News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หิมะตกหนักมาก

Previous topic - Next topic

enjoy

สวัสดีค่ะคุณสปาร์

ขอบคุณนะคะสําหรับคําอวยพร จอยก้อขอให้คุณสปาร์มีความสุขเช่นกันนะค่ะ สุขภาพแข็งแรงนะคะ..
ออกงานไม่เว้นแต่ละวัน ฮอตยังกะ อ้ัม พัชราภา เลยนะคะ.. ;D ;D ;D ;D

จอยคะ.

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์

ตอนนี้บ้านแกที่เมืองไทยจะเสร็จแล้วคะ น่าจะขึ้นบ้านใหม่กันประมาณ31ธค นี้ล่ะคะ โครงการแกน่าจะอยู่เมืองไทยมากกว่าสวิสคะ..

รักษาสุขภาพนะคะ..

น้องจอย

Lookjan

สวัสดีจ้าจอย :) และก็คุณสปาร์แต่ท่าทางวันนี้คงจะยุ่งอีกแน่ๆ ::)

จอยจ้ะแฟนจอยทําบ้านใหม่อยู่ที่กรุงเทพหรือเปล่าจ้ะ เพราะพี่กับสามีก็สนใจหาที่อยู่ที่กรุงเทพ
อยู่เหมือนกัน แต่ยังหาไม่ได้ที่ถูกใจซักที พี่กับแฟนอยากอยู่แถวสุขุมวิท แบบที่ใกล้โรงเรียนด้วย
ตอนนี้ก็ให้คนหาให้อยู่เหมือนกัน แต่ก็อยากขอความเห็นจอยว่าแถวไหนที่ดีสําหรับครอบครัว
ที่หาอยู่จะเป็นคอนโดมากกว่าบ้าน เพราะแถวสุขุมวิทมีแต่คอนโดน่ะจ้ะ ปีหน้าก็วางแผนว่าจะลงมาดูกัน

ยังไงก็ขอบใจมากนะจ้ะ ถ้าจอยได้มาสวิสก็คงได้เจอกันจ้ะ ;)

enjoy

จอยสร้างบ้านที่อุดรคะ เพราะว่าแกไม่ชอบกรุงเทพ แกบอกว่าหายใจไม่เต็มปอดนะคะ ส่วนเรื่องบ้านหรือคอนโดแถวสุขุมวิทแยะแยะคะ แต่ว่าแพงหูฉี่เลยคะ รถก้อติดแต่ก้อดีหน่อยที่มีรถไฟฟ้าและใต้ดินเนี่ยหล่ะคะ สะดวกหน่อยแต่ถ้าพี่ชอบแถวถนนสุขุมวิทนะ บริษัทเก่าที่จอยเคยทำงานด้วยตอนนี้เขากำลังสร้างคอนโดนะคะ สุขุมวิมซอย 1 คะ เพราะเขาพี่งจะสร้างโรงแรมแถวซอย 15 เสร็จ เดี๋ยวนี้เขาเริ่มสร้างคอนโดนะ..
แต่ถ้าพี่ชอบกรุงเทพ จอยว่าแถวบางนาก้อดีนะคะนอกเมืองดีและก้อเห็นมีโรงเรียนอินเตอร์สร้างใหม่น่าเรียนมากเลยคะสวยด้วย รถก้อไม่ติดนะคะ
แถวพัทยาไม่ดีหรอคะ อาหารการกินก้อดี และก้อโรงเรียนอินเตอร์ก้อเยอะดีนะคะ

เดี๋ยวไว้เจอกันที่สวิสนะคะ คุณพี่แสนสวย

รักษาสุขภาพนะคะ

น้องจอยจ้่า

Lookjan

สวัสดีจ้ะจอย ขอบใจจ้ะที่ช่วยดูให้ สุขุมวิทซอยหนึ่ง อยู่หลังโรงพยาบาลบํารุงราษฎร์และ
อยู่ใกล้ทางด่วน เท่าที่พี่พอจําได้นะ พี่ว่ามันแออัดไปหน่อย แถวบางนาก็คิดว่าโอเคนะ
ส่วนราคาแถวสุขุมวิทพี่ก็เห็นด้วย ราคาแพงมากแต่ก็อีกนั้นแหละคอนโดมีเป็นร้อยๆ
อาจจะมีซักที่ ซิน่าที่ถูกๆให้บ้าง อีกอย่างพี่ก็พอมีเวลาหาอยู่นะจ้ะ แต่ตอนนี้ก็เริ่มแปลี่ยนใจออกมาหาแถวบางนา
แล้วเหมือนกัน ส่วนที่พัทยาก็ดี แต่แฟนพี่เค้าทําธุรกิจอยู่ ที่กรุงเทพจะสะดวกกว่านะจ้ะ

ส่วนบ้านจอยที่ทําอยู่ที่อุดรก็ดีนะ ได้อยู่ที่บ้านของตัวเอง พี่คงยากเพราะสามีและลูกๆ
ไม่ค่อยชอบออกไปนอกเมืองซักเท่าไร พี่ก็เลยต้องฟังเสียงส่วนมากนะจ้ะ :(

วันนี้ที่สวิตหิมะตกอีกแล้ว เก็บภาพมาให้ดูด้วยจ้ะ ;)

ดูแลตัวเองเช่นกันนะจ้ะ น้องสาว :-*

enjoy

ใช่คะแถวสุขุมวิทแออัดกันและรถก้อติดเอาม๊ากมาก เพราะว่าจอยเคยทำงานแถวนั้น กว่าจะถึงออฟฟิศได้ก้อปาไปชั่วโมงกว่าจะถึงที่ทำงาน..ถ้าแฟนพี่ทำธุรกิจที่กรุงเทพ แถวบางนาก้อน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะคะ เพราะก้อมี BTS เหมือนกัน ก้อสะดวกขึ้นมาหน่อยถ้าไม่อยากใช้รถส่วนตัวนะคะ..

จอยต้องสร้างบ้านแถวอุดรเพราะว่าแฟนจอยแกชอบธรรมชาตินะคะ คนแกก้องี้หล่ะ แต่จอยก้อชอบบ้านนอกดีกว่าในเมืองนะคะ แต่เห็นแฟนบอกว่าจะไปดูคอนโดแถวพัทยาอยู่นะคะ พอได้ไปอาศัยเวลาอากาศร้อนนะคะ..พออากาศร้อนแกก้อร้อนตับแตก แต่พอหนาวนะบ่นใหญ่เลยว่าหนาว เพราะว่าอากาศที่บ้่านจอยเริ่มหนาวเอามาก ๆ นะคะ.. เป็นไงเจออากาศหนาวบ้านเรา. ;D ;D ;D.

เห็นรูปหิมะที่ไรหนาวทุกที.. :) :) :) :)อยากสัมผัสหิมะเร็ว ๆ ด้วยคะ..

รักษาสุขภาพนะคะ..ทั้งคุณแม่คุณลูกและก้อคุณพ่อนะคะ...

น้องจอยจ้า

enjoy

รูปบ้านสวย ๆ กะ คนขี้เหร่คะ.

มีความสุขนะคะ.

น้องจอยจ้า..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย :) รูปบ้านสวยมากเลย น่าอิจฉาเจ้าของบ้านสวยๆจัง ::)
บ้านในฝันของพี่เลยน่ะนี้ ;D
ส่วนตัวพี่คิดว่าคงได้อยู่แค่คอนโด เรื่องบ้านคงต้องเก็บใว้แค่ในฝันก่อนแล้วกัน
ที่พัทยาพี่ก็ชอบนะ เมื่อก่อนนี้ไปกันบ่อยตอนอยู่ที่เมืองไทย

แต่บ้านพี่อยู่ที่ตราดก็เลยชอบไปที่เกาะช้างมากกว่า ที่ตราดทะเลสวยไม่แพ้ที่ไหน
เลยนะ อยากให้ลองไปเที่ยวดู ถ้าไม่อยากขึ้นไปเกาะก็แถวตราดมีหาดให้เที่ยวเยอะมาก
จําไม่ได้ว่ามีกี่หาด แต่รับรองว่าสวยทุกหาดเลยล่ะ

พอคุยเรื่องทะเลก็ทําให้คิดถึงบ้าน :( คิดแล้วก็อยากกลับไปเที่ยวไวๆนี้จังเลย

มีความสุขเช่นกันนะจ้ะน้องสาว :-*

Jojo

สวัสดีค่ะทุก  ๆ คน

สุขสันต์วันปีใหม่ ขอให้มีความสุขมาก ๆ สุขภาพแข็งแรง กันทุกคนนะจ๊ะ  ;D

อยากให้แถวบ้านหิมะตกเยอะ ๆ อย่างนี้บ้างจังอ่ะ แถวนี้ตก ๆ แล้วก็ละลาย หิมะมันไม่นุ่มนิ่มแบบหิมะที่ตกสูงเป็นเมตร ๆ เลย  :'( :'(

คุณลูกจันทร์...ถ้าหาบ้านในกรุงเทพฯ แพงมาก ๆ อยู่คอนโดสะดวกกว่า แถวสุขุมวิทแน่นไป ลองไปดูคอนโดแถวเจริญนครสิค่ะ แถว ๆ แพนนิซูล่า โอเรียลเต็ล ภูมิลำเนาโจ้เองอ่ะ ได้วิวแม่น้ำเจ้าพระยาด้วย ใกล้สถานีรถไฟฟ้ามาก  ตอนนี้ขึ้นกันเป็นดอกเห็ด ราคาก็พอ ๆ กะแถวสุขุมวิท ลูก ๆไปโรงเรียนก็นั่งรถไฟฟ้ากันไปล่ะกัน  แต่ถ้าอยากอยู่บ้านก็ลองดูแถวนนทบุรี มีโรงเรียนนานาชาติที่เป็นหลักสูตรสวิสอยู่ด้วย อีกอย่างใกล้กรุงเทพฯ หรือไม่ก็แถวพระราม 2 พุทธมณฑล ประมาณเนี่ย ส่วนพัทยา..โซโซล่าล๊าค่ะ โจ้อยู่มาก่อนย้ายมาสวิส หมู่บ้านเยอะมีให้เลือกหลากหลาย โรงเรียนเยอะค่ะ นานาชาติก็มี แต่ส่งลูกสาวเรียนไม่ไหว เรียนแค่โรงเรียนเอกชน แต่ก็เหมือนนานาชาติเพราะลูกครึ่งเยอะ  แต่จะสะดวกทั้งไปกรุงเทพฯ กะไปตราด พูดแล้วก็อยากไปเที่ยวเกาะช้างอีกจังเลย  ::) ::) ชอบ ๆ ยิ่งช่วงหน้าผลไม้ เค้าเอาเงาะ เอาทุเรียนมาขายกันข้างทางแบบยกเข่งอ่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกๆคน โชคดีปีใหม่เช่นกันนะค่ะคุณโจ้

ขอบคุณคุณโจ้ที่ช่วยแนะนํานะจ้ะ จริงอย่างที่คุณโจ้ว่าคอนโดในกรุงเทพเยอะมาก
ลูกจันทร์ก็กําลังหาแถวที่ใก้ลๆBTSอยู่ด้วย และคงจะหาเจอแต่คอนโดนะค่ะ ::)

คุณโจ้เคยไปตราดหรือค่ะ ดีจังเพราะปกติแล้วจะไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าไร ถ้าบอกว่าอยู่ที่ตราด
เค้าต้องถามซํ้าว่าตราดไหนหรอ::) ลูกจันก็เลยต้องบอกทุกครั้งว่าระยองจันทร์แล้วก็ตราด
เค้าถึงจะบอกว่าอ้อ..ที่ตราดมีสวนผลไม้ที่เค้าเปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าชม และกินผลไม้ฟรีด้วยนะค่ะ
ทุเรียน เงาะ เลือกสวนลงกินได้เลยค่ะ ลูกจันชอบค่ะแต่แค่สวนที่บ้านก็กินกันไม่หมดแล้วล่ะค่ะ

โชคดีมีความสุขนะค่ะทุกคน :-* :-*

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์และคุณโจ้ และก้อสมาชิกทุกท่านนะคะ.

สุขสันต์วันปีใหม่ เหมือนกันค้า ขอให้มีความสุขมาก ๆ สุขภาพแข็งแรงกันทุกท่าน คุณพระคุ้มครองนะคะ (ไม่รู้ว่าอวยพรช้าไปหรือเปล่า)
พี่ลูกจันทร์ไม่ต้องอิจฉาจอยอะไรหรอกค่ะเพราะว่าบ้านจอยก้อไม่ได้ใหญ่โตเท่าไร ก้อคงจะอยู่ก้นสองตากะยายนั่นหล่ะคะ..
จอยพึ่งจะได้เข้าเว็ปมานะคะ เพราะว่าพึ่งจะเสร็จงานแต่ง ยุ่งและก้อเหนื่อยมากด้วยคะ พึ่งจะแต่งเป็นครั้งแรกนะคะ (กว่าจะได้แต่งอายุก้อปาเข้าเลขสาม ฮิ ฮิ)
ตราดจอยก้อเคยไปคะ จอยไปเกาะช้างคะ สวยคะสวยมากด้วย แต่จอยนะชอบฤดูผลไม้มากกว่าคะ เพราะว่าเป็นคนชอบทุเรียนนะคะ กินไปในใจก้อบ่นอ้วนนะ อ้วนนะ..แต่ก้อชอบ..
สุขภาพแข็งแรง มีความสุขนะคะ

Lookjan

สวัสดีจ้ะจอย และทุกคน :)

แหม น้องจอยแต่งงานไม่ยอมเชิญกันเลยนะจ้ะ พี่จะได้ส่งใจมาช่วยงานด้วย
ยังไงก็ขออวยพรให้มีความสุขนะจ้ะ ไม่ต้องถึงกับถือไม้ท้าวยอดทอง กระบองยอดเพรชก็ได้
แต่ขอให้มีความสุขและอยู่ด้วยกันไปนานๆก็พอจ้ะ :)

แต่อยากเห็นรูปเจ้าสาวเจ้าบ่าวชัดๆจังเลย ดูแล้วน่ามีความสุขจัง :D

ขอบคุณสําหรับพรปีใหม่จ้ะ พี่ก็ขอให้น้องจอยโชคดีมีความสุขมากๆเช่นกันนะจ้ะ ;)

enjoy

สวัสดีคะพี่ลูกจันทร์ และก้อสมาชิกทุกท่านนะคะ.
จอยไม่ได้บอกหรอนึกว่าบอกพี่สาวแล้วนะเนี่ย   ;D  ;D  ;D จอยไม่ได้จัดใหญ่โตอะไรหรอกคะ ก้อเชิญเพื่อนกะญาติเท่านั่นคะ ยังไงก้อขอขอบคุณนะคะสำหรับคำอวยพร..
อย่าเห็นเลยคะรูปเจ้าสาวเจ้าบ่าวแบบชัดๆ เห็นแบบเบอ ๆ นั่นหล่ะคะสวยดี  :D :D :D.
พี่ลูกจันทร์พอจะมีสูตรอาหารสวิสไหมคะ เพราะว่าจอยอยากทำให้คุณสามีกินนะคะ จอยทำได้แค่อย่างสองอย่างเอง แกก้อกินแค่อย่างสองอย่างนั่นหล่ะคะ สงสารแกนะคะ เพราะทำอาหารก้อต้องถามคุณแม่บ้านนะคะ
มีความสุขนะคะ..

spa

สวัสดีจ้ะคุณลูกจันทร์และคุณจอย
สวัสดีปีใหม่นะจ้ะช้าไปหน่อยแต่ก็ไม่เป็นไรเนอะช่วงเทศกาลก็เป็นแบบนี้เดินสายไปตามบ้านเพื่อนเค้ามาหาเราบ้างเราไปหาเค้าบ้างมันเป็นเรื่องธรรมดาเพราะว่าตลอดปีไม่เคยไปหาใครเลยมัวแต่ยุ่งวุ่นวายกับครอบครัวของตัวเอง
แสดงความยินดีด้วยกับคุณจอยนะจ้ะอยู่เมืองไทยดีไปพันแบบถ้ามาอยู่ที่นี่ตอบไม่ถูกต้องอยู่เองว่ามันดีหรือไม่เพราะส่วนตัวไม่อยากอยู่ที่นี่แต่มีความรับผิดชอบลูกๆให้เค้ายืนด้วยตัวเองได้ก่อนแล้วก็จะไปเป็นคุณยายที่เมืองไทยตอนนี้นั่งนับนิ้วรอวันกลับเมืองไทยก็คงประมาณอีกสิบปีข้างหน้า
คุณลูกจันทร์สบายดีนะคะหิมะไม่ตกแล้วค่อยยังชั่วหน่อยหนาวก็ไม่เป็นไรขอให้ถนนไม่แฉะเพราะต้องพาเด็กๆไปซ้อมว่ายนำ้ช่วงเย็นเกือบทุกวันเป็นเรื่องทรมานมากถ้าหิมะตกช่วงคำ่ๆมองไม่ค่อยเห็นบางทีถนนเป็นนำ้แข็งต้องขับรถแบบคลานเอาไอ้ลูกๆก็บอกให้แม่เร็วๆแม่ก็หงุดหงิดอยากเร็วแต่กลัวตายเลยขับตามใจฉันปลอดภัยไปช้าดีกว่าเกิดอะไรขื้นไม่คุ้มค่า
โชคดีทุกคนนะคะมีสุขภาพแข็งแรง
สปาร์

Lookjan

สวัสดีจ้ะจอย คุณสปาร์ และทุกคน :)
คุณสปาร์เหมือนลูกจันเลยค่ะ นั่งนับวันกลับเมืองไทยอยู่ นี้ถ้าไม่ติดเด็กๆล่ะก็ไม่มานั่งมอง
ก้อนหิมะทุกวันแบบนี้แน่ๆ แต่ก็นั้นแหละค่ะหน้าที่ก็ต้องมาก่อนเสมอ ::)
คุณสปาร์ดีจังขับรถไปไหนมาไหนได้ ลูกจันขับไม่เป็นเลยค่ะคอยเพิ่งแต่สามี โชคดีที่อยู่ในตัวเมือง
เลยไม่ค่อยได้ใช้รถมากเท่าไร คุณเธอของลูกจันเค้าชอบเล่นสเก็ตนํ้าแข็งกันค่ะ ไปเล่นกันเป็นประจําถ้าว่างๆ
และอีกอย่างก็อยู่ใก้ลบ้านด้วยนะค่ะ

น้องจอยจ้ะพี่มีเมนูอาหารมาให้ด้วยนะ แต่ต้องบอกก่อนว่าอาหารสวิตจะหนักหน่อยนะถ้าทานที่เมืองไทย
เพราะว่าที่สวิตเป็นเมืองหนาว อาหารของเค้าก็จะหนักไปทางไขมันมาก หรือไม่ก็ผวกเนื้อสัตว์ อย่างบ้านเราเป็นเมืองร้อน
อาหารก็จะหนักไปทางผวกผักมากกว่า ถ้าคิดตามสภาพอากาศนะ แต่พี่มีเมนูง่ายๆมาฝาก ลองทําดูเพราะที่บ้านพี่เค้าชอบเมนูนี้กัน
จะต้องทําทุกอาทิตย์ ชื่อว่าRösti(โรสติ๋)คิดว่าเขียนถูกนะ ::)
ส่วนประกอบทั้งหมดก็มี มันฝรั่งครึ่งกิโล ไข่ไก่หนึ่งฟอง กลือ แป้งสาลี นํ้ามันสําหรับทอด แค่นี้แหละจ้ะ
ขั้นตอนแรกก็ปอกเปลือกมันฝรั่ง แล้วทําให้เป็นเส้นเล็กๆ(หรือจะขูดเหมือนมะบะกอที่จะเอาไปทําส้มตําก็ได้จ้ะ)
ขั้นตอนที่สอง เอามันฝรั่งผสมกันกับไข่ใส่กลือไปด้วยนิดหน่อย แล้วใส่แป้งสาลีตามไปให้ดูพอเหนียวๆหน่อย
แล้วเตรียมกะทะใส่นํ้ามันลงไปพี่ใช้กะทะที่ก้นกลมๆจะออกมาเป็นเหมือนรูปข้างล่างน่ะจ้ะ
แต่พี่จะตัดครึ่งทําได้สองที่ แล้วเราจะทานกับผัดผัก ผัดตับใส่นํ้ามันหอย ทานด้วยกันก็จะเข้ากันดีจ้ะ
ถ้าไม่ชอบตับก็จะเป็นหมูหรือไก่ก็ได้เช่นกันจ้ะ แล้วเมนูง่ายๆก็จะกลายเป็นอาหารจานเด็ด ที่เห็นตามร้านอาหารเลยจ้ะ ;)

หน้าตาจะเป็นแบบนี้แหละจ้ะ แต่ถ้าตัดครึ่งแล้วตามสูตรที่พี่บอกรับรองว่าสุดยอดเลยจ้ะ(หารูปมาได้แค่โรสตี๋น่ะ)

เอาล่ะอธิบายมาซะยืดยาวได้แค่นี้แหละ พี่ก็ไม่เก่งอธิบายเท่าไร แต่ถ้าให้ทําให้ดูล่ะก้อไม่มีปัณหาจ้ะ
แล้ววันหน้าจะหามาให้อีกนะจ้ะวันนี้แค่นี้ก่อนเขียนมากแล้ว ต้องรีบไปรับใช้คุณๆก่อนจ้ะ :D
ยังไงก็ส่งการบ้านด้วยแล้วกันนะจ้ะ ;D