องบ้างก็คงจะต้องขอคำปรึกษาจากคุณโจ้นะคะ

ขอให้หนูน้อย กับ คุณแม่แข็งแรง เร็ว เร็ว นะคะ..

จอยจ้า