มีใครรู้บ้างว่าสถานกงสุลในสวิสอยู่ตรงไหน?

Previous topic - Next topic

Aoikuan

สวัสดีป้าพอลและทุกคนนะคะ
จิ๊บจะแต่งงานกับแฟนสิ้นปีนี้และจดทะเบียนกันที่เมืองไทย รู้มาว่าแฟนต้องไปขอใบรับรองโสดไม่ทราบว่าจากที่ไหน ที่เขตที่แฟนอยู่หรือสถานกงสุล แล้วสถานกงสุลที่ว่าอยู่ตรงไหนของสวิส แล้วตกลงเอกสารที่เราต้องใช้จริงๆในการจดทะเบียนมีอะไรบ้างคะ วอนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ สับสนไปหมดแล้วค่า
:)

aum

สวัสดีค่ะ คุณจิ๊บ
        ใบรับรองโสดของคุณผู้ชายต้องไปขอที่ Gemeide หรือแปลเป็นไทยก้อคือ อำเภอนั่นเองค่ะ เขตใคร เขตมันเหมือนที่ไทยค่ะ เรื่องเอกสารจดทะเบียนที่ไทย อุ้มไม่รู้เลยค่ะ เพราะไม่ได้จดที่ไทย ยังไงลองค้นดูกระทู้เก่าที่เพื่อนๆพี่ๆโพสไว้ค่ะ หรือรอเพื่อนๆคนอื่นมาตอบนะคะ โชคดีค่ะ
ข้างล่างเว็ปของสถาณกุงศุล และสถาณทูตไทย ในสวิสค่ะ

http://www.mfa.go.th/web/1342.php?depid=246

http://www.thai-consulate.ch/

Aoikuan

ขอบคุณคุณ aum มากนะคะสำหรับคำตอบ ตอนนี้แฟนได้มาแล้วล่ะค่ะแต่ว่าเป็นใบหย่า ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้หรือเปล่าหรือว่าต้องขอใบรับรองโสดต่างหาก แฮะๆ ยังไม่เคลียร์ :D

Gigi

Quote from: Aoikuan on October 14, 2010, 02:22:42 PM
สวัสดีป้าพอลและทุกคนนะคะ
จิ๊บจะแต่งงานกับแฟนสิ้นปีนี้และจดทะเบียนกันที่เมืองไทย รู้มาว่าแฟนต้องไปขอใบรับรองโสดไม่ทราบว่าจากที่ไหน ที่เขตที่แฟนอยู่หรือสถานกงสุล แล้วสถานกงสุลที่ว่าอยู่ตรงไหนของสวิส แล้วตกลงเอกสารที่เราต้องใช้จริงๆในการจดทะเบียนมีอะไรบ้างคะ วอนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ สับสนไปหมดแล้วค่า
:)

สวัสดีค่ะ กิ๊กให้แฟนไปขอcityhall อ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าที่นรู่นเรียกว่าไง แปลประมาณว่า อำเภอบ้านเรา คือ แฟนกิ๊กอยู่Rapperswillอ่ะค่ะ ไปขอเอาพาสปอรต์ไปด้วยแล้วก็ จ่าย 30 CHF มั่งไม่แน่ใจ ประมาณเนี่ย มันจะมี 3 ภาษา แล้วก็เอาใาใช้จดในไทย กิ๊กจะจดเดือนพ.ย.นี้ค่ะ

ลายละเอียดก็ ผ่ายชาย
1. พาสปอรต์พร้อมสำเนา
2. ใบรับรองโสด
3. วันที่เข้าประเทศเผื่อไว้ แต่ก็อาจไม่ใช่

ส่วนเรา(ไทย)
1. บัตรประชาชน
2. ทะเบียนบ้าน

แค่เนี่ยแหละค่ะ ง่ายดาย แต่พอดีกิ๊กจะขอวีตามสามีไปเลย ก็เลยต้องมีเอกสารเพิ่มเติม เราเตรียมตัวกันมาเกือบ 4 เดือน ไงขอแล้วจะมาอัพเดทให้ฟังละกันนะค่ะ เผื่อใครขอเหมือนกิ๊กจะได้เอาไปใช่เนอะ 

กิ๊ก

Gigi

Quote from: Aoikuan on October 15, 2010, 11:20:59 AM
ขอบคุณคุณ aum มากนะคะสำหรับคำตอบ ตอนนี้แฟนได้มาแล้วล่ะค่ะแต่ว่าเป็นใบหย่า ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้หรือเปล่าหรือว่าต้องขอใบรับรองโสดต่างหาก แฮะๆ ยังไม่เคลียร์ :D

กิ๊กว่า ใบหย่าก็ใช่จ๊ะ แต่ว่าขอใบรับรองสถานอีกทีจะดีกว่าด้วยนะ ไม่น่าจะแทนกัน เรียกว่าใช่ควบคู่จะดีกว่า เพราะ คิดว่า ในใบสถานภาพ น่าจะเขียนว่า divorce หรือ หย่าร้างแล้วอ่ะค่ะ ส่วนเรื่องจดแต่งไม่น่ามีปัญหาเพราะถือว่าเค้าตัดขาดความสัมพันธ์เก่าอย่างสมบูรณ์แล้ว

Gigi

Quote from: Aoikuan on October 15, 2010, 07:04:19 PM
Ok Gig,thanks again na ja ;)

:)จ้าไงก็ ถ้าจดแล้วไงก็มาอัพเดทให้กิ๊กบ้างนะ อยากรุ้ความเคลื่อนไหวสถานทูตช่วงนี้จัง