มีโรคประจำตัวอยากนำยาไปทานมากกว่า 1 เดือนทำไงดีค่ะ

Previous topic - Next topic

ma-soya

สวัสดีค่ะ คือตอนนี้กำลังจะไปทำงานร้านอาหารและอาจเรียนต่อด้วยกับญาติที่สวิสค่ะ แต่มีโรคประจำตัวต้องทานยาตลอด กะว่าจะขอยาประจำตัวหมอที่เมืองไทยไปซักประมาณ 3-6 เดือน แต่จากการศึกษาข้อมูลทราบมาว่า คนที่มีโรคประจำตัวสามารถนำยาติดตัวได้แค่ 1 เดือนเท่านั้น เพราะว่ายาที่นำไปประกันสังคมจ่ายให้ค่ะ (คือฟรีน่ะ)แล้วอย่างนี้จะทำไงดีค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

หญิงม้อย

มีทางเดียวค่ะ คุณต้องใช้ใบรับรองแพทย์ ที่ออกให้โดยแพทย์ประจำตัวของคุณหรือทางโรงพยาบาล
เป็นผู้ออกให้ ให้คุณหมอเค้าออกเป็นภาษาอังกฤษให้ก็ได้ค่ะ โดยคุณจะนำยาไปเผื่อสองเดือนก็ได้
แต่หากมีการเรียกตรวจ (สุ่มตรวจแต่ไม่ไดโดนทุกราย ) คุณสามารถยื่นใบรับรองแพทย์ให้เค้าดู
  หรืออีกวิธีนึง หากใช้วิธีส่งยาจากเมืองไทยไปสวิสฯ ทางไปรษณีย์ แน่นอนจะต้องมีการเปิดดูก่อน
อยู่แล้วสำหรับศุลกากรของสวิส เรื่องยาเป็นเรื่องใหญ่หากมีการนำเข้าโดยทางไปรษณีย์ เพียงแต่เค้าจะมาเชิญคุณไปอธิบายเรื่องยา หากเราไม่มีใบรับรองแพทย์ว่าจำเป็นต้องใช้ยา เค้าก็จะยึดแล้วทำลายค่ะ หรือไม่ก็ต้องส่งกลับ ซึ่งเค้าจะให้เราเสียค่าส่งกลับอีก ซึ่งแพงกว่าส่งมาจากเมืองไทยอีก
ทางที่ดี ขอใบรับรองแพทย์แต่เนิ่นๆค่ะเอาไปให้เค้าดู  เพราะตัวเองมีประสบการณ์ในการส่งย่าไปต่างประเทศ มาแล้ว โดยญาติมีหนังสือรับรองจากแพทย์จากเมืองไทย ว่าเป็นยาสำคัญที่จำเป็นต้อง
ใช้ ขาดไม่ได้ ซึ่งทุกครั้งที่ส่้งไป ก็ำไม่มีปัญหา ลองปรึกษาคุณหมอส่วนตัวดูก่อนนะคะ

/ หญิงม้อย ณ ภูเก็ต

ma-soya

ขอบคุณคุณหญิงม้อยมากๆค่ะ รู้สึกโล่งใจขึ้นเยอะเลย ขอบคุณจริงๆ