News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อยากทำงานในบาเซิล

Previous topic - Next topic

moddam

สวัสดีค่ะป้าพอลและเพื่อนๆ สมาชิก

มดเพิ่งมาถึงสวิสค่ะ มาเยี่ยมแฟนครั้งที่สอง อากาศกำลังเย็นถึงหนาวได้ใจดีจริงๆ
มดอยากทำงานค่ะ แต่คิดว่าวีซ่าเยี่ยมเยือนคงจะทำอะไรไม่ได้ เพื่อนๆพี่ๆ พอจะมีคำแนะนำอะไรบ้างไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
มด

angelii

บอกแล้วให้รีบแต่ง อิอิ
ยังไงตอนนี้ลงเรียนภาษาไปก่อนเลย 
เพราะกว่าจะคล่องก็หลายเดือนอยู่  ก็พอดีอ่ะ
พอตัดสินใจจะเเต่งเเล้วจะได้พอดีกะว่าภาษาก้พูดได้ 
ลุยหางานได้เร็วกว่า  เราว่านะ  ที่นี่เค้าเอาแต่คนได้ภาษาจริงๆ 
เปิดดูที่รับสมัครงานเค้าก็เขียนไว้แต่ว่าได้เยอรมันต้องดีมาก  นี่เซ็งสุดอ่ะ
แต่เท่าที่รู้มาวีซ่าเยี่ยมเยียน กับนักเรียนทำงานไม่ได้อ่ะ
สมัครงานพวกแมคโดนัล หรือว่าเบอเกอร์คิงส์ ประมาณแบบนี้ได้งานง่ายสุดแล้วมั้ง
แล้วเงินก้ได้พอๆกะร้านอาหารไทยหรือร้านอาหารทั่วไปอ่ะ เราว่านะ
แต่ก็ต้องพูดและฟังเยอรมันได้อ่ะ  เวลาเค้าสอนงานจะได้รู้เรื่อง
เอาเป้นว่าลงเรียนภาษาไปก่อนเลย  สำคัญสุดๆ
เพิ่งรู้ว่ามันสำคัยขนาดไหนตอนเปิดเวปหางานนี่เเหละ )

เออ แต่เราเห็นงานพวกทำความสะอาดบ้าน  เค้าไม่น่าจะสนใจเรื่องภาษากะวีซ่ามาก ถ้าสนใจเด๋วเราจะส่งลิงค์ให้