เงินประกันชีวิตสามี

Previous topic - Next topic

Pimmybkk

พิมแต่งงานกับแฟนได้เกือบปีแล้วคะ เพิ่งทราบจากแฟนว่าเขาทำประกันชีวิตกับบริษัทแห้งหนึ่งเป็นเวลา 20 ปี แฟนส่งเบี้ยประกันมา 4 ปีแล้วหากเขาไม่ได้เป็นอะไรจะได้รับเงินคืน แฟนบอกว่าไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์ หากแฟนไม่ได้ระบุผู้รับผลประโยชน์หากเขาเสียชีวิตก่อน 20 ปี เงินสินไหมทดแทนจะเป็นของใครๆพอจะทราบหรือเปล่าคะ พิมถามว่าทำไมไม่ใส่ชื่อผู้รับผลประโยชน์ใส่ชื่อลูกก็ได้เขาบอกตอนเขาทำเขาไม่ได้คิดว่าจะตาย เขาโกหกเราหรือเปล่าคะ เป็นไปได้หรือเปล่าทำประกันที่สวิสไม่ระบุผู้รับผลประโยชน์ก็ได้เคยทำที่เมืองไทยก็ต้องระบุคะ ใครทราบบ้างช่วยแนะนำด้วยคะ

spa

สวัสดีค่ะคุณพิม
ถ้าสามีของคุณยังไม่เสียชีวิตภายใน 20 ปีตัวของเขาก็ได้รับค่าสินไหมทดแทนการที่ไม่ระบุผู้รับผลประโยชน์นั้นก็ไม่มีความจำเป็นใดๆ
ในกรณีที่สามีคุณเสียชีวิตในระหว่างทำประกันชีวิตผู้ที่จะได้รับสินไหมทดแทนก็คือภรรยาและบุตรลดหลั่นกันตามส่วนถือเป็นการได้รับมรดกอย่างหนื่งค่ะ
สปาร์