มีใครเคยมีประสบการณ์รอวีซ่านานถเดือนบ้างมั้ยคะ

Previous topic - Next topic

ing

:-\ สวัสดีป้าพอลและพี่ๆทุกคนเวย์มีเรื่องอยากจะถามนานแล้วค่ะ คือเวย์กับแฟนแต่งกันได้ปีนึงแล้วค่ะเมื่อเดือนพฤษจิกายนเวย์ยื่นขอวีซ่าติดตามสามีทุกอย่างเรียบร้อยดีเค้าบอกให้ไปรับวีซ่าเดือนมกราคมพอครบกำหนดเค้าก็ไม่ได้แจ้งอะไรสามีเลยไปสอบถามทางสวิสบอกว่าเค้าขอเอกสารเพิ่มนิดหน่อยสามีก็นำไปให้เราก็รอกันอีกสองอาทิตย์สามีไปถามเค้าก็บอกดำเนินการอยู่สามีเอาเอกสารทางการเงินไปเพิ่ม
ก็ยังรอกันอยู่จนสามีต้องบินมาหาอีกแล้วค่ะครั้งนี้อยู่เดือนครึ่งช่วยกันรอมีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างค่ะต้องรออีกนานเท่าไหร่ค่ะเค้าถึงจะอนุมัติ คือสามีเวย์ยังเด็กตัวเวย์ก็เด็ก แต่การเงินก็ไม่น่ามีปัญหาเพราะแฟนไปถามทางสวิสเค้าบอกว่าการเงินใช้ได้ พอโทรไปเค้าก็บอกว่าดำเนินการอยู่ :'(

Jojo

เคยรอเหมือนกัน นอกจากเหตุผลว่าทางสวิสต้องการเอกสารเพิ่มเติมแล้ว ก็เจอเหตุผลที่ว่า เจ้าหน้าที่ที่ดำเนินการลาพักร้อนอ่ะค่ะ ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ing

หวัดดีค่ะพี่jojoเค้าไม่น่าหยุดนะคะเพราะแฟนไปบ่อยไปทีไรก็เจอทุกทีเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเค้าโทรไปถามเพื่อนสามีว่าเป็นแฟนกันจริงรึเปล่า
ขอบคุณพี่นะคะที่ตอบคำถามคิดว่าเป็นเดียวในนี้ที่รอนาน พอรู้ค่อยโล่งใจหน่อย

ing

หวัดดีค่ะพี่ๆและพี่ๆรุ่นแม่ ;D เวย์เอาประสบการณ์และเหตุผลของการรอวีซ่านานค่อนปีมาเล่าให้ฟังค่ะ ล่าสุดเค้าอนุมัติแล้วค่ะแต่เหตุผลที่ล่าช้านั้นเค้าแจ้งว่าเพราะคนขอวีซ่าเข้าสวิสมากและพนักงานน้อยสามีบอกค่ะแต่เราก็ไม่เชื่อเค้าพาลโมโหว่าที่ช้าเป็นเพราะเธอไม่มั่นคงรึเปล่ารึว่าจ่ายค่าภาษีไม่ครบแต่เค้าก็ยืนยันว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยไอเราก็ยังไม่เชื่อเพราะคุยกับพี่ๆบางคนเค้าบอกว่าอาจเป็นเพราะเค้ากลัวแฟนไม่มีปัญญาเลี้ยงเวย์ก็เลยพาลใหญ่ว่าถ้าไม่มีปัญญาจะให้ไปอยู่ด้วยทำไมเค้าก็ยืนยันนะว่าอยู่กันจนจะมีลูกอยู่แล้วจะโกหกไปทำไม ล่าสุดสองอาทิตย์ที่แล้วเค้าเอาข่าวเกี่ยวกับ ปัญหาความล่าช้าของ zurich visa office ที่เป็นกันทั้งนั้นไม่ใช่เฉพาะผู้หญิงไทยมีผู้ร้องเรียนเข้าไปมาก หวังว่าหลังจากมีข่าวแบบนี้ออกมาเจ้าหน้าที่จะทำงานเร็วขึ้น แต่ลืมไปแล้วว่าอ่านจากเว็บไหนเลยไม่ได้แนบมาให้อ่านกันสงสารสามีเทศไปซะหลายบท ก็เอามาเขียนบอกเล่าเผื่อใครที่กำลังท้อแท้กับการรอ  และหงุดหงิดจนพาลกับคุณสามีเหมือนเวย์.

the sun

เข้ามาขอแสดงความยินดีกับน้อยเวย์นะคะ
อีกกรณีที่เกิดการล่าช้าอาจเป็นเพราะตอนนี้ที่สวิส มีการตรวจสอบละเอียดขึ้นเกี่ยวกับกรณีการจ้างแต่งงาน  ซึ้งตอนนี้อัตราสูงขึ้นทุกวัน ไม่ว่าจะประเทศไหนก้อเจอ ที่เป็นประเทศโลกที่สาม ซึ้งสาวไทยเราตกอยู่ในประเทศนั้นๆ เขาจะตรวจสอบหมดค่ะ กรณีของน้องเวย์ อายูยังน้อยทั้งคู่ เป็นไปได้สูงมากๆ ที่เขาจะตรวจสอบละเอียดยิ่งขึ้น เพราะเมื่อเดือนที่แล้ว ทางสวิสเพิ่งส่งกลับพลเมืองต่างด้าวกลับประเทศไป (เน้นไปที่คนเอเชีย) และ มีการตั้ืงกฏหมายมานิดหน่อยขึ้นมาใหม่ ไม่จำเป็นไม่นำพลเมืองต่างด้าวเข้าประเทศ(หากไม่จำเป็นจริง)
แต่ให้ทางอิมเมรเกรชั่น ให้เขาแจ้งว่าเหตุผลตามจริง เขาก้อคงไม่แจ้งหรอกนะคะ เขาก้อคงแจ้งอ้อมๆ ไป ตามที่น้องเวย์ทราบแหล่ะคะ
ยังไงเสียวีซ่าผ่านแล้่ว ขอให้เดินทางมาถึงสวิสโดยสวัสดิภาพนะคะ และยินดีต้อนรับน้องสมาชิกสาวไทยในสวิสเพิ่มขึ้นอีก 1 ท่าน

ing

พี่ตะวันใจดีมากเลยค่ะให้ข้อมูลเวย์ตั้งแต่เริ่มจดทะเบียน :)จดวีซ่าอนุมัติขอบคุณมากๆเลยค่ะขอให้คุณแม่ยังสวยรวยวันรวยคืนนะคะ สุขภาพแข็งแรงกันทั้งบ้านเลยขอบคุณจริงๆค่ะ

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณเวย์ และทุกๆท่านค่ะ

ยินดีด้วยนะคะคุณเวย์ที่วีซ่า่ผ่านแล้ว รอนานแต่ก็ไม่รอเก้อนะคะ ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ ตอนนี้ตัวเองก็รอวีซ่าติดตามคู่สมรสเหมือนกันค่ะ รอสองเดือนกว่าแล้ว จะไปซูริคเหมือนกันค่ะ พออ่านกระทู้นี้แล้วก็เลยปลงจิตเลยค่ะ สงสัยคงต้องรอนานเหมือนคุณเวย์รึป่าวไม่รู้ เฮ่อ!

ing

หวัดดีค่ะคุณohmygod ตอนนี้เวย์มาสวิสได้เกือบสามเดือนแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สงสัยคนขอวีซ่ามาซูริคท่าจะเยอะจริงๆ เพราะพี่อีกคนที่เวย์คุยตอนนี้เค้าได้วีซ่าเรียบร้อยแล้ว แต่เค้าไม่ได้อยู่ซูริคเลยเร็วไง เวย์สังเกตุแล้วเขตอื่นเค้าเร็วกว่าจริงๆนะ  ไงถ้าคืบหน้ายังไง อย่าลืมส่งข่าวบ้างนะคะ

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน

หวัดดีคุณเวย์อีกครั้งค่ะ แง่ววววว คุณเวย์ไปสวิสตั้งสามเดือนแล้ว เพิ่งได้อวยพรให้เดินทางปลอดภัย เขินเรย อิอิ

ตอนนี้เจอสถิติรอน้อยลงแล้วค่ะ อยู่ที่เกือบห้าเดือน หุหุ ลุ้นว่าอยากจะทำลายสถิติ แต่ก็เกรงเหมือนกันว่าจะทำลายสถิติว่าเร็วขึ้น หรือช้าลง นี่สิ  555+ ถ้ามีความคืบหน้ายังไงจะส่งข่าวให้ทราบนะคะ

ohmygod ค่ะ