ว้าว!สวิสฯเป็นประเทศที่ดีที่สุดอันดับสองของโลก

Previous topic - Next topic

ohmygod

สวัสดีค่ะป้า pall และสมาชิกทุกท่าน

สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่มาขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ และก็มีข้อมูลดีๆ มาฝากค่ะ จริงๆข้อมูลนี้ทราบครั้งแรกจาก รายการเรื่องเล่าเช้านี้ ของคุณสรยุทธ์ตั้งแต่ประมาณกลางเดือนที่แล้วๆ ค่้ะ  เป็นการจัดอันดับประเทศที่ดีที่สุดในโลก 100 อันดับของ Newsweek ค่ะ ซึ่งประเทศไทยของเราได้อันดับที่ 58 ค่ะ ดูแล้วเหมือนว่าจะเป็นเกณฑ์ค่อนไปทางครึ่งหลังนิดหน่อย แต่ว่าก็น่าภูมิใจแล้วล่ะค่ะ เพราะอย่างน้อยก็ยังดีกว่าประเทศอื่นอีกสี่สิบกว่าประเทศ และยังดีกว่าประเทศที่ไม่ติดกระทั่งหนึ่งในร้อยค่ะ

แต่ที่น่าตื่นเต้นคือ ได้รู้ว่าประเทศที่ตัวเองกำลังจะมีโอกาสได้ไปอยู่ในอนาคตนี่ เป็นประเทศอันดับที่สองนี่สิคะ  (แอบปลื้มเล็กๆว่ากำลังจะไปถูกที่แระ)โหน่าำภูมิใจแทนชาวสวิสนะคะเนี่ย เป็นรองอยู่แค่ประเทศเดียวในโลก คือ ฟินแลนด์ เท่านั้นเองค่ะ

ข้อมูลที่ใช้ประกอบในการจัดอันดับนี้ เค้ามองครอบคลุมเกือบทุกด้านของประเทศนั้นๆ ค่ะ คือ การศึกษา สุขภาพ เศรษฐกิจ คุณภาพชีวิต และการเมือง ค่ะ ถ้าท่านใดสนใจอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมก็ลอง search ดูจาก google ก็ได้นะคะ หัวข้อ"The world's best countries" หรือ http://www.newsweek.com/2010/08/15/interactive-infographic-of-the-worlds-best-countries.html

ing

อิอิตามเข้ามาตอบกระทู้ของคุณohmygodอีกครั้งค่ะ ท่าเทียบกับค่าครองชีพก็สมควรแล้วล่ะค่ะ แพงเอาเรื่อง   คนสวิสที่รู้จักหลายคนอยากไปอยู่ไทย ดิฉันเองก็อยากอยู่ไทย สามีก็อยากอยู่ไทย ดิฉันว่าถ้าไม่ติดเรื่องวัตถุนิยมบ้านเราอยู่แล้วมีความสุขมากกว่า แต่ก็ดีใจที่ได้มาอยู่ประเทศที่เค้าว่าเจริญเป็นดันดับสองของโลก ....เวย์...

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน

สวัสดีคุณเวย์อีกครั้งค่ะ โดยส่วนตัวก็รักเมืองไทยที่สุดอยู่แล้วค่ะ ประมาณสี่ปีที่แล้วได้ไปเที่ยวเนเธอแลนด์กับเพื่อนห้าวัน โหตอนนั้นรู้ตัวเลยค่ะ ว่ารักเมืองไทยที่สุด คิดถึงเมืองไทย อาหารไทยตอนนั้นบ่นกับเพื่อนว่าคิดถึง"ข้าว" เพื่อนที่อยู่ที่โน่นเค้าเป็นคนที่นั่นเค้าบอกว่า ตอนเค้ามาเรียนที่ม.เกษตรเมืองไทย เค้าก็คิดถึงขนมปังแบบนี้เหมือนกัน เค้าก็เลยจัดแจงหาข้าวสารมาหุงให้ ทอดไข่เจียวให้ทาน เค้าบอกเรียนรู้ตอนอยู่เมืองไทย ว่าไข่เจียวบ้านเราใส่น้ำมันเยอะหน่อย ตอนนั้นไปกับเพื่อนจากเมืองไทยด้วยกันอีกคน ก็พักโรงแรมกัน กินขนมปังทุกมื้อ แต่ก็ยอมรับว่าขนมปังเค้าก็อร่อยนะ อ้อมีเมนูที่ชอบสุดเวลาทานอาหารเช้าของโรงแรม คือ ไข่ต้มค่ะ ทานกับเกลือ เลยพอคลายความคิดถึงอาหารไทยได้บ้าง นิดนึง อิอิ  อีกอย่างเมืองไทยได้อันดับสองของประเทศที่คุ้มค่าในเรื่องการท่องเที่ยวที่สุดในโลกนะคะ อันนี้เราก็ปลื้มกันได้ เพราะส่วนใหญ่ของบ้านเราดีและถูกค่ะ

วันก่อนคุยกะสามีเรื่องอันดับที่ว่าเนี่ย เค้าก็เล่าว่าค่ายา ค่าไปหาหมอที่นี่แพงมากกกกกกก เค้าบอกคนที่สวิสเลยไม่ค่อยยอมป่วยกัน ก็เลยทำให้สถิติเรื่องสุขภาพได้ดีไปด้วย ก็เลยคิดว่า เออก็เป็นไปได้นะ

แล้วคุณเวย์ไปอยู่ที่โน่นเป็นไงบ้างคะ ได้ภาษาเยอะยังอ่ะคะ อยู่แถวไหนอ่ะคะเผื่อเราอาจอยู่ใกล้กัน (ในอนาคต อิอิ) ไว้แล้วค่อยคุยกันใหม่นะคะ

ohmygod ค่ะ

ing

หวัดดีค่ะคุณohmygodภาษาไม่ขยับเลยแต่ก็ไม่ใช่ปัญหาสำหรับเวย์ค่ะ เพราะเวย์ไม่กดดันตัวเอง สามีก็ไม่กดดัน คนสวิสส่วนใหญ่ที่รู้จักก็พูดอังกฤษได้
อยู่ที่นี่มีความสุขดีเพราะเวย์ไม่ได้ทำตามคนอื่นทุกอย่าง หลายคนบอกว่าต้องทำอย่างงั้นอย่างงี้ ต้องพูดให้ได้นะ แต่ถ้าคนที่ต้องทำงานภาษาก็สำคัญจริงๆแหละค่ะ เวย์อยู่ Adilswilค่ะ นั่งรถไฟไปซูริค15นาทีค่ะ อยู่ที่นี่ทำอาหารทานเอง ไม่เหมือนอยู่บ้านเราซื้อแปบเดียวได้แระ เวลาทำกินเองก็ทำอย่างเยอะเลยค่ะกลัวไม่อิ่มขี้เกียจทำใหม่น้ำหนักเลยแข่งกันขึ้นสองคนสามีภรรยาค่ะ.. เวย์..

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณเวย์

ดีใจจังค่ะที่คุณเวย์มีความสุข อย่างงี้แสดงว่าฝีมือทำอาหารของคุณเวย์ต้องดีแน่ๆ เลย ถึงได้พากันอ้วนทั้งคู่เนี่ย ส่วนตัวนี่ทำอาหารเป็นนะคะ แต่คุณสามีบอกว่าขาดไปอย่างเดียว คือ ความอร่อย อิอิ คุณสามีเลยจำเป็นต้องเป็นฝ่ายทำอาหารให้ทาน คุณสามีเป็นกุ๊กพอดี ก็เลยสบายไป 55 ไว้มีโอกาสถ้าเหงาๆ เราคงได้เจอกันนะคะ

ohmygod ค่ะ