ขอความช่วยเหลือเรื่องคำแนะนำการขอวีซ่าติดตามสามีที่เป็นคนไทยไปอยู่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

linly@moo

ลิลลี่อยากขอคำแนะนำค่ะ  ไม่มีประสบการณืเลยขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ
คือลิลลี่จะทำเรื่องขอวีซ่าติดตามสามีไปอยู่ที่สิวสค่ำ  แต่ไม่มีความรุ้เลย 
* ลิลลี่กับสามีจดทะเบียนสมรสกันแล้วกับสามีที่เป็นคนไทย เมื่อประมาณ 5 เดืนอที่แล้ว
*สามีของลิลลี่เป็นคนไทยแต่ได้อาศัยอยุ่ที่สิวสมานานแล้วค่ะ  ประมาณมากกว่า   15 ปี แล้ว
*สามีของลิลลี่ทำงานอยู่ที่โน่นค่ะ  งานมั่นคงด้วย แค้ต้องการให้ลิลลี่ไปอยุ่กับเขาที่โน่นค่ะ
*ลิลลี่ต้องการขั้นตอนและเอกสารที่ต้องไปยื่นที่สถานทูตค่ะ  ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะต้องดำเนินการสิ้นเดือนนี้แล้วค่ะ 
*ลิลลี่จบปริญญาตรี  ต้องเอาหลักฐานการศึกษาไปยื่นด้วยป่าวค่ะ
*ลิลลี่อ่านกระทูของเพื่อนๆๆ แล้ว  งงมากมายค่ะ  ไม่รุ้ว่าตัวเองอยู่ในสถานะแบบไหน ต้องทำเรื่องขอแต่งงานอีกทีหรือป่าว  งงมากค่ะ  ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  ลืมบอกค่ำ  ว่าสามีอยู่ที่เมือง เจนีวาค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะค่ะ   ลิลลี่

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณลิลลี่

Quote from: linly@moo on September 20, 2010, 12:20:21 PM
ลิลลี่อยากขอคำแนะนำค่ะ  ไม่มีประสบการณืเลยขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ
คือลิลลี่จะทำเรื่องขอวีซ่าติดตามสามีไปอยู่ที่สิวสค่ำ  แต่ไม่มีความรุ้เลย 
* ลิลลี่กับสามีจดทะเบียนสมรสกันแล้วกับสามีที่เป็นคนไทย เมื่อประมาณ 5 เดืนอที่แล้ว
*สามีของลิลลี่เป็นคนไทยแต่ได้อาศัยอยุ่ที่สิวสมานานแล้วค่ะ  ประมาณมากกว่า   15 ปี แล้ว
*สามีของลิลลี่ทำงานอยู่ที่โน่นค่ะ  งานมั่นคงด้วย แค้ต้องการให้ลิลลี่ไปอยุ่กับเขาที่โน่นค่ะ
*ลิลลี่ต้องการขั้นตอนและเอกสารที่ต้องไปยื่นที่สถานทูตค่ะ  ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะต้องดำเนินการสิ้นเดือนนี้แล้วค่ะ 
*ลิลลี่จบปริญญาตรี  ต้องเอาหลักฐานการศึกษาไปยื่นด้วยป่าวค่ะ
*ลิลลี่อ่านกระทูของเพื่อนๆๆ แล้ว  งงมากมายค่ะ  ไม่รุ้ว่าตัวเองอยู่ในสถานะแบบไหน ต้องทำเรื่องขอแต่งงานอีกทีหรือป่าว  งงมากค่ะ  ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  ลืมบอกค่ำ  ว่าสามีอยู่ที่เมือง เจนีวาค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะค่ะ   ลิลลี่

สวัสดีค่ะตอนนี้รอวีซ่าติดตามสามีอยู่เหมือนกันค่ะ จากประสบการณ์ของตัวเอง ให้ขอเป็นวีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ ตอนที่จดทะเบียนไม่ทราบว่าคุณลิลลี่ได้ขอใบ คร.2 จากเจ้าหน้าที่ตอนจดทะเบียนมาด้วยรึเปล่าคะ เพราะใบนี้ต้องใช้ในการแจ้งสถานภาพสมรสค่ะ จากนั้นไปรับรองเอกสารที่กระทรวงการต่างประเทศค่ะ อยู่ที่กรมการกงศุล ถ.แจ้งวัฒนะ ชั้น 3 ค่ะ

เอกสารที่ต้องไปรับรอง มี
     1.  ใบ คร.2 ตัวจริง(เ้จ้าหน้าที่คัดสำเนามาให้ จะมีแสตมป์ของสำนักงานเขตแห่งนั้น ๆ ค่ะ)
     2.  สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ (ถ้ามี)
     ถ้าเป็นการรับรองแบบไม่เร่งด่วน(ปกติ)ก็รอ 2 วันทำการค่ะ แต่ถ้าแบบเร่งด่วนก็รอรับได้ภายในวันเดียวกันค่ะ ค่าบริการ แบบปกติแผ่นละ 200 บาท แบบเร่งด่วน แผ่นละ 400 บาท (อันนี้เป็นราคาเมื่อเดือน มิ.ย.53ค่ะ)
     จากนั้นนำเอกสารไปแปลที่ office ที่สถานฑูตสวิสรับรอง   
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0283.File.tmp/Translation%20offices_en.pdf

ส่วนตัวไปแปลที่ ม.จุฬาลงกรณ์ค่ะ เค้าคิดหน้าละ 700 บาทค่ะ รอประมาณหนึ่งอาทิตย์ค่ะ

แล้วก็นัดยื่นวีซ่ากับสถานฑูตสวิสฯ ได้เลยค่ะ เอกสารที่ต้องใช้

1.  ใบคำร้องในการยื่นขอวีซ่า เป็นวีซ่าแบบอยู่ระยะยาว จำนวน 3 ชุดค่ะ
   2.  สำเนาพาสปอร์ต จำนวน 3 ชุด พร้อมตัวจริง (หากมีการเปลี่ยนนามสกุลต้องไปเปลี่ยนนามสกุลในพาสปอร์ตด้วยค่ะ)
   3.  ใบ คร. 2 ฉบับจริงที่รับรองแล้ว พร้อมสำเนาอีก 2 ชุด
   4.  ใบ คร. 2 ฉบับแปลตัวจริง และสำเนาอีก 2 ชุด
   5.  สำเนาพาสสวิส และสำเนาทะเบียนที่อยู่ของสามีที่สวิสฯ จำนวน 3 ชุด (อันนี้แนบไปเองสถานฑูตไม่ได้แจ้ง เพราะคิดว่าจะได้สะดวกในกรณีที่ทางตำรวจที่สวิสจะเช็คข้อมูลของสามีค่ะ  แถมแนบสัญญางานของสามีไปด้วยอีก 3 ชุด อิอิ)
   6. รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว จำนวน 3 รูป (ถูกต้องตามแบบที่สถานฑูตกำหนด)

ยื่นคำร้องเสร็จเจ้าหน้าที่เค้าก็จะบอกให้รอผลประมาณ 8 สัปดาห์อ่ะค่ะ  ลองดูนะคะอันนี้เป็นประสบการณ์ตรงค่ะ จะให้ชัวร์ลองโทรไปสอบถามกับเจ้าหน้าที่สถานฑูตอีกครั้งก็ดีค่ะ เบอร์ 02-674 6934 วันจันทร ถึง พฤหัส เวลา 13.00 - 16.00 น. วันศุกร์ 08.00-09.00 น.ค่ะ

ohmygod  ค่ะ

linly@moo

วันนี้ลิลลี่โทรไปที่สถานทูตสิวสค่ะ  แต่กลับทำให้ลิลลี่ไม่ประทับใจเลยกับท่าทีและน้ำเสียงที่บ่งบอกถึงความไมมีไมตรีในการให้ความช่วยเหลือเราเลยค่ะ  แต่ไม่เปนไรค่ะ  แต่ลิลลี่ก้อพอได้ข้อมูลมาไม่รุ้ว่ามันถูกต้องหรือป่าวนะค่ะ
  กรณีของลิลลี่เค้าบอกว่า
*  ให้เอาใบ คร2   ไปให้กระทรวงต่างประเทศรับรอง  พอได้รับการรับรองแล้วให้นำไปแปลเป้นภาษท้องถิ่นของที่ๆๆจะไปค่ะ   แล้วถ่ายเอกสารไว้ ทั้ง ไทย  และอันที่แปล  อย่างละ สองชุดค่ะ
*พาสปอต  ถ่ายเอกสารพร้อมอันจริง  สองชุดค่ะ
รูปถ่ายขนาด สองนิ้ว  เห็นแต่คอและหน้า  ภาพสี  สี่รูปค่ะ
*แบบปอรมการยื่นวีซ่าระยะยาว  สามชุด   กรอกเรียบขร้อย
ใบอาชญากรรม  ขอได้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ  แต่เขาบอกว่าไม่ได้ให้ยื่นพร้อมขอวีซ่านะค่ะ  แต่ใช้ประกอบการเข้าไปประเทศของเขา  ค่อยไปขอตอนที่วีซ่าผ่านแล้วก้อได้ค่ะ
  ลิลลี่  ยังถามไม่เสดเลยว่ามีเอกสารอะไรอีกไหมใของสามี  ที่ต้องใช้  พนักงาน  กลับวางสายใส่ไปดื้อๆๆเลยค่ะ  งงมาก    ลิลลี่เลยอยากถามเพื่อนๆๆในที่นี่ว่า  มีเอกสารอะไรบ้างค่ะที่ต้องใช้และสำคัญมากๆๆ ประกอบในการยื่น    ค่ะ
*  บัตรประชาชน  ทะเบียนบ้านใช้ไหม  ต้องแปลไหมค่ะ  ต้องรับรองจากกระทรวงไหมค่ะ
ใบเกิดใช้ไหมค่ะ  ต้องแหลไหม
*ลิลลี่เปลี่ยนนนามสกุลมาใช้ของสามีแล้ว  บัตรประชาชนก้อถ่ายใหม่แล้ว  พาสปอต  ก็นามสกุลสามีแล้ว  จำเปลี้ยนต้องเอาใบเปลี่ยนนนามสกุลไปปรกอบการยื่นด้วยป่าวค่ะ  ต้องแปลไหม  ต้องรับรองไหม
เอกสารทุกอย่างที่กล่าวมาต้องไปรับรองหรือป่าวค่ะ   ใครมีคำแนะนำขอขบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่ะ 

panjaree

สวัสดีค่ะ คุณลิลลี่
              อยากจะบอกว่า นี่คือนิสัยโดนปกติของพวกพี่เขาที่ทำงานในสถานฑูตค่ะ ถ้าอ่านกระทู้เยอะๆจะรู้ เพราะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนก็เจอกันมาแล้ววววค่ะ ทำใจให้ชินนะคะเพราะวันเข้าสถานฑูตต้องเจอหน้าพวกเขาด้วย อย่างแสดงท่าทางกลัวนะคะ  ยังไงเรื่องพวกเอกสารก็หาดูได้ในเวบนะคะ เพราะพี่ๆเขาอัพเดทข้อมูลให้ตลอด โชคดีค่ะ
                                                                                                                           กุ้ง..

ohmygod

เรื่องโทรไปแล้วเจอเจ้าหน้าที่พูดไม่ดีนี่ยังน้อยกว่าตอนไปเจอตัวจริงที่สถานฑูตค่ะ เตรียมตัวเตรียมใจไว้ล่วงหน้าได้เลยค่ะ

ส่วนเรื่องเอกสารก็ตามที่ได้โพสไปแล้วล่ะค่ะ จะมีเพิ่มเติมก็หนังสือรับรองประวัติอาชญากรรมที่ปัจจุบันนี้ยังเก็บไว้ที่ตัวเองอยู่ค่ะ. ส่วนบัตรปชช.กับทะเบียนบ้านของตัวคุณเองไม่ต้องใช้ค่ะ ของดิฉันเอกสารที่แปลเป็นภาษาเยอรมันค่ะ เพราะสามีอยู่ซูริคค่ะ. ไม่ทราบว่าคุณเคยยื่นขอวีซ่าไปหาสามีที่สวิสบ้างรึยัง ถ้ายังคาดว่าเจ้าหน้าที่ก็น่าจะต้องสัมภาษณ์คุณด้วยน่ะค่ะ. คิดว่านะยังไงก็เตรียมคำตอบไว้ก็ดีค่ะ ประมาณว่ารู้จักกันที่ไหน เมื่อไหร่ ยังไง เป็นต้นค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

Ohmygod ค่ะ

linly@moo

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีนะค่ะ  ลิลลี่อยากถามอีกค่ะ  แบบฟอร์มระยะยาวที่เรากรอก  สาม ชุดนั้น คุณโอ้มายก้อด  กรอกเองหรือป่าวคะ หรือว่าให้ใครกรอกให้  กรอกเป็นภาษอังกฤษหรือป่าวคะ  เห็นแฟนลิลลี่บอกวก่า ที่สถานทูตมีคนรับกรอกแบบฟอร์มให้ จ่ายเขาไปค่ารกอกประมาณ  สามร้อยบาท  จริงหรือป่าวค่ะ  หรือว่าเราต้องไปกรอกเอง รบกวนด้วยค่ะ

ohmygod

แบบฟอร์มใบคำร้องขอวีซ่านั้นดิฉันกรอกเองทั้งหมดค่ะ กรอกเป็นภาษาอังกฤษค่ะ คุณก็กรอกเองได้ค่ะ ที่ว่ามีรับจ้างกรอกเอกสารให้รึไม่นั้น ไม่ทราบนะคะ เพราะไปกี่ครั้งก็ไม่เคยเห็นอ่ะค่ะ. แต่ถึงมีคนรับจ้างจริงๆ ดิฉันว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรเสียเงินดังกล่าวค่ะ (เสียดายเงิน)เพราะถ้ามีข้อไหนที่เราไม่เข้าใจ หรือไม่ทราบเนี่ย เจ้าหน้าที่(คุณลุงที่คอยตรวจเอกสารหน้าห้อง) เค้ายินดีให้ความช่วยเหลืออยู่ค่ะ(จากที่เคยเจอกับตัวเอง)

อีกอย่างคือ ตอนแจ้งขอใบคำร้องดังกล่าวเนี่ย อย่าลืมบอกเค้าก่อนนะคะว่าเราจะยื่นเรื่องขอติดตามสามี ซึ่งเป็นการขอไปอยู่แบบระยะยาวค่ะ เพราะจะเป็นเอกสารแยกคนละชุดกันกับการขอวีซ่าปกติค่ะ เพราะตัวเองคราวที่แล้วนึกว่าเหมือนกัน กรอกๆไปเอ๊ะบางคำถามตอบไม่ได้. เช่น ระยะเวลาที่จะไปอยู่ เอเราจะไปอยู่นานอ่ะจะตอบยังไง ก็ไม่ได้ไปถามเค้า นั่งกรอกเอกสารจนมือหงิกไป3 ชุด ปรากฎกรอกผิดใบ ต้องเอาใบใหม่มากรอกอีก 3 ชุด เสียเวลาไปมากแถมมือหงิก 2 เท่าเลยค่ะ

อยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็ถามได้นะคะ ถ้าอันไหนพอรู้ก็ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ให้ค่ะ

ohmygod ค่ะ

nokgraf

สวัสดีค่ะ

ขอถามคุณomygod หน่อยค่ะ ตรงกรอกข้อมูล ตรงข้อ 22 Duration of the intended stay / Dauer des geplanten Aufenthalts
Indicate number of months / Anzahl der Monate angeben

กรอกยังไงคะ 12 months หรือเปล่าคะ เพราะเราติดตามสามีเนาะก็เลยต้องอยู่นาน

นก

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณ nokgraf และทุกท่านค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ nokgraf ตอบช้าหน่อยเพราะไม่ได้ออนเลยพอดีลูกสาวป่วยเข้าโรงพยาบาล คำถามข้อ 22 คุณสามีบอกว่าไม่ต้องตอบค่ะ  เพราะเราไม่ได้มีกำหนดกลับค่ะ

linly@moo

ถามคุณ oh my god  ค่ะว่า  เอกสารที่เราต้องนำไปรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศ  เอาต้นฉบับที่ยังไม่ได้แปลเป็นภาษาของสวิสหรือว่าเป็นเอกสารที่ทำการแปลเรียบร้อยแล้วค่ะ  สงสัยค่ะ  เพราะเข้าไปอ่านที่เวบของกระทรวงการต่างประเทศ  เขาบอกว่า  เอกสารที่นำมารับรองนั้น  มีทั้งเอกสารต้นฉบับจริงที่ราชการไทยออกให้และ  เอกสารที่ทำการแปลจากร้านที่สถานทูตรับรองด้วย  ไม่ทราบว่าต้องแปลก่อนถึงไปรับรองหรือว่า ไปรับรองเอกสารก่อนค่อยมาทำการแปลทีหลังค่ะ

ohmygod

เอกสารที่ต้องนำไปรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศคือเอกสารฉบับจริงที่ทางราชการไทยออกให้ เป็นภาษาไทยค่ะ หลังจากนั้นค่อยนำเอกสารที่รับรองแล้วไปแปลค่ะ เพราะเค้่าจะแปลรวมไปถึงตรารับรองที่ได้จากกระทรวงการต่างประเทศ ที่ประทับบนเอกสารด้วยค่ะ จากนั้นค่อยนำเอกสารที่ผ่านการแปลแล้ว พร้อมกับเอกสารฉบับจริงที่มีตรารับรองจริง ๆ และสำเนาอีกสองชุด ไปยื่นที่สถานฑูตสวิสตอนขอวีซ่าค่ะ

ส่วนสถานที่แปลเอกสารคุณลิลลี่คงทราบแล้วใช่มั้ยคะ

linly@moo

หวัดดีทุกๆๆคนค่ะลินลี่หายไปนานไม่ได้มาตอบกระทู้เพราะว่าวุ่นวายกะเรื่องวีซ่าอยุ่ค้าแต่ตอนนี้ดีใจมากๆเลยได้รับข่าวดีแล้วว่าวีซ่าออกแล้วค้าสามีโทรมาบอกว่าออกแล้วรวมระยะเวลาก้อประมาณไม่ถึง2เืดือนเลยค่ะดีใจมากๆๆเลยนะใครมีเรื่องอยากปรึกษายินดีให้คำปรึกษาทุกคำถามค้า

Gigi

Quote from: linly@moo on November 18, 2010, 06:54:37 PM
หวัดดีทุกๆๆคนค่ะลินลี่หายไปนานไม่ได้มาตอบกระทู้เพราะว่าวุ่นวายกะเรื่องวีซ่าอยุ่ค้าแต่ตอนนี้ดีใจมากๆเลยได้รับข่าวดีแล้วว่าวีซ่าออกแล้วค้าสามีโทรมาบอกว่าออกแล้วรวมระยะเวลาก้อประมาณไม่ถึง2เืดือนเลยค่ะดีใจมากๆๆเลยนะใครมีเรื่องอยากปรึกษายินดีให้คำปรึกษาทุกคำถามค้า

สวัสดีค่ะแบบ ที่ลิลลี่ อยู่ คันโตนไหนค่ะ เร็วดีจัง 4-5 วีคค่ะ นับจากวันที่ยื่นหรือ เปล่า กิ๊กก้ รออยู่แต่ผ่านมา 1 อาทิตย์ครึ่ง ยังไม่มีในระบบ เจ้าหน้าที่ก็ ดีๆๆๆ บอกเดี๋ยวค่อยโทรมาใหม่อีก 2-3 อาทิตย์ นะ อิอิ

linly@moo

ลินลี่อยู่เจนีวาค่ะจะเดินทางวันที่3เดือนธธันวานี้แล้วไปคนเดียวซะด้วย............แต่สงสัยค่ะว่าตอนที่ลี่ไปยื่นเรื่องไม่เห็นเจ้าหน้าที่ถามหาใบรับรองความประพฤติเลยแต่สงสัยว่ารี่ต้องวถือไปด้วยหรือป่าวยังไม่ได้ไปขอเลยจะขอทันไหมจะเดินทางแล้วขอความช่วยเหลือค่ะไปเจนีวานะค่ะเขาใช้ป่าที่เจนีวาไม่รุ้จริงๆๆๆ

Gigi

Quote from: linly@moo on November 23, 2010, 10:11:29 AM
ลินลี่อยู่เจนีวาค่ะจะเดินทางวันที่3เดือนธธันวานี้แล้วไปคนเดียวซะด้วย............แต่สงสัยค่ะว่าตอนที่ลี่ไปยื่นเรื่องไม่เห็นเจ้าหน้าที่ถามหาใบรับรองความประพฤติเลยแต่สงสัยว่ารี่ต้องวถือไปด้วยหรือป่าวยังไม่ได้ไปขอเลยจะขอทันไหมจะเดินทางแล้วขอความช่วยเหลือค่ะไปเจนีวานะค่ะเขาใช้ป่าที่เจนีวาไม่รุ้จริงๆๆๆ

ก้ จริงๆๆ เรื่องใบรับรองความประพฤติก็ ใช่เวลา 15 วันค่ะก็ รีบไปขอเลยค่ะ ไม่มั่นใจว่าแบบ เร่งด่วน แต่อาจจะได้ภายใน 3 วันแต่จ่ายเงิน เพราะ จริงๆๆ แล้วฟรีค่ะ ส่วนจะใช่หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับคันโตนค่ะ เพราะ ต้องหิ้วไป เค้าจะขอดู ไม่ขอดู ก็ แล้วแต่เจ้าหน้าที่เลยค่ะ