กังวลเรื่องวีซ่า

Previous topic - Next topic

vivi_bowl

สวัสดีค่ะ โบว์วางเเพลนว่าจะไปหาแฟนที่สวิสตอน หนึ่งเมษาค่ะ ไม่ทราบว่าจะยื่นขอวีซ่าได้เร็วสุดเมื่อไหร่ค่ะ คืออยากทำให้ทุกอย่างเรียบร้อนตั้งเเตเนิ่นๆ ลองอ่านตามเว็บดูเเล้วเหมือนการขอวีซ่าครั้งเเรกจะยากมากเลย จริงรึเปล่าค่ะที่ส่วนใหญ่จะถูกปฏิเสธ แฟนโบว์เป็นตำรวจที่สวิส อย่างนี้มีเปอร์เซ็นต์ขอวีซ่าง่ายขึ้นรึเปล่าค่ะ กลัวไม่ผ่านจังเลยอ่ะ เเต่อยากไปมากกก

labelle

ยื่นได้ล่วงหน้า 3 เดือนคะ ไม่ต้องกังวลคะ เตรียมเอกสารให้พร้อม หาข้อมูลในนี้เยอะ ๆ คะ

Gigi

ขอท่องเที่ยวก็ คงยากนิดนึงอ่ะค่ะ ส่วนใหญ่ นะ แต่ถ้า เอกสารทุกอย่างพร้อม ก็ คงไม่ยากอะไรค่ะ ส่วนคุณแฟนเป็น ตำรวจอืม ก็ ไม่แน่นะ อาจจะช่วยเรื่อง วีที่นู่น แต่ไม่รู้ ว่าที่พิจารณาวีท่องเที่ยวเนี่ย เค้าพิจารณา ที่เมืองไทยรึป่าว อ่ะ ค่ะ เพราะ ถ้า พิจารณาโดยเจ้าหน้าที่ที่นี่ คุณแฟนคงช่วยไม่ได้ อ่ะนะ

vivi_bowl

โบว์จะขอเเบบ visitor ค่ะ เเล้วต้องใช้เวลาพิจารณา หนึ่งเดือน เลยใช่มั้ยค่ะ ทำไมมันนานจังเลยเนอะ

Gigi

Visitor visa กิ๊กไม่มั่นใจนะ ว่านานแค่ไหน แต่โดนส่วนตัวไม่เคบขอค่ะ ตอนนี้กิีกขอ ติดตามสามี ก้ ผ่านมา 2 วีค สามีได้ใบมากรอกแล้วจากอำเภอ ก้ หวังว่าไม่เกินอาทิตย์หน้าจะทราบผลว่าเรื่องวีเสร็จรึยังค่ะ ไง เดี๋ยวลองดู กระทู้ขอ Visitor visaเพราะ ส่วนตัวไม่มีประสบการณ์ตรงจ้า เพราะ อ่านมาประมาณว่ายากมากมาย อถธรณ์กันกระจาย เลย รอ แต่งแล้วไป อย่างตอนนี้ดี กว่า

ปล. กิ๊กกลัวประวัติเสีย อ่ะ โดยส่วนตัวเลย ไม่ได้ขอ กลัว รีเจค อิอิ

vivi_bowl

อิจฉากิ๊กจังเลยอ่ะ เเล้วจะไปอยู่เมืองไหนค่ะ โบว์ลองอ่านประสบการณ์ของคนอื่นๆที่ขอวีซ่าเเล้วล่ะ ดูเเล้วสยองมาก ทำไมดูเเล้วบรรยากาศในสถานฑูตเป็นที่ไม่น่าไปอย่างยิ่ง  :P

Gigi

บรรยากาศแบบกำลังปรับปรุงค่ะ เสียง อึกทึกมากมาย แต่ก่อนไปต้องโทรนัด 1900 ก่อนนะค่ะ ไม่งั้นเค้าไม่ให้ขอ แล้วก็ เตรียมเงินให้พอดี เพราะ ไม่มีทอนจ้า อ่อ อีกอย่างไปแบบ visitor tourist ต้องมีตั๋วเครื่องบิน ใบจองด้วยนะค่ะ ได้ยินคุณลุงที่สถานทูตอ่ะ มีอยู่คนเดียว เป็นคนเช็คเอกสารให้เราบอก พอดี ตอนกิ๊กไปขอมันช่องเดียวกัน  คือของกิ๊กไไปกับสามี อิอิ สำคัณมากค่ะ เพราะ เค้าจะพูกจากับเราดีเป็นที่สุด ประมาณตั๋วทองคำ 555

กิ๊กจะไปอยู่ Rapperswill ค่ะ ใกล้ๆๆ กับซูริคประมาณ 30 นาที ตอนนี้วีก็ ผ่านมาครึ่งทางแหละ 2 อาทิตยืได้ใบมากรอกลงทะเบียนกับอำเภอเหลืออย่างเดียวลงเรคอรด์ ตม.จ้า ลุ้นๆๆ อยู่คิดว่าวีคหน้าจะทราบผล

Fon2008

สวัสดีค่ะ วีซ่าเยี่ยมเยียนจะพิจารณาทางผู้เชิญว่าจะสามารถดูแลค่าใช้จ่ายต่างๆระหว่างที่เราพักอยู่กับเค้าได้มั้ย ส่วนทางเราหากเจ้าของกระทู้มีหลักฐานที่แสดงว่าจะกลับมาไทยแน่นอนก็คงจะมีปัญหาอะไรค่ะ หรือถ้ามีงานทำที่ไทยอยู่ก็ยิ่งไม่น่าห่วง (แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจจะขึ้นอยู่กับดวงด้วยส่วนนึงนะคะ  ;D) ลองอ่านประสบการณ์ที่เพื่อนๆนำมาแชร์ในเว็บนี้ให้เยอะๆค่ะจะได้เตรียมตัวได้พร้อม ไม่ต้องกังวลจนเกินไปหรอกค่ะเดี๋ยวจะประหม่าตอนสัมภาษณ์เอาเปล่าๆเพราะการสัมภาษณ์ก็สำคัญมากๆค่ะ  ขอให้โชคดีนะคะ

vivi_bowl

สวัสดีค่ะ คุณกิ๊กเเละคุณฝน
    ไม่ทราบว่ากิ๊กได้ผลวีซ่ารึยัง ลุ้นเเทนเลยนะเนี่ย ตอนนี้คุณแฟนของโบว์ก็เริ่มๆเตรียมเอกสารเเล้วค่ะ ส่วนโบว์ก็เเจ้งที่ทำงานทำเอกสารรับรองเเล้วล่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเวลาโทรนัดที่ 1900 เเล้วสามารถจองล่วงหน้าได้กี่วันค่ะ เเบบว่าโทรวันนี้เพื่อจองอาทิตย์หน้าได้มั้ยค่ะ หรือต้องเป็นวันรุ่งขึ้นเลย คุณเเฟนโบว์อยู่ซูริค กว่าโบว์จะไปกิ๊กก็คงอยู่ที่นั่นเเล้วหล่ะ หวังว่าโบว์คงได้วีซ่า เเล้วเราอาจได้เจอกันที่สวิสก็ได้เนอะ

Gigi

Quote from: vivi_bowl on November 29, 2010, 07:10:20 AM
สวัสดีค่ะ คุณกิ๊กเเละคุณฝน
    ไม่ทราบว่ากิ๊กได้ผลวีซ่ารึยัง ลุ้นเเทนเลยนะเนี่ย ตอนนี้คุณแฟนของโบว์ก็เริ่มๆเตรียมเอกสารเเล้วค่ะ ส่วนโบว์ก็เเจ้งที่ทำงานทำเอกสารรับรองเเล้วล่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเวลาโทรนัดที่ 1900 เเล้วสามารถจองล่วงหน้าได้กี่วันค่ะ เเบบว่าโทรวันนี้เพื่อจองอาทิตย์หน้าได้มั้ยค่ะ หรือต้องเป็นวันรุ่งขึ้นเลย คุณเเฟนโบว์อยู่ซูริค กว่าโบว์จะไปกิ๊กก็คงอยู่ที่นั่นเเล้วหล่ะ หวังว่าโบว์คงได้วีซ่า เเล้วเราอาจได้เจอกันที่สวิสก็ได้เนอะ

ยังจ้าผลยังไม่ออก วันนี้ให้สามีโทรไปเช็คอีกรอบว่าจาก อำเภอ ไป ตม. เอกสารถึงรึยัง เพราะ เค้าไม่ให้ไปส่งใบเอง ก็ เลย ได้แต่โทรจ้า ก็ หวังว่าภายในวีคนี้น่าจะรู้ผลจ้า ส่วน 1900 นัดล่วงหน้าได้เลยนะ ของกิีก ตอนนั้น นัดพฤหัสนี้ ไป อังคารหน้า อะไรเงี้ย กี่โมงก็ บอกไป มีส่ง sms มาเตือนด้วย ก็ เเจ้ง หมายเลข พาส พร้อมชื่อค่ะจะเริ้มตั้งแต่ คิวแรก 9 โมง จนถึง 11 มั่งค่ะ ไม่มั่นใจนะ ของกิ๊ก บุคแล้ว เปลี่ยนไป มา หลายครั้งเลย แต่ถ้าเปลี่ยน วันเวลา ต้องโทรยกเลิกด้วยนะจ๊ะ ทำให้ถูกต้อง จะ ได้ ไม่มีชื่อ เสียประวัติ 555

ปล. กิ๊กกลัวประวัติเสียทุกอย่างอ่ะนะ เลยทำตามสถานทูตสั่งๆ แป๊ะๆๆๆ แม้กระทั่งร้านแปล แบบ แพงเชียว 900 ต่อหน้าหน่ะ แต่แบบ ตรวจทีเดียวผ่านเลย ก็ถือว่าคุ้ม อีกอย่าง ทุกอย่าง กิ๊กดำเนินการด้วยตัวเองหมดกับสามีจ้า

bowling

ได้ข่าวมาเหมือนกันว่าขอ visa visitor ยากมาก เลยเปลี่ยนมาขอวีซ่าติดตามสามีแทน ยังไงก้อขอหัยคุณโบว์(ชื่อเหมือนกันเลย อิอิ) เอกสารผ่านในรอบเดียวนะ
ตอนนี้ก้อจะดำเนินการจดทะเบียนกับแฟนที่เมืองไทยอ่ะค่ะ จะทำด้วยตัวเอง ยังไงขอคำแนะนำจากคุณกิ๊กหน่อยนะค่ะ คือจะสะดวกไหมถ้าจารบกวนขอ e-mail  ;D

Gigi

Quote from: bowling on December 03, 2010, 05:27:17 PM
ได้ข่าวมาเหมือนกันว่าขอ visa visitor ยากมาก เลยเปลี่ยนมาขอวีซ่าติดตามสามีแทน ยังไงก้อขอหัยคุณโบว์(ชื่อเหมือนกันเลย อิอิ) เอกสารผ่านในรอบเดียวนะ
ตอนนี้ก้อจะดำเนินการจดทะเบียนกับแฟนที่เมืองไทยอ่ะค่ะ จะทำด้วยตัวเอง ยังไงขอคำแนะนำจากคุณกิ๊กหน่อยนะค่ะ คือจะสะดวกไหมถ้าจารบกวนขอ e-mail  ;D

ยินดีจ้า กิ๊ก ข้อความไปแล้วนะ แอดในเอมก็ ได้ จะ ได้ โตัตอบกันได้เลยจ้า

vivi_bowl

พรุ่งนี้โบว์จะไปสัมภาษณ์วีซ่าเเล้วค่ะ ตื่นเต้นจังเลย เอกสารพร้อมเเล้ว เเต่ใจยังไม่พร้อมเลยอ่ะ

Gigi

โชคดีจ้า ดุหมือนอาจจะทราบผลเลยนะจีะ บางที

vivi_bowl

โบว์ไปสัมภาษณ์มาเเล้วเมื่อวันศุกร์ที่เจ็ด เเล้วเค้าให้มาฟังผลวันที่สิบสี่ ทำไมถึงนานจังเลย เเล้วเราจะทราบผลเลยรึเปล่า หรือว่าโบว์ต้องส่งเอกสารไปให้คุณแฟนที่สวิสอีกจ๊ะ