ขอความช่วยเหลือเรื่องคำแนะนำการขอวีซ่าติดตามสามีที่เป็นคนไทยไปอยู่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

ohmygod

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

ขอแสดงความยินดีกับคุณ lilly ด้วยนะคะที่วีซ่าผ่านแล้ว หุหุ ขอทีหลังได้ไปก่อนซะงั้น ตอนนี้ตัวเองก็รอมาครบห้าเดือนพอดีค่ะ แต่ไม่เป็นไร เพราะรู้สาเหตุที่วีซ่ายังไม่ออกซะทีแล้วค่ะ สาเหตุก็คือ ต่างคนต่างรอ เคยบอกให้สามีไปตามเรื่องตั้งแต่สองเดือนแรกแล้วค่ะ แต่เค้าบอกว่าเดี๋ยวทางตำรวจก็ส่งจดหมายมาเอง ก็รอๆๆๆๆๆ บอกก็ไม่เชื่อ หาเวปของ immigration ให้ก็แล้ว เบอร์โทรฯสอบถามให้ก็แล้ว มัวแต่กลัวนั่นโน่นนี่ จนสุดท้ายคงทนฟังเรารบเร้าไม่ไหว บวกกับเห็นว่านานพอสมควรแล้ว เลยยอมไปติดต่อที่ immigration kanton Zurich ผลปรากฎว่า ตำรวจก็บอกเค้าก็รอให้ไปเขียนใบตั้งนานแล้วไม่เห็นมาติดต่อสักที ฟังแล้วจุกมั้ย ยังไม่จบค่ะ  หลังจากเขียนใบเสร็จ เค้าบอกรอฟังผลอีกสามอาทิตย์ค่ะ เฮ่อ ถ้าไปติดต่อตั้งแต่แรกนี่คงรู้เรื่องไปนานแล้วค่ะ

ก็อยากให้เรื่องของตัวเองเป็น case study ของท่านอื่นๆ นะคะ อย่านิ่งดูดายค่ะ อ้อเคสของคุณลิลลี่ยิ่งทำให้มีเรื่องไปกระตุ้นคุณสามีได้เป็นอย่างดีเลยด้วยค่ะ เพราะจะคล้ายๆกันค่ะ สามีเป็นคนไทยไปอยู่สวิสนานมากแล้วเหมือนกัน ยังไม่เห็นรอนานเลย

ตอนนี้ก็รอคำตอบในอีกสามอาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ถ้าทราบผลยังไงจะอัพเดทอีกทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ohmygod ค่ะ

Gigi

Quote from: ohmygod on November 24, 2010, 09:20:42 AM
สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

ขอแสดงความยินดีกับคุณ lilly ด้วยนะคะที่วีซ่าผ่านแล้ว หุหุ ขอทีหลังได้ไปก่อนซะงั้น ตอนนี้ตัวเองก็รอมาครบห้าเดือนพอดีค่ะ แต่ไม่เป็นไร เพราะรู้สาเหตุที่วีซ่ายังไม่ออกซะทีแล้วค่ะ สาเหตุก็คือ ต่างคนต่างรอ เคยบอกให้สามีไปตามเรื่องตั้งแต่สองเดือนแรกแล้วค่ะ แต่เค้าบอกว่าเดี๋ยวทางตำรวจก็ส่งจดหมายมาเอง ก็รอๆๆๆๆๆ บอกก็ไม่เชื่อ หาเวปของ immigration ให้ก็แล้ว เบอร์โทรฯสอบถามให้ก็แล้ว มัวแต่กลัวนั่นโน่นนี่ จนสุดท้ายคงทนฟังเรารบเร้าไม่ไหว บวกกับเห็นว่านานพอสมควรแล้ว เลยยอมไปติดต่อที่ immigration kanton Zurich ผลปรากฎว่า ตำรวจก็บอกเค้าก็รอให้ไปเขียนใบตั้งนานแล้วไม่เห็นมาติดต่อสักที ฟังแล้วจุกมั้ย ยังไม่จบค่ะ  หลังจากเขียนใบเสร็จ เค้าบอกรอฟังผลอีกสามอาทิตย์ค่ะ เฮ่อ ถ้าไปติดต่อตั้งแต่แรกนี่คงรู้เรื่องไปนานแล้วค่ะ

ก็อยากให้เรื่องของตัวเองเป็น case study ของท่านอื่นๆ นะคะ อย่านิ่งดูดายค่ะ อ้อเคสของคุณลิลลี่ยิ่งทำให้มีเรื่องไปกระตุ้นคุณสามีได้เป็นอย่างดีเลยด้วยค่ะ เพราะจะคล้ายๆกันค่ะ สามีเป็นคนไทยไปอยู่สวิสนานมากแล้วเหมือนกัน ยังไม่เห็นรอนานเลย

ตอนนี้ก็รอคำตอบในอีกสามอาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ถ้าทราบผลยังไงจะอัพเดทอีกทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ohmygod ค่ะ

พี่ OMG ต้องเขียนใบอะไรให้คุณตำรวจด้วยเหรอค่ะ แบบ กิีกขอรายละเอียดได้ไหม เพราะ ว่าตอนนี้กิ๊กก้ รอเหมือนกัน แต่โทรไปถาม คันโตน เค้าบอกเดี๋ยวค่อยโทรมาเช็คอีกที ผ่านไป 2 อาทิตย์ หลังยื่น ไง ช่วยบอกกิ๊กด้วยนะจีะ ว่า ต้องเขียนใบอะไร เพื่ออะไรนะ ขอบคุณมากจ้า

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกท่าน

สวัสดีค่ะกิ๊ก ใบที่สามีไปเขียนนี่ไม่รู้เรียกว่าใบอะไร แต่เป็นประมาณว่าขอข้อมูลของเราอ่ะค่ะ ว่าชื่ออะไร เคยเปลี่ยนชื่อรึป่าว ถ้าเคยชื่อตอนเกิดชื่ออะไร เคยไปสวิสครั้งที่แล้วเมื่อไหร่ ไปวันไหนถึงวันไหน แล้วพักที่ไหน แล้วการขอมาครั้งนี้ถ้ามาแล้วจะมาพักที่ไหน มีบุตรรึเปล่า ถ้ามีจะนำบุตรมาด้วยมั้ย ประมาณนี้อ่ะค่ะ  ตอนสามีไปถามทางตำรวจว่าเราส่งใบยื่นขอวีซ่ามาตั้งนานแล้วแต่ยังไม่ทราบผลเลย เค้าก็เลยให้เอกสารอันนี้มากรอกอ่ะค่ะ ซึ่งตอนที่ให้กรอกเอกสารเค้าก็จะไปค้นเอกสารของเราที่ส่งไปด้วยน่ะค่ะ มีทั้งเอกสารตั้งแต่ที่เราเคยไปมาแล้วปีที่แล้ว และเอกสารของปัจจุบันด้วยค่ะ

ส่วนประเภทของวีซ่าตำรวจเค้าก็กรอกให้อ่ะค่ะว่าเป็นติดตามสามี พอยื่นใบนี้เสร็จเค้าก็บอกว่าอีกสามอาทิตย์จะมีจดหมายไปแจ้งผลน่ะค่ะ

ระยะเวลาที่เอกสารน่าจะไปถึง Immigration น่าจะประมาณเดือนนึงมั้งคะ ยังไงก็ลองดูนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ohmygod ค่ะ

Gigi

พี่ OMG เหมือน ตอนนี้สามีกิ๊กจะได้ใบคล้ายๆๆ อันนี้เลยอ่ะ แต่มาจาก อำเภอใช่ป่ะจีะ คือ หนุ ยังไม่ชัวรื ลายละเอียดมาก แต่ แบบ ไม่แน่ใจ มีถามชื่อ พ่อ แม่ ที่อยู่ ด้วยนะ แบบ ใช่ใบเดียวกันป่าวอ่ะค่ะ ไงบอกหนุ ด้วยนะ

ohmygod

ตอบคุณกิ๊กค่ะ

คิดว่าใช่นะคะ น่าจะเป็นใบแบบเดียวกันค่ะ ได้รับเร็วทันใจดีนะคะ เห็นมั้ยบอกแล้วว่าเขตนี้ได้เร็วจริงๆ ค่ะ

ohmygod ค่ะ

Gigi

Quote from: ohmygod on November 25, 2010, 07:02:49 AM
ตอบคุณกิ๊กค่ะ

คิดว่าใช่นะคะ น่าจะเป็นใบแบบเดียวกันค่ะ ได้รับเร็วทันใจดีนะคะ เห็นมั้ยบอกแล้วว่าเขตนี้ได้เร็วจริงๆ ค่ะ

ohmygod ค่ะ

;D คือ 2 อาทิตย์หลังจากยื่นที่ กรุงเทพพอดีจีะ คือ งี้ค่ะ พี่ หลังจากยื่นแล้ว ไงต่ออ่ะค่ะ ไปยื่รที่ FOM หรือ ไงอ่ะค่ะ 5555

moddam

วันนี้ลิลลี่โทรไปที่สถานทูตสิวสค่ะ  แต่กลับทำให้ลิลลี่ไม่ประทับใจเลยกับท่าทีและน้ำเสียงที่บ่งบอกถึงความไมมีไมตรีในการให้ความช่วยเหลือเราเลยค่ะ  แต่ไม่เปนไรค่ะ  แต่ลิลลี่ก้อพอได้ข้อมูลมาไม่รุ้ว่ามันถูกต้องหรือป่าวนะค่ะ
  กรณีของลิลลี่เค้าบอกว่า
*  ให้เอาใบ คร2   ไปให้กระทรวงต่างประเทศรับรอง  พอได้รับการรับรองแล้วให้นำไปแปลเป้นภาษท้องถิ่นของที่ๆๆจะไปค่ะ   แล้วถ่ายเอกสารไว้ ทั้ง ไทย  และอันที่แปล  อย่างละ สองชุดค่ะ
*พาสปอต  ถ่ายเอกสารพร้อมอันจริง  สองชุดค่ะ
รูปถ่ายขนาด สองนิ้ว  เห็นแต่คอและหน้า  ภาพสี  สี่รูปค่ะ
*แบบปอรมการยื่นวีซ่าระยะยาว  สามชุด   กรอกเรียบขร้อย
ใบอาชญากรรม  ขอได้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ  แต่เขาบอกว่าไม่ได้ให้ยื่นพร้อมขอวีซ่านะค่ะ  แต่ใช้ประกอบการเข้าไปประเทศของเขา  ค่อยไปขอตอนที่วีซ่าผ่านแล้วก้อได้ค่ะ
  ลิลลี่  ยังถามไม่เสดเลยว่ามีเอกสารอะไรอีกไหมใของสามี  ที่ต้องใช้  พนักงาน  กลับวางสายใส่ไปดื้อๆๆเลยค่ะ  งงมาก    ลิลลี่เลยอยากถามเพื่อนๆๆในที่นี่ว่า  มีเอกสารอะไรบ้างค่ะที่ต้องใช้และสำคัญมากๆๆ ประกอบในการยื่น    ค่ะ
*  บัตรประชาชน  ทะเบียนบ้านใช้ไหม  ต้องแปลไหมค่ะ  ต้องรับรองจากกระทรวงไหมค่ะ
ใบเกิดใช้ไหมค่ะ  ต้องแหลไหม
*ลิลลี่เปลี่ยนนนามสกุลมาใช้ของสามีแล้ว  บัตรประชาชนก้อถ่ายใหม่แล้ว  พาสปอต  ก็นามสกุลสามีแล้ว  จำเปลี้ยนต้องเอาใบเปลี่ยนนนามสกุลไปปรกอบการยื่นด้วยป่าวค่ะ  ต้องแปลไหม  ต้องรับรองไหม
เอกสารทุกอย่างที่กล่าวมาต้องไปรับรองหรือป่าวค่ะ   ใครมีคำแนะนำขอขบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่ะ

สวัสดีคะเพื่อนๆ สมาชิก

มดรบกวนสอบถามคุณลิลลี่ หน่อยสิค่ะ
ว่ามดก็เปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของสามี เราต้องเอาไปแปลเป็นภาษาราชการของสวิสด้วยรึป่าวคะ แล้วมดเคยเปลี่ยนชื่อมาก่อนด้วย
ต้องทำอย่างไรคะ เอาไปให้กรมศุลรับรองด้วยก่อนนำไปแปลรึป่าวคะ

ขอบคุณคะ

Gigi

Quote from: moddam on May 17, 2011, 12:37:27 PM
วันนี้ลิลลี่โทรไปที่สถานทูตสิวสค่ะ  แต่กลับทำให้ลิลลี่ไม่ประทับใจเลยกับท่าทีและน้ำเสียงที่บ่งบอกถึงความไมมีไมตรีในการให้ความช่วยเหลือเราเลยค่ะ  แต่ไม่เปนไรค่ะ  แต่ลิลลี่ก้อพอได้ข้อมูลมาไม่รุ้ว่ามันถูกต้องหรือป่าวนะค่ะ
  กรณีของลิลลี่เค้าบอกว่า
*  ให้เอาใบ คร2   ไปให้กระทรวงต่างประเทศรับรอง  พอได้รับการรับรองแล้วให้นำไปแปลเป้นภาษท้องถิ่นของที่ๆๆจะไปค่ะ   แล้วถ่ายเอกสารไว้ ทั้ง ไทย  และอันที่แปล  อย่างละ สองชุดค่ะ
*พาสปอต  ถ่ายเอกสารพร้อมอันจริง  สองชุดค่ะ
รูปถ่ายขนาด สองนิ้ว  เห็นแต่คอและหน้า  ภาพสี  สี่รูปค่ะ
*แบบปอรมการยื่นวีซ่าระยะยาว  สามชุด   กรอกเรียบขร้อย
ใบอาชญากรรม  ขอได้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ  แต่เขาบอกว่าไม่ได้ให้ยื่นพร้อมขอวีซ่านะค่ะ  แต่ใช้ประกอบการเข้าไปประเทศของเขา  ค่อยไปขอตอนที่วีซ่าผ่านแล้วก้อได้ค่ะ
  ลิลลี่  ยังถามไม่เสดเลยว่ามีเอกสารอะไรอีกไหมใของสามี  ที่ต้องใช้  พนักงาน  กลับวางสายใส่ไปดื้อๆๆเลยค่ะ  งงมาก    ลิลลี่เลยอยากถามเพื่อนๆๆในที่นี่ว่า  มีเอกสารอะไรบ้างค่ะที่ต้องใช้และสำคัญมากๆๆ ประกอบในการยื่น    ค่ะ
*  บัตรประชาชน  ทะเบียนบ้านใช้ไหม  ต้องแปลไหมค่ะ  ต้องรับรองจากกระทรวงไหมค่ะ
ใบเกิดใช้ไหมค่ะ  ต้องแหลไหม
*ลิลลี่เปลี่ยนนนามสกุลมาใช้ของสามีแล้ว  บัตรประชาชนก้อถ่ายใหม่แล้ว  พาสปอต  ก็นามสกุลสามีแล้ว  จำเปลี้ยนต้องเอาใบเปลี่ยนนนามสกุลไปปรกอบการยื่นด้วยป่าวค่ะ  ต้องแปลไหม  ต้องรับรองไหม
เอกสารทุกอย่างที่กล่าวมาต้องไปรับรองหรือป่าวค่ะ   ใครมีคำแนะนำขอขบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่ะ

สวัสดีคะเพื่อนๆ สมาชิก

มดรบกวนสอบถามคุณลิลลี่ หน่อยสิค่ะ
ว่ามดก็เปลี่ยนนามสกุลมาใช้ของสามี เราต้องเอาไปแปลเป็นภาษาราชการของสวิสด้วยรึป่าวคะ แล้วมดเคยเปลี่ยนชื่อมาก่อนด้วย
ต้องทำอย่างไรคะ เอาไปให้กรมศุลรับรองด้วยก่อนนำไปแปลรึป่าวคะ

ขอบคุณคะ

ตอบคุณมดนะค่ะ เข้าใจโคด ข้อความคุณลี่มา คุณเปลี่ยนนามสกุลหลังแต่งงานนี่แต่งกับคนสวิสหรือไทยหล่ะค่ะ ถ้าแต่งกับคนไทย ก็ ต้องแปลใบเปลี่ยนนามสกุลด้วยไหมค่ะ ไม่แน่ใจนะค่ะแต่คิดว่าต้อง ไปถามเารเตอร์ ด้สนในเองเลยไม่มีกว่าหรอค่ะ แต่เท่าที่อ่านกรณีคุณลี่ แปล คร 2ด้วย พร้อใใบเปลี่ยนชื่อ สกุลหมด ก็ คงต้องตามนั้นอ่ะค่ะ ไม่มั่นใจนะ  แต่กลับคนสวิตไม่ต้องค่ะ เพราะตอน ข้อจดทะเบียนเค้าก็ถามอยู่แล้วว่าหลังแต่งจะใช่นามสกุลใครคงชื่อ นาง นางสาวไว่ไหมค่ะ เพราะแต่งกับคนสวิตทุกอย่างยื่นไปหมดแล้ว ใช่เอกสารเดียวกันหมด

moddam

หวัดดีคะ คุณกิ๊ก

มดจดทะเบียนกับคนอังกฤษที่ทำงานอยูีในสวิสคะ
เมื่อวันจันทร์เข้าไปถามเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตมา แต่ด้วยความสะเพร่า เลยถามไม่กระจ่าง

เข้ามาอ่านคอมเมนต์ในนี้ เลยฉุกคิดขึ้นมาได้ เพราะตัวเองเคยเปลี่ยนทั้งชื่อตัวมาก่อน
หลังจดทะเบียนสมรส ก็มีการเปลี่ยนชื่อสกุลตามสามี อีก

ก็เลยสงสัยอะคะ สรุปคือ มดต้องเอาใบเปลี่ยนชื่อตัว และชื่อสกุล พร้อมทั้ง คร2. ไปแสตมป์รับรองที่กรมการกงศุลแล้วนำไปแปลใช่ไหมคะ

ขอบคุณค๊่า  :)

Gigi

Quote from: moddam on May 17, 2011, 04:31:52 PM
หวัดดีคะ คุณกิ๊ก

มดจดทะเบียนกับคนอังกฤษที่ทำงานอยูีในสวิสคะ
เมื่อวันจันทร์เข้าไปถามเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตมา แต่ด้วยความสะเพร่า เลยถามไม่กระจ่าง

เข้ามาอ่านคอมเมนต์ในนี้ เลยฉุกคิดขึ้นมาได้ เพราะตัวเองเคยเปลี่ยนทั้งชื่อตัวมาก่อน
หลังจดทะเบียนสมรส ก็มีการเปลี่ยนชื่อสกุลตามสามี อีก

ก็เลยสงสัยอะคะ สรุปคือ มดต้องเอาใบเปลี่ยนชื่อตัว และชื่อสกุล พร้อมทั้ง คร2. ไปแสตมป์รับรองที่กรมการกงศุลแล้วนำไปแปลใช่ไหมคะ

ขอบคุณค๊่า  :)

คิดว่าจะต้องแปลค่ะแต่ส่วนใหญ่ร้านรับแปลในลิสต์สถานทูตสวิสอ่ะ ก็ ใช่ตราประทับอันนั้นได้นะค่ะ สำหรับชื่อตัวและ ชื่อสกุลค่ะ แต่กรณีคุณมด ไม่แน่ใจอย่างแรงอ่ะ เพระา ของกิีก สถานทูตแปลเองจ๊ะ คร 2 อ่ะค่ะ ไม่ต้องแปลเอง ส่วนเปลี่ยนชื่อนะ กิ๊กแปล ตอนยื่นขอสมรสแล้วค่ะ มันใช่ตัวเดียวกัน ตอนขอติดตามสามีค่ะ

moddam

แล้วหลังจากแปลชื่อคุณกิ๊กแล้ว
คุณกิ๊ก ต้องเอาไปประทับตราที่กรมต่างประเทศอีกหรือป่าวค่ะ หรือใช้ได้เลยหลังจากแปลเป็นเยอรมันแล้ว  :)

Gigi

Quote from: moddam on May 17, 2011, 09:38:54 PM
แล้วหลังจากแปลชื่อคุณกิ๊กแล้ว
คุณกิ๊ก ต้องเอาไปประทับตราที่กรมต่างประเทศอีกหรือป่าวค่ะ หรือใช้ได้เลยหลังจากแปลเป็นเยอรมันแล้ว  :)

กิ๊กใช่ยื่นก่อนสมรสคือ แปลและ ประทับตราจากร้านแปลเท่านั้นค่ะ