คุณน้าอยู่สวิส แต่งงานกับคนสวิส ถ้าจะขอวีซ่าไปเรียนต้องทำไงบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

nestieyz

รบกวนถามคุณป้า pall นะค่ะ มีคุณน้าแต่งงานกับหนุ่มสวิส ได้สองปีแล้วเดินทางไปอยู่ที่สวิส

และตัวหนูเองเพิ่งจบปริญญาตรีค่ะ ถ้าจะขอวีซ่าไปเรียนต่อ ต้องทำไงบ้างค่ะ

แล้วถ้าจะขอแบบ เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยจะได้มั้ยค่ะ

Gigi

Quote from: nestieyz on September 10, 2010, 11:59:20 AM
รบกวนถามคุณป้า pall นะค่ะ มีคุณน้าแต่งงานกับหนุ่มสวิส ได้สองปีแล้วเดินทางไปอยู่ที่สวิส

และตัวหนูเองเพิ่งจบปริญญาตรีค่ะ ถ้าจะขอวีซ่าไปเรียนต่อ ต้องทำไงบ้างค่ะ

แล้วถ้าจะขอแบบ เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยจะได้มั้ยค่ะ

สวัสดีค่ะ ก็ ขอช่วยตอบนะค่ะ ถ้าคุณน้าแต่งงานคือ อันนี้ก็ ใช่ชื่อคุณน้า+ที่อยู่ ในการ รีเฟอร์ แต่คงไม่ได้ช่วยอะไรมากมายแต่อาจจะต้องใช่รีเฟอร์ค่ะ เรื่องที่พักคุณด้วย ถ้าประสงค์จะพำนักนะค่ะ ก่อนอื่นก็ ต้องติดต่อกับทางโรงเรียนก่อนนะค่ะ ว่าเค้ามีเกณฑ์อะไรบ้างผ่านเอเจนซี่ก็ ได้ เสร้จแล้วเนี่ย ถ้าโรงเรียนตอบรับก็ จ่ายเงิน จะ เท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับเปอร์เซนต์เลยค่ะ ส่วนตัวที่เคยจะเรียนที่อังกฤษคือ จ่ายหมดเลยค่ะ ผ่านเอเจนท์เสร้จแล้วเนี่ยโรงเรียนเค้าจะออกใบรับรองว่ามาศึกษาจริงๆๆ ต่อจากนั้นจึงมายื่นขอวีซ่านักเรียนค่ะ ส่วนใหญ่ถ้าสเตทเมนท์ถึง ก็ ไม่มีปัญหาเลยค่ะ + ประวัติที่ผ่านมาด้วย อันนี้บอกไม่ได้ เพราะ สถานทูตเท่านั้นจีะที่เป็นตัวตัดสิน

ส่วนที่ถามว่าทำงานได้ไหม อันนี้ไม่แน่ใจว่าถือวี นักเรียนทำงานได้ไหม ถ้าที่อังกฤษจะเป็นเฉพาะโปรแกรมเท่านั้นจ๊ะ ที่ทำงานได้ แต่ที่สวิต ไม่แน่ใจจริงๆๆ แต่ถ้าทำได้ บางทีอาจคล้ายๆๆ กะเหรี่ยงทำงานบ้านเราอ่ะ แบบ ถ้าเข้ามาตรวจทีก็ วิ่งหลบกัยไป ไง ถ้า เพิ่งเรียนจบลองดู หนังเรื่อง หนีตามกาลิเลโอนะจีะ สอนดีเลยหล่ะ ก็ ซ่วยเท่าที่พี่รู่นะ โชคดีจ๊ะ

smon19

ขอบคุณครับ ที่ได้ให้ความรู้ครับ  อืมการไปเรียนนะครับ