News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คลอดที่ไหนดี

Previous topic - Next topic

AoD

สวัสดีค่ะ ชื่ออรค่ะ อายุ29 สมาชิกใหม่ ..  จริงๆแล้วเข้ามาอ่านกระทู้ในนี้บ่อยมากแต่ก็เพิ่งสมัครสมาชิก อรอยู่ที่นี่มาเกือบ2ปีแล้วค่ะ อยู่ใกล้ๆกับ Rhainfall Schaffhausen แต่่อยู่ Kanton TG และตอนนี้ท้องเกือบ8เดือนแล้ว อยากถามเพื่อนๆพี่ๆผู้มีประสบการณ์คลอดลูกว่า คลอดที่ไหนดีกว่า Winterthur, frauenfeld หรือ Schaffhausen ดี .. ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ   ::)

Engelchen

สวัสดีค่ะคุณอร
ขอแนะนำนะคะ เพราะมีประสบการณืในการคลอดมาก่อนค่ะ
ขอให้คุณคลอดรพ. ที่ใกล้บ้าน และ เดินทางสะดวกดีกว่าค่ะ จริง ๆ แล้วขึ้นอยู่กับว่าคุณมีประกันสุขภาพแบบไหนต่างหากค่ะ
ส่วนตัวดิฉันเองมีประกันสุขภาพแบบชั้น 1 ซึ่งสามารถเลือกคุณหมอที่เป็นระดับหัวหน้า หรือ อาจารย์หมอได้ค่ะ  แล้วสามารถอยู่ห้องเดี่ยวซึ่งมีเพียงแต่เราได้
สงบและเป็นส่วนตัวกว่าค่ะ  การดูแลก็ดีกว่ามากค่ะ ดิฉันคลอดที่คลินิคพิเศษค่ะ  ไม่ได้เป็นรพ. ประจำ Kanto นะคะ  ถ้าจะให้เปรียบก็เหมือนกับเอกชน กับ รัฐบาลค่ะ
ถ้าคุณอรมีคำถามอยากจะปรึกษา ยินดีให้คำปรึกษานะคะ  เพราะตอนนี้ลูกของดิฉันจะ 11 เดือนแล้วค่ะ 
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะคุณอร

Jojo

สวัสดีค่ะคุณอร และทุก ๆ คน

ไม่ได้อยู่แถว ๆ บ้านคุณอรหรอกค่ะ แต่จะบอกว่าคลอดใกล้ ๆ บ้านดีกว่า เอาสะดวก  ;D
โจ้ก็ท้องย่าง 7 เดือนแล้วค่ะ ฝากท้องและจะคลอดกะ Kantonsspital ค่ะ ใกล้บ้านมาก ๆ เมื่อเย็นวานได้ไปดูห้องคลอด กะห้องพักต่างๆ ที่โรงพยาบาลมาเรียบร้อยเพื่อเตรียมความพร้อม ที่โรงพยาบาลนี้ เค้าได้จัด Geburt und Wochenbett Informationsabende เป็นการให้ข้อมูลกับคนไข้ในเรื่องเกี่ยวกับการคลอดทั้งหมด คุณอรไม่ลองหาข้อมูลดู ในแต่ละที่ที่คุณอรลังเลอยู่ว่าจะคลอดที่ไหนดี เผื่อมีแบบนี้เหมือนกันจะได้ไปดู ๆ ไว้ทุกที่แล้วค่อยตัดสินใจ งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ (สำหรับโรงพยาบาลที่โจ้จะคลอดนะคะ)

Kantonsspital ห้องคลอดก็โอเคค่ะ เป็นส่วนตัว สะอาดดี คุณสามีสามารถเค้าไปช่วยลุ้นได้ด้วย บางห้องมีอ่างน้ำให้เผื่อคุณแม่ท่านไหนคลอดยากอาจจะได้ผ่อนคลายในน้ำ ขำขำ...ตรงที่มีผ้าห้อยลงมาจากเพดาน เอาไว้เหนี่ยวเบ่งคลอดเหมือนหนังไทยสมัยเก่าเลยอ่ะค่ะ..555  ส่วนห้องพักเป็นแบบพักคู่ค่ะ มีห้องน้ำในตัว มีทีวีให้ ภายในชั้นเดียวกันกะห้องพัก ก็จะมีห้องอาหารเป็นแบบบุฟเฟ่ เพื่อให้คุณแม่เดินออกมากินได้ตลอดตั้งแต่ 7 โมงเช้าถึง 10 โมงเช้ามีตู้เย็น มีเครื่องทำกาแฟ (สงสัยจังช่วงให้นมลูกฝรั่งเค้ากินกาแฟกันได้ด้วยเหรอ ???) มีห้องให้นมลูกหากว่าไม่สะดวกให้ในห้อง เพราะมีญาติของคนไข้ร่วมห้องอยู่ด้วยอ่ะ  มีห้องสำหรับอาบน้ำ เปลี่ยนแพมเพอร์ เปลี่ยนเสื้อผ้าเด็ก ดูรวม ๆ แล้วก็พอ ๆ กะโรงพยาบาลกรุงเทพ หรือพญาไท บ้านเรานะคะ ;D ตอนคลอดลูกคนแรกที่เมืองไทย โจ้คลอดที่ศิริราชค่ะ ห้องแบบ 4 เตียง จะบอกว่าอยู่ร่วมกะคนอื่นดีตรงที่ไม่เหงาค่ะ เราไปอาบน้ำ เข้าห้องน้ำ หรือไปไหนก็ฝากลูกกะคนเตียงข้าง ๆ ได้ ดึก ๆ ไม่ต้องกลัวกุ๊ก ๆ กู๋ด้วยค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

AoD

สวัสดีค่ะคุณEngelchen,คุุณโจ้ ยินดีที่่่่่่่ได้รู้จักค่ะ ขอบคุุณนะคะที่เข้ามาให้คำแนะนำ ..
อรก็มีประกันแบบธรรมดาเหมือนคนทั่วไปแหล่ะ ไม่ได้พิเศษหรอกค่ะ คงต้องใช้บริการโรงพยาบาลธรรมดา ดีค่่่ะนอนกัน2-3คนจะได้ไม่น่ากลัวเหมือนที่คุณโจ้บอก ;D  ฝากท้องอรก็็ฝากกับคลีนิคใกล้บ้าน นี่วันพรุ่งนี้ก็็มีนัดกับหมอ อายุครรภ์ตอนนี้้เข้้าสััปดาห์ที่32แล้ว พุงใหญ่ขึ้นเยอะเลย น้ำหนักโดยรวมตอนนี้ขึ้นมา10โลแล้ว .. อืดมาก :-[ และตอนนี้ก็็็็็กำลังเข้าคอร์สเตรียมคลอด แล้วคุณโจ้้้้หล่ะคะเป็นไงบ้าง จริงๆแล้วอรก็ได้้ไปดูููููููโรงพยาบาลมาแล้ว2ที่ เหลือที่Schaffhauen ยังไม่ได้ไป แต่ก็จะไปวันพุธนี้แหล่ะ แล้วหลังจากนั้นก็คงต้องตัดสินใจแล้วเพราะต้องแจ้งทางคลีนิคที่เราฝากท้องแล้ว .. จริงๆเราก็อยากเลือกที่ที่ใกล้ที่่สุดน่ะแหล่ะ(Schaffhausen ประมาณ10นาที) สามีหลังเลิกงานแล้วจะได้รีบไป แต่ได้ยินจาก Hebammที่ที่เราเข้าคอร์์์สอยู่เค้าบอกว่าที่่่่่่นี่่ทำคลอดไม่ค่อยดีเท่าไหร่  ที่Frauenfeldดีกว่า(ประมาณ35นาที)และเราก็ได้ไปดูมาแล้้วห้้องคลอดเค้าดูดีมากโดยเฉพาะถ้าใครอยากคลอดในน้ำที่นี่เค้้าจะมีชื่อเสียงทางนี้้้้้้้้้มาก และเราก็ได้ยินจากเพื่อนบ้านเสียงส่วนใหญ่่่่่่โหวดให้ไปที่นี่ .. แต่เพื่อนๆเราบอกว่า โหไกลจัง(เพื่อนอยู่แถบZürich)ฉันไปเยี่ยมไม่ไหวนะ >:( .. ส่วนที่Winterthur(20นาที)ก็เท่าที่ไปดูมา ห้องพักเค้าก็ok ห้องคลอดก็ok ไม่ได้พิเศษอะไรแต่เจ้าหน้าที่เค้าก็ดูใจดี และข้้อดีคือใกล้เพื่อน  ::) สามีบอกว่าเธออยู่โรงบาลกี่่วันแล้วเพื่อนจะมาทุกวันเลยเหรอ เลือกที่ๆตัวเองรู้้้้้้้สึกดีสิ แหมมาดุเราอีก >:(
แต่ที่มาโพสเนี่ยะก็อยากได้ยินจากเพื่อนๆพี่ๆผู้มีประสบการณ์ อรจะได้นำไปประกอบในการตัดสินใจ .. ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่แนะนำ ไว้ไปดูที่Schaffhausenมา แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะว่าตกลงจะเลือกที่ไหน
คุณEngelchen ในฐานะที่เป็็็นคุุุุุุุุณแม่รุ่นพี่ครั้งหน้าถ้าอรมีปัญหาเรื่องลูก อรขออนุญาตปรึกษานะ .. ส่วนคุณโจ้ อรขอให้คลอดง่่่ายๆ แข็งแรงทั้งคุุุุณแม่คุณลูกนะคะ ยังไงก็ทักทายกันบ้างนะคะ .. :D

yanisa

สวัสดีป้าเจ้าบ้านค่ะ 
ขออนุญาติเข้าห้องคุณอร  เฉิ่มจากเมืองไทยจะเเวะมาถามข่าวคุณโจ้ค่ะ  แข็งแรงทั้งคุณแม่และลูกตัวน้อยนะคะ  เอ...ว่าแต่น้องธัญญ่าได้น้องตัวน้อยเป็นผู้หญิงหรือผู้ชายค่ะคุณโจ้  ยังรอฟังข่าวอยู่นา..แข็งแรงทุกๆคุณแม่คุณลูกค่ะ 

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

คุณอร...ถ้าอย่างนั้น รพ.แรกอย่าดีกว่า ถึงใกล้มากแต่ถ้าไม่มั่นใจ เดี๋ยวจะคลอดแบบไม่มีความสุข...555 ส่วนตัวเลือกอีก 2 รพ. โจ้ว่าก็น่าสนใจทั้งคู่นะ ขอให้ลูกคุณอรคลอดง่าย และแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกเช่นกันค่ะ  ;D

คุณสา...สบายดีมั๊ยเอ่ย คลอดหรือยัง อากาศทางเมืองไทยเป็นไงบ้างค่ะ ธัญญ่าได้น้องชายค่า ตอนแรกก็บอกว่าอะไรก็ได้ แต่วันที่หมอบอกว่าเป็นผู้ชาย กลับบอกว่าทำไมไม่เป็นผู้หญิงล่ะแม่ แล้วใครจะเล่นบาร์บี้กะหนู..555 สบายดีอยู่ค่ะ มีปัญหาแค่ปวดหลัง แต่หมอก็นัดให้ไปนวด กะทำกายบริหารอยู่ทุกอาทิตย์ ขอให้คุณสาแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกเช่นกันค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

yanisa

สวัสดีค่ะเพื่อนๆบ้านป้าทุกท่านเจ้าค่ะ
    ตื่นเต้นตามประสาคนท้องหัวแก่ (หัวสาวใช้ไม่ได้กะดั้นอะ  ;D)  ดีใจด้วยนะคะกับลูกชายตัวน้อย  มีปัญหาเล็กๆค่ะเช่นปวดเข่าตามประสาคุณแม่หัวงอก  ส่วนปัญาหาใหญ่นิดๆก็คงจะเป็นต้องผ่าคลอดประมาณวันที่ 20 ตุลา  เนื่องจากภาวะรกต่ำ  แต่คุณแม่แก่คนนี้ก็สู้ค่ะ
    อากาศที่เมืองไทยปีนี้ฝนตกหนักน้ำท่วมหลายพื้นที่ค่ะ  แถวบ้านเฉิ่มตกเกือบทุกวันชอบหน้าฝนแฉะๆแต่ชุ่มช่ำเขียวๆดี 
    ขอบคุณคุณโจ้ที่กรุณาแวะมาส่งข่าวนะคะ  แข็งแรงทุกๆคุณแม่ที่กำลังรอคอยเจ้าตัวน้อยๆ นะเจ้าค่ะ