News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หิมะตกหนักมาก

Previous topic - Next topic

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์ คุณสปาร์ คุณโจ้ และก้อสมาชิกทุกท่านนะคะ.

ขอบคุณนะคะสำหรับเมนูแรก พรุ่งนี้จอยจะตื่นตั้งแต่เช้าทำให้คุณชายท่านรับประทานเลยคะ เพราะว่าคุณชายบ้านจอยนะชอบทานมันฝร้่งพอดีคะ ถ้าคุณพี่มีสูตรอาหารอะไรที่อร่อยอย่าลืมแบ่งปันกันบ้างนะคะ. :D :D :D คุณชายที่บ้านจะได้ไม่บ่นอีก บางทีนะคะไปกินอาหาร ร้านอาหารสวิสนะ แกก้อบอกให้จอยจำไว้แล้วก้อไปทำกินที่บ้านนะคะ ตลกมากเลยใครเขาจะจำได้ให้ดูรูปร่างหน้าตาอาหารแล้วจำไปทำ ขนาดอาหารมันทานยังไงจอยยังไม่รู้เลย. :D :D :D
เดี๋ยวไว้พรุ่งนี้จอยจะส่งการบ้านนะคะ (ไม่รู้นะคะว่าหน้าตาจะเหมือนกับของคุณครูหรือเปล่า)

ใช่คะคุณสปาร์ จอยก้อชอบอยู่เมืองไทยมากกว่าที่อื่น จอยก้อคงเที่ยวไป ๆ มา ๆ เอานะคะ เพราะว่าตกลงกะคุณชายที่บ้านแล้วคะ ถ้าฉันอยากจะกลับบ้านเมื่อไรฉันก้อจะกลับนะ แกก้อว่าไม่เป็นไร เพราะว่าแกก้อชอบเมืองไทยเหมือนกัน จอยทำวีซ่าติดตามสามีเฉย ๆ นั่นหล่ะคะ เพราะว่าแกอยากจะให้ไปพบกับครอบครัวแกที่โน้น..ยื่นวีซ่าท่องเที่ยว 2 รอบก้อไม่ผ่านนะคะ ก้อเลยต้องยื่นวีซ่าติดตามสามีเอานะคะ

มีความสุข โชคดีกันทุกท่านนะคะ..
น้องจอยจ้า..

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์

วันนี้ตื่นแต่เช้าตั้งใจทำ Rösti ให้คุณชายที่บ้านท่านรับประทานหน่อยหนึ่งนะคะ..จอยทำเสร็จตั้งแต่เจ็ดโมงเช้าแต่กว่าคุณชายจะเสด็จตื่นก้อปาไปสิบโมงนะ กว่าจะได้ทรงเสวยก้อปาไปเที่ยง >:( >:( >:(
แต่ไม่เป็นไรทานตอนไหนก้อเหมือนกันนั่น ;D ;D ;D แกก้อเลยถามว่าคุณทำได้อย่างไร จอยก้อเลยบอกว่ามีพี่สาวสุดสวยบอกมานะคะ แกเป็นปลื้มมากที่จอยค้นขวาน ลองทำให้ทานนะคะ เพราะว่าจอยก้อเคยบอกนะคะว่าทำอาหารไม่เป็นนะ..

ก้อเลยทำการบ้านส่งอาจารย์พอดี ไม่รู้ว่าจะผ่านหรือเปล่าหรือว่าต้องปรับปรุงอย่างมาก (แต่คุณชายบ้านจอยชมว่าอร่อยนะคะ ลองพูดว่าไม่อะไรดิคราวหลังก้อต้องทำกินเอง ;D ;D ;D)

จอยก้อไม่ทราบว่าทำไมรูปที่จอยส่งไปให้ทำไมมันถึงเล็กจังเลยคะ..

มีความสุข โชคดีกันนะคะ..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย และทุกคน :)

Röstiของน้องจอย ครูให้คะแนนเต็มเลยค่ะ ;)หน้าตาสวยใช้ได้ ส่วนรสชาติถ้าคุณชายท่านชอบก็แสดงว่าโอเคค่ะ นี้จอยเก่งน่ะเนี่ย
ทําครั้งแรกออกมาสวยขนาดนี้ ตอนที่พี่ทําครั้งแรกนะ หน้าตาทั้งดําทั้งขี้เหล่ดูไม่ได้เลยล่ะขอบอก ::)

วันนี้เอาเมนูง่ายๆมาฝากอีกหนึ่งเมนูจ้ะ

พาสต้าราดซอสหมูสับ เมนูนี้พี่ดัดแปลงมาจากร้านอาหารน่ะ
เครื่องปรุงมีดังนี้จ้ะ หมูสับ200กรัม พาสต้า100-200กรัม มะเขือเทศลูกใหญ่หนึ่งลูก กระเทียมหนึ่งกีบ
ซอสซีอิวขาว(หรือผงรสดีก็ได้จ้ะ) นํ้ามันสําหรับผัด

เริ่มต้นก็ต้มพาสต้าก่อน พาสต้าแต่ล่ะแบบจะใช้เวลาต้มไม่เท่ากันนะ เอาพาสต้าที่ต้มแล้วตักใส่จานรอใว้ก่อน
จากนั้นก็ตั้งนํามันผัดกระเทียม ตามด้วยหมูสับ และมะเขือเทศผัดให้สุกแล้วเติมรส ด้วยซอสซีอิวขาว หรือจะใช้
ผงรสดีก็ได้ ลองชิมดูว่าชอบรสแบบไหน ถ้าชอบเผ็ดก็เติมพริกลงไปด้วย

ขั้นตอนสุดท้ายเอาหมูที่ผัดเส็รจแล้วราดหน้าพาสต้าที่ตักใส่จานรอใว้เมื่อกี้ แค่นี้ก็พร้อมเสิรฟแล้วจ้ะ
หรือถ้าใครที่ชอบชีสก็โรยหน้าด้วยชีสอีกก็ได้ แต่ระวังรสชาติจะเค็มไป

ภาพนี้เป็นหมูสับผัดพริกหยวกราดพาสต้า พาสต้าสามารถทําได้อีกมากมายหลายเมนูวันนี้เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันน่ะจ้ะ

pasta

spa

สวัสดีีจ้ะคุณลูกจันทร์และทุกท่าน
คุยเรื่องหิมะคุยไปคุยมากลายเป็นเรื่องทำกับข้าวซะแล้ววว ;D ไม่ได้เข้ามาหลายวันเด็กๆโรงเรียนเปิดเทอมยุ่งเข้าไปอีกอะไรจะวุ่นวายมันจะยุ่งก็ช่วงเย็นลูกสาวก็กำลังจะเตรียมตัวสอบปลายภาคเพราะเรียนปีสุดท้ายของมัธยมสามเตรียมเข้ามัธยมปลายเป็นอะไรที่กดดันมากๆตัดเกรดที่4.7 ที่ตลกก็คือถ้าทำคะแนนเฉลี่ยช่วงนี้ได้ก็ลอยตัวไม่ต้องรอจนถึงปิดเทอมภาคฤดูร้อนเพื่อพ่อแม่จะได้เตรีมตัวหาที่เรียนให้ลูกๆทันถ้าคาดหวังว่าจะเข้า kantonschule ก็ต้องทำให้ได้ถ้าไม่ได้เตรียมกระเป๋าจ่ายค่าเรียนวิชาชีพไปเลยโอ้ยยยยยยยยอะไรกันนักกันหนา
อาหารน่ารับประทานมากนะจ้ะว่างๆมาทำทานกันที่บ้านเนอะคุณลูกจันทร์ส่วนน้องจอยคอยฝืกมือทำให้สามีทานอาหารฝรั่งง่ายกว่าอาหารไทยอีก
มีความสุขในการทำอาหารนะจ้ะ
สปาร์

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์ และคุณสปาร์

ขอบคุณนะคะสำหรับคะแนนที่ให้และก้อสูตรอาหารแต่คงจะได้ส่งการบ้านคงจะอีกนานเพราะว่าวันนี้คุณชายท่านจะเสด็จกลับสวิสวันนี้แล้วนะคะ ทิ้งงานใว้ให้คนอื่นเขาดูให้ตั้งนานคราวนี้ตัวเองก้อต้องกลับไปทำงานแล้วให้คนอื่นเขาไปเที่ยวบ้าง...วันมาหน้าบานยังกะอะไร แต่พอวันจะกลับหน้าเนี่ยเหลือแค่สองนิ้วเอง..ไม่อยากกลับแต่ก้อต้องกลับ น่าสงสารมากเลยคะ เห็นแล้วอยากจะหัวเราะคะ.. ;D ;D ;D แต่เราก้อแอบเศร้าเหมือกัน..ฮือ ฮือ ฮือ.. :'( :'( :'(

คะพี่สปาร์อาหารฝรั่งง่ายกว่าอาหารไทยไม่มีรสเผ็ดมาก เค็มมาก เหมือนอาหารไทยคะ จอยซื้อหนังสือมาลองทำนะคะ ส่วนผสมบางอย่างอ่านแล้วมันคืออะไรเนี่ย ยังไม่รู้เลยคะ  ;D ;D ;D

มีความสุข โชคดีกันนะคะ..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย คุณสปาร์ และทุกคน :)
เรื่องอาหารเก็บใว้ก่อนก็ได้ค่ะ เศร้าแทนน้องจอยเลยคุณชายกลับบ้านซะแล้ว :'(
แตไม่เป็นไรนะจ้ะ ไกลแต่ตัวหัวใจอยู่ใก้ลกันเสมอไช่ไหมจ้ะน้องจอย ;)

วันนี้มาคุยเรื่องหิมะกันต่อ เดียวจะผิดกระทู้ที่ตั้งใว้ ;D ตอนนี้ไม่มีหิมะแล้วล่ะค่ะละลาย
เกือบจะหมดแล้ว อากาศก็อุ่นขึ้นมามากเลย แต่ดูๆแล้วเวลาไม่มีหิมะที่นี้จะดูเศร้าๆ
ยิ่งตอนนี้ไม่มีแสงแดดอากาศจะดูไม่ค่อยแจ่มใสเท่าไร :(

ว่าคุณสปาร์ลูกจันทร์ว่าเกรดเฉลี่ยอยู่ที่4.7นี้ดีแล้วนะค่ะ ตอนนี้ลูกสาวอยู่คลาส4
จะขึ้นที่ห้าก็ปลายปีนี้เหมือนกันเกรดเฉลี่ยเค้าอยู่ที่5สามีบอกว่าดีมากค่ะ ส่วนของคุณสปาร์น่าลุ้นน่ะค่ะ
ถ้าได้เข้าที่kantonschule ลูกจันทร์ว่าดีมากๆเลย ส่วนตัวก็ตั้งความหวังใว้เหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะทําได้หรือเปล่า
และอีกอย่าง ลูกจันทร์ก็ตกลงกันว่าจะย้ายกลับไปอยู่เมืองไทยกันด้วย แต่คงต้องรอให้เค้าเรียนจบ
ปีที่หกก่อนคงจะถึงได้กลับไปอยู่เมืองไทย

เอาล่ะค่ะทุกคนวันนี้ปิดท้ายกันด้วยรูปสวยๆภาพนี้ไม่ได้ภ่ายเองน่ะค่ะ(บอกใว้ก่อน)เก็บมาจากฟรีเว็ปค่ะ ;D

โชคดีมีความสุขนะจ้ะทุกคน

enjoy

สวัสดีจ้ะพี่ลูกจันทร์ คุณสปาร์ และสมาชิกทุกท่าน..

ว้าววววววววววววววและว้าว สวย ม๊าก มากเลยคะ จอยชอบคะบรรยากาศที่ตอนที่ไม่มีแสงแดดอากาศเศร้า ๆ มัว ๆ นะคะโรแมนติกดีคะ.. :) :) :)

เรื่องห่างกะคุณสามีก้อไม่ค่อยเท่าไรหรอกคะ เพราะอยู่นี้เราก้อไม่ได้สวีทหวานแว๋วกันสักเท่าไร โตแล้วนะคะ (หรือว่าแกกันแล้วก้อไม่รู้ อิ อิ) ไม่ได้หนุงหนิงกันเหมือนหนุ่ม ๆ สาว ๆ กันหรอกนะคะ โตแล้วและจอยก้อไม่ได้โรแมนติกอะไร  แกก้อพอ ๆ กันนั่นหล่ะคะ ไม่รู้คะไม่อยากหวานมากเพราะเวลามันขมมามันจะเจ็บมาก เอาแบบราบเรียบดีกว่าคะ รักไม่หวือหวาแต่รักกันนานก้อพอ..

รูปภาพทีแรกจอยกะจะถามพี่ลูกจันทร์ว่าถ่ายเองหรือเปล่า แต่ไม่เป็นไรถ่ายเองหรือไม่ถ่ายเองยังไงก้อสวยเหมือนเดิมคะ..แต่จอยอยากให้พี่ลูกจันทร์ถ่ายแถวบ้านพี่ให้ดูได้หรือเปล่าคะ จอยอยากจะเห็นคะ ไม่รู้ว่าจะน่าอยู่ขนาดไหนคะ อยากได้ภาพสด ๆ นะคะ (ไม่ทราบว่าขอมากไปหรือเปล่า ถ้าลำบากมากก้อไม่เป็นไรนะคะ)

มีความสุข โชคดีนะคะ..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย และทุกคน :)
สบายดีกันทุกคนนะจ้ะ หายไปสองสามวันคิดถึงแทบแย่ ;D
เรื่องรูปพี่ไม่ลําบากหรอกจ้ะ เพราะพี่ก็ชอบถ่ายรูปอยู่ด้วย ส่วนมากรูปที่พี่ถ่าย
พี่จะเอาไปใว้ที่บล็อกส่วนตัวซะมากกว่า ส่วนรูปที่พี่เอามาแปะให้ดูนี่พี่เอารูปจากฟรีเว็ป
ที่พี่ฝากรูปใว้นะจ้ะ พอดีช่วงนี้พี่ไม่ค่อยอับโหลดรูปขึ้นเว็ปเท่าไร เพราะว่าคอมพี่มันช้ามากๆ
ส่วนมากตอนนี้พี่จะถ่ายแล้วเก็บใว้ในเครื่องซะมากกว่า แต่ถ้าจอยอยากดูก็เข้าไปดูเว็ปที่พี่ฝากใว้ได้
เป็นรูปที่พี่ถ่ายเองจ้ะ http://s401.photobucket.com/albums/pp96/khongkabin/christmas1/

หรือที่Facebook http://www.facebook.com/album.php?aid=2032793&id=1517314476
มีอีกหลายเว็ปค่ะเอาแค่นี้ไปดูก่อน เดี่ยวถ้ามีเวลาจะเอามาอับเดทให้ดูใหม่จ้ะ

ที่หายไปสองสามวันก็ไม่ได้หายไปไหนหรอกนะจ้ะ เพียงแต่ทําเว็ปขายข้าวสารอยู่ ตอนนี้ก็เสร็จแล้วจ้ะ
ถ้าใครสนใจก็เข้าไปดูได้นะจ้ะ เฉพาะในเขตกรุงเทพจ้ะ เป็นร้านออนไลน์ขายทางเน็ตอย่างเดียว
มีรถส่งให้ฟรีด้วยค่ะ คือลูกจันทร์มีพี่ชายเค้าเปิดเป็นบริษัทขายส่งอยู่ค่ะ ลูกจันทร์เลยรับทําออนไลน์ดู

นี้จ้ะเว็ปไซต์ http://jasmine-rice-thai.blogspot.com/
(ไม่ได้โฆษณานะจ้ะแค่แนะนําเฉยๆ ;D)

enjoy

สวัสดีจ้ะพี่ลูกจันทร์  และสมาชิกทุกท่าน..

โห้ จอยคุยกะนักธุรกิจนะเนื่ย เป็นเกียรติอย่างยิ่งยวดเลย.คุณพี่ลูกจันทร์เรื่มทำธุรกิจแล้วหรอคะ แล้วขายยังไงคะเนี่ย.แต่ที่บ้านจอยก้อทำนานะคะ.คงจะได้มีโอกาสอุดหนุนนะคะ (แล้วค่าจัดส่งฟรีถึงอุดรไหมคะ)
รูปนะสวย ๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ เห็นแล้วอยากจะสัมผัสของจริงจังเลย..คงจะมีวาสนาสักวันนะคะ..

ช่วงนี้จอยไม่ค่อยสบายนะคะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย หนาวม๊าก มาก คะที่อุดร  (ทั้งเป็นไข้กายและก้อไข้ใจ คิดถึงคุณชายนะคะ)
ทีแรกนิกว่าไม่คิดถึงแล้วนะเนื่ย คนเคยเจอกันทุกวันแล้วไม่ได้เจอ มันเหมือนมีอะไรขาดหายไป เศร้าคะ..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย :)
ขอบใจจ้ะที่จะช่วยอุดหนุนพี่ส่งฟรีแต่ในกรุงเทพจ้ะ แต่ต่างจังหวัดถ้าสั่งเป็นตันขึ้นก็ส่งฟรีจ้า ;)
ธุรกิจเป็นของพี่ชายเค้าทํามานานแล้วล่ะ เพียงแต่ตอนนี้พี่เข้ามาเป็นหุ้นส่วนด้วย
พี่อยากมีอะไรทําบ้างดีกว่าอยู่เฉยๆนะจ้ะ และอีกอย่างตัวพี่ไม่ได้อยู่เมืองไทย
เปิดร้านออนไลน์ทางเน็ตนี้ก็พอทําได้อยู่จ้ะ ;)

เรื่องสุขภาพนี่สําคัญมากเลยนะ ยังไงก็ดูแลตัวเองให้หายไวๆ ไข้กายกินยาแป็ปเดียวก็หาย แต่ไข้ใจนี่ซิกินยาก็คงไม่หาย
คงมีแต่คุณชายเท่านั้น เฮ้อ น่าสงสารจังน้องเรา :'(
แต่ถึงจะยังไงก็อย่าลืมว่าเรายังมีความหวังรออยู่นะจ้ะ ;D สู้ สู้ จ้ะ  ;)

อย่าลืมว่าใครบางคนเค้าอาจจะคิดถึงอยู่เหมือนกันนะ บางครั้งความคิดถึงก็ทําให้มีความสุขได้นะจ้ะ(ถ้าคนสองคนใจตรงกัน)
เฮ้อ โรแมนติกอีกแล้วเรา :P

ขอให้หายไวๆจ้ะ :-* :-*

enjoy

สวัสดีจ้ะพี่ลูกจันทร์  และสมาชิกทุกท่าน..

ขอบคุณคะจอยก้อกินยาคะนอนมากด้วยตัวนะจะบวมแล้วคะ ไม่ค่อยได้ทำงานเท่าไรเพราะว่าคุณชายท่านไม่อยู่นะคะ ถ้าอยู่ทีไรงานเข้าทุกที ทำโน้นทำนี่ตลอด ไม่อยากให้ทำคนเดียวคะสงสาร...

ใช่คะ ไข้ใจกินอะไรก้อไม่หาย คงต้องยาใจรักษาใจเอา.. :D :D :D :D

แกก้อบ่นอยากจะมาเมืองไทยแล้วคะ กลับไปได้ไม่เท่าไรก้ออยากจะกลับมาแล้ว

จอยส่งรูปภูฝอยลมมาให้ดูคะ นิวซีแลนด์สอง คะ.ไม่มีหิมะนะคะ .จะสู้สวิตได้หรือเปล่าไม่รู้นะคะ...

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

คุณจอย...น่าจ๊งจ๊านจัง ป่วยหัวใจซะนี่ หายไว ๆ นะคะ  ;D

คุณสปาร์...ลูกสาวโจ้มีปัญหาเรื่องเรียนอ่ะค่ะ ครูเรียกไปคุยแล้ว ไม่แน่อาจจะไม่ได้ขึ้น ป.3 หรือถ้าขึ้นก็ต้องอยู่ห้องเด็กช้าอ่ะคะ เพราะเค้าอ่อนวิชาการ ตอนนี้ก็เลยช่วย ๆ กันติวเข้มทั้งเลข ทั้งเยอรมัน หวังว่าคงจะทำให้ลูกขึ้น ป.3 ห้องปกติได้ ทำไงดีค่ะ สามีเค้าอัดลูกมากเลย โจ้กลัวลูกจะเครียด ที่สวิสเนี่ย ถ้าเด็กถูกเรียนซ้ำชั้น จะมีผลสำหรับการตัดเกรดในระดับมัธยมในอนาคตหรือป่าวค่ะ  :'( :'(

คุณลูกจันทน์...เคยแอบเข้าไปดูรูปที่คุณลูกจันทน์ถ่ายเอาไว้ อยากถามว่าใช้กล้องแบบไหน คือว่าโมโหกล้องตัวเดิม เลยตัดใจซื้อตัวใหม่แบบน้อง ๆ มืออาชีพอ่ะค่ะ แต่ลูกเล่นมันเยอะ คู่มือก็ไม่มีบอก เลยอยากเรียนวิธีการใช้กล้องจากคุณลูกจันทน์บ้าง หากใช้กล้องประเภทนี้ ไอ้ที่มันมีตัวย่อ P A S M แล้ว ISO ทั้งหลายเนี่ยมันใช้ยังไงอ่ะ  ??? ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

spa

สวัสดีจ้ะคุณลูกจันทร์ คุณจอยและคุณโจโจ้
คุณจอยปาร์ว่าชีวิตมีรสชาดดีออกอยู่ใกล้ๆกันมากๆน่าเบื่อจะตายก่อนแต่งงานคบกันมาแปดปีแต่งงานแล้วมาสิบหกปีนั่งนับนิ้วแล้วก็ประมาณยี่สิบสี่ปีสามีก็ไม่ค่อยอยู่บ้านกลายเป็นเรื่องดีที่เราจะได้มีหัวข้อสนทนาแถมยังรักและเข้าใจซื่งกันและกันมากขื้นด้วยยังไงก็เป็นกำลังใจนะจ้ะห้ามเหงาหาอะไรที่เราชอบแล้วทำมันก็แก้เหงาไปได้อีกแบบนะ

คุณลูกจันทร์เจ้าแม่ภาพถ่ายซูฮกๆเพราะตัวเราเองถ่ายภาพไม่เป็นถ่ายมาให้ชมเยอะๆนะจ้ะ

คุณโจโจ้ถ้าลูกมีปัญหาและจะต้องซำ้ชั้นไม่มีปัญหาค่ะเพราะว่าเด็กมีสิทธิซำ้ชั้นได้หนื่งปีเรียนช้าเรียนเร็วมีค่าเท่ากันค่อยๆสอนกันไปเพราะว่าเด็กต้องใช่้เวลาลองคุยกับครูว่าปัญหาของเด็กคืออะไรเพื่อนๆในห้องก็มีส่วนหรือว่าบรรยากาศในห้องน่าเบื่อถามให้ละเอียดเพื่อที่จะนำมาแก้ไขซำ้ชั้นตอนนี้ดีกว่าขื้นชั้นที่ยากกว่าอันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะคะคุณโจ้และสามีจะต้องเป็นผู้ตัดสินใจเองอย่าจ๋ากกับเด็กพยายามสอบถามคนแถวบ้านหรือตามร้านขายของชำดูว่ามีใครติดประกาศรับสอนพิเศษเราก็ส่งเค้าไปลองดูนะคะ
เรื่องเลขทำแบบฝึกหัดเยอะๆทำหลายๆครั้งส่วนภาษาเยอรมันสำคัญมากเพราะมันเกี่ยวพันกันไปหมดถ้าเด็กไม่เข้าใจแกรมม่าก็พยายามสอบถามคุณครูที่เค้าสอนภาษาถ้าจำไม่ผิดทุกโรงเรียนจะมีครูสอนภาษาเยอรมันให้เด็กที่โตมาสองภาษาและเค้าจะเน้นให้เป็นพิเศษลองดูนะคะ
อันดับแรกภาษาต้องแน่นเพราะต่อไปเด็กก็ต้องทำเลขโจทย์อ่านโจทย์ไม่เข้าใจก็ทำเลขผิดไม่ว่าวิชาประวัติศาสตร์หรือภูมิศาสตร์ก็ต้องใช้ภาษาดังนั้นเค้าจึงเน้นที่ภาษามากเป็นพิเศษอย่ากังวลมากไปนะคะเพราะเด็กก็ยังเป็นเด็กอยู่วันยังคำ้ขื้นๆลงๆ
ตอนนี้กำลังลุ้นลูกสาวอยู่ว่าจะไปคันโตนชูเล่ได้หรือเปล่าหนาวๆร้อนๆเพราะมันเอาคะแนนแบบเฉียดฉิวมาให้ช่วงกุมภาพันธ์ก็ทราบผลแล้วว่าจะเป็นอย่างไรเฮ้ออออออ เหนื่อยหัวใจค่ะ

สปาร์

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์ คุณสปาร์และคุณโจโจ้

ขอบคุณนะคะสำหรับทุกกำลังใจ ข้าวใหม่ปลามันก้อมีนิดหน่อยคะ จอยอยู่บ้านเฉย ๆ คะไม่ได้ทำอะไรน้่งเฝ้าบ้านให้คุณชายนะคะ..แกกลัวบ้านหายมั้งคะ..

เป็นกำลังใจให้นะคะสำหรับคุณแม่โจโจ้ สู้ สู้ คะ..และก้อคุณแม่สปาร์นะคะ ขอให้คุณลูกทั้งสองได้ไปคันโตนชูเล่นะคะ

จัดรูปให้พี่ลูกจันทร์อีกภาพนะคะ..ขอโทษนะคะที่ว่าภูฝอยลมนะ เนเธอร์แลนด์สองคะ ไม่ใช่ นิวซีแลนด์ พูดผิดขอแก้ตัวคะ..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย สปาร์ โจโจ้ และทุกคนจ้ะ :)
แหม น้องจอยคิดว่าจะขี้เหนียวให้ดูแต่รูปเล็กๆ วันนี้เอาภาพใหญ่มาให้ดูแจ่มมากเลยจ้า ;)
น้องจอยก็ถ่ายรูปสวยนะ เอามาลงให้ดูอีกนะ สําหรับคนไกลบ้าน แค่เห็นรูปก็มีความสุขแล้วล่ะ

และขอบคุณจ้ะคุณสปาร์ ที่ชมว่าเป็นเจ้าแม่ภาพถ่าย เรื่องถ่ายรูปนี่ต้องเรียกว่าหุ่นไม่ให้แต่ใจรักจ้า ;D

ส่วนเรื่องลูกคุณโจโจ้อยู่ป3ก็อ่อนกว่าลูกสาวของลูกจันแค่ปีเดียวเอง ลูกจันก็คิดแบบสปาร์นั้นแหละจ้ะ
ภาษาต้องให้แน่น ของลูกจันเค้าได้เกรดดีเลยไม่กังวลเท่าไร แต่เรื่องการบ้านนี้สําคัญมากเหมือนกันนะ
ลูกสาวนี้ทําการบ้านสามีต้องตรวจทุกครั้ง และถ้าเค้าไม่เข้าใจเราก็ช่วยอธิบายให้เค้าได้ เพราะที่โรงเรียนมีครูสอน
แต่ที่บ้านเราก็ต้องสอนเค้าด้วย ช่วยกันทั้งสองทาง(ช่วยกันเข็น >:()ถึงจะไปรอด ;)

เรื่องกล้องถ่ายรูป ลูกจันใช้ของhpเป็นกล้องนิจิตอลใช้ง่ายมีโปรแกรมให้เลือกใช้เยอะ ใช้ถ่ายช้อตวีดีโอได้ด้วย
ถ้าถามเรื่องกล้องแล้วขอบอกว่ายี่ห้ออื่นก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน รู้แต่ของที่ตัวเองใช้แค่นั้นเอง ว่าก็ว่าเถอะรูปที่ถ่ายมาทั้งหมดนะ
ฝีมือไม่เท่าไรหรอก แต่กล้องเค้าดีมากกว่าน่ะ ;D คุณโจ้ลองหาดูตามอินเตอร์เน็ต บางทีเค้าจะมีบอกวิธีใช้ให้ แต่ต้องบอกยี่ห้อ
ของกล้องที่เราใช้ด้วย ลูกจันก็หาเรียนตามเน็ตมาเหมือนกัน ตัวไหนที่เราไม่เข้าใจก็หาถามคุณพี่เน็ตเค้า เค้ารู้หมดทุกอย่างแหละจ้ะ ;)

เอาล่ะวันนี้คุยแค่พอหอมปาก ช่วงนี้ยุ่งกับร้านขายข้าวสารมากเลย
โชคดีมีความสุขนะจ้ะทุกคน
จาก.นักธุรกิจร้อยร้านจ้า ;D