อยากหางานทำในโลซานค่ะ รบกวนด้วย

Previous topic - Next topic

sinut

สวัสดีค่ะ เพิ่งย้ายมาอยู่ที่โลซานค่ะ อยากหางานทำเพราะ อยากช่วยสามีเรื่องค่าใช้จ่าย ไม่อยากอยู่บ้านเฉย พูดภาษาฝรั่งเศสไม่เป็นเลยค่ะ หางานยากมาก ตอนนี้ยังไม่มีเพื่อนเลยค่ะ เหงามากๆ เริ่มหนาวแล้วด้วย ถ้าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนอยู่โลซานแวะเข้ามาคุยมาทักทายด้วยนะคะ

สามีแนะนำว่า ให้ไปลงคนว่างงานกับทางรัฐบาล เค้าจะให้ส่งเราไปเรียนภาษาก่อนแล้วเค้าจะช่วยเราหางานหลังจากที่เราเรียนจบคอร์สแล้ว อยากถามว่ามีใครทำแบบนี้บ้างคะ ตอนนี้อยากทำงานมากๆค่ะ เพราะสามีไม่ใช่คนร่ำรวย เลยอยากช่วยๆกันค่ะ รุ้สึกไม่ดีที่ใช้เงินสามีไปเรื่อยๆอ่ะค่ะ ถ้าพี่ๆเพื่อนๆคนไหนมีข้อแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ หรือแวะเข้ามาคุยหรือทักทายเฉยๆก็ได้ค่ะ อยากมีเพื่อนมากๆๆๆ

Jojo

สวัสดีค่ะ

เข้าใจความรู้สึกค่ะ อารมณ์เดียวกันเลย ตอนมาสวิสใหม่ ๆ  ;D
ถ้าจะหางาน โดยที่ภาษายังไม่แข็งแรง ค่อนข้างยากค่ะ นอกจากมีจังหวะและโอกาส หรือโชคช่วยถึงจะได้  ;D
ถ้าเคยอ่านกระทู้เก่า ๆ ของโจ้ งานแรกที่โจ้ได้ทำก็ รับจ้างทำความสะอาดค่ะ ได้มา 2 เจ้า โชคดีตรงที่เจ้าของบ้านพูดภาษาอังกฤษกันได้ เลยได้งาน ใช้เวลาหาประมาณ 8 เดือน แต่ช่วงที่หางานก็ต้องไปลงเรียนภาษาไว้บ้างด้วยนะคะ จะได้พอเอาไว้ใช้ในชีวิตประจำวันไปวัน ๆ  ;D

เรื่องไปให้หน่วยงานรัฐเข้ามาช่วยหางานนั้น สำหรับตัวเองก็ไปติดต่อไว้ค่ะ แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เค้าจะช่วยเฉพาะคนที่เคยทำงานมาแล้ว แล้วตกงานนะคะ เพื่อไม่ต้องไปรับเงินช่วยเหลือจากทางรัฐบาล อันนี้เป็นความเข้าใจของตัวเองนะคะ แต่ละคันโทนอาจจะไม่เหมือนกัน ยังไงก็เก็บเอาไว้เป็นแนวทางล่ะกันค่ะ

แต่ถ้าคุณไม่รังเกียจงานทำความสะอาด ก็ลองดูตามลิงค์ที่ให้ไว้นะ โจ้ได้งานก็จากเว๊บพวกนี้ ใช้กูเกิล แปล ๆ ไป แล้วก็เช็คการเดินทางกับค่าใช้จ่ายในการเดินทางจากเว็บ SBB ไปด้วยว่ามันคุ้มกันหรือป่าว เวลาส่งอีเมล์ไปถาม หรือสมัคร ก็บอกเค้าไปด้วยว่าภาษาฝรั่งเศสเราไม่แข็งแรง แต่พูดอังกฤษได้อะไรอย่างเนี้ย จะได้ไม่มีปัญหาเวลาที่เค้าสนใจเราแล้วโทรมาติดต่อ และก็ลิงค์พวกงานร้านอาหารไว้ด้วยล่ะกัน เพราะตอนนี้ทำงานประจำที่ร้านอาหารแล้ว ก็ค่อย ๆ พัฒนากันไปตามความสามารถของภาษาอ่ะค่ะ...555

http://putzfrauen.ch/

http://www.gratis-inserate.ch/suche/Arbeit-Stellen/http://www.treffpunkt-arbeit.ch/jobsuche/Jobs/einfache_suche/

http://www.gastro-express.ch/jobs/index.cfm?md=sbi&zobi=1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11&zosu=1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11

โชคดีค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

sinut

ขอบคุณมากค่ะคุณโจ้ งานหายากมากๆ
อีกอย่างตอนนี้เราสองคนอาศัยอยู่บ้านคุณพ่อคุณแม่สามี และต้องการแยกออกมาอยู่ลำพัง เลยต้องการใช้เงินค่ะ การสมัครเรียนมีที่ไหนถูกๆมั่งคะ และมีที่ไหนเป็นของรัฐบาลบ้าง ต้องการเรียนภาษาฝรั่งเศสค่ะ ที่โลซาน สามีบอกว่ารัฐบาลเค้าจะให้เงินเรา( แหมเราจะเป็นคนไทยแต่ เราแต่งงานกับชาวสวิส)ถ้าเราตกงาน จริงหรือปล่าวคะ ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ ต้องขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับเว็บไซต์ เป็นประโยชน์มากจริงๆค่ะ

sfrien16

งานหายากมากๆ ให้กำลังใจนะครับ

Jojo

พอดีไม่ได้อยู่คันโทนโลซาน และก็ไม่ค่อยรู้เรื่องทางโซนฝรั่งเศสเลย ยังไงก็ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาแชร์ประสบการณ์กันอีกทีนะคะ  :-\

แต่ถ้าจะให้แนะนำ ตามประสบการณ์ ลองดูเป็นแนวทางไว้ล่ะกันค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะเหมือนกันทุกคันโทนรึป่าว
- ไปติดต่อที่เกมายเด่ ทำบัตร AHV ไว้ก่อน เพราะเวลาไปติดต่อที่ RAV (หน่วยงานจัดหางาน) เค้าจะถามหาใบนี้นะคะ ถ้าไม่มีต้องไปทำมาก่อน
- เวลาไปที่เกมายเด่ ก็ไปมองๆ ดูๆ ตรงจุดใบปลิว ประชาสัมพันธ์ต่าง ๆ เผื่อมีข้อมูลอะไรน่าสนใจ เกี่ยวกับสถานที่เรียนภาษา
- ไปติดต่อที่ Migration ประจำคันโทน สอบถามเรื่องสถานที่เรียนที่รัฐบาลมีส่วนช่วยเหลือ เพราะค่าเรียนจะถูกมากค่ะ หน่วยงานนี้เค้าจะมีรายชื่อโรงเรียนสอนภาษาอยู่นะคะ
- ไปติดต่อด้วยตัวเองเลยค่ะ ไปแบบภาษาไม่แข็งแรงอย่างนี้แหละ เจ้าหน้าที่รัฐเค้ายินดีบริการ  ;D  บางทีอาจจจะเจอเจ้าหน้าที่ที่พูดอังกฤษได้ และถ้าเค้าแนะนำอะไรเรามาแล้วเราไม่เข้าใจ ก็ให้เค้าเขียนลงในกระดาษให้หน่อย แล้วเอากลับไปให้สามีดู
- เรียนฟรี แล้วได้ตังค์ด้วย เคยอ่านเจอในเว๊บป้าพอลเหมือนกันค่ะ และก็พยายามที่จะขอสิทธิ์อันนี้ด้วยเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเค้าพิจารณาจากตรงไหน ???

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ได้งานในเร็ววันนะคะ โชคดีค่ะ  ;)
ปล.ช่วงนี้คงไม่ได้เข้ามาช่วยแนะนำอะไรได้มาก ท้องแก่ใกล้คลอดแล้วคร่า  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

yanisa

หวัดดีค่ะคุณโจ้ 
แวะมาถามข่าวค่ะจะคลอดเดือนนี้หรือเปล่าค่ะ  ดิฉันผ่าคลอดเจ้าปรืดลูกชายเมิ่อวันที่  9 ตุลาที่ผ่านมา  ประสบการณ์ที่แม่แก่จะไม่มีวันลืม  โชคดีนะคะคุณโจ้

tsubasa_bell

แวะเข้ามาทักทายพี่ๆทั้งสองคนนะคับ  อ่านแล้วได้ประโยชน์มากๆเลยคับ  ไว้ถ้าได้ไปโลซานแล้วจะแวะเวียนมาเยี่ยมบ่อยๆนะคับ ^^ ;D

sfrien16