มีสิทธิอะไรบ้างใน พาสต์สวิส

Previous topic - Next topic

chanyarat

ตอนนี้ค่ะล่าสุด สามีเริ่มทำตัวงี่เง่าค่ะ ไล่ดิฉันออกจากบ้าน บอกให้ย้ายออกไป ดิฉันเลยปรึกษากับเพื่อนใหม่ค่ะ(คือคนที่ดิฉันกำลังคบหาไว้แต่ยังใช้คำว่าแฟนไม่ได้ค่ะเพราะยังไม่ไรยังไงกันเลย) เค้าบอกให้ดิฉันย้ายออกมาแล้วเค้าจะรับผิดชอบช่วยเหลือดิฉันทุกอย่างเอง เค้าบอกว่าถ้าจะมาอยู่กับเขาก็ได้ หรือจะไปเช่าอาพาร์ทเม้นท์อยู่ใหม่คนเดียวก็ได้เค้าจะจ่ายค่าเช่าให้ เพราะดิฉันบอกเงินเดือนน้อยไม่สามารถจ่ายคนเดียวได้ ล่าสุดสองอาทิตย์ที่แล้ว สามีก็ทำร้ายทุบตีเตะจนเดินไม่ได้เป็นหลายวันเลยค่ะช้ำไปหมด

นี่แหล่ะค่ะตอนนี้ไม่รู้จะทำไงดี ใจก็อยากจะย้ายออกไปไวไว แต่กลัวจะมีปัญหาเรื่องเอกสารกลัวสามีแกล้งอีก ตอนนี้ดิฉันจะเป็นประสาทอยู่แล้วดีที่มีเพื่อนคนนี้คอยคุยไม่ให้เหงา แต่พูดถึงถ้าต้องย้ายออกไปดิฉันอยากอยู่คนเดียวมากกว่าเพราะยังไม่พร้อมที่จะอยู่กับใคร

ถ้าดิฉันต้องย้ายออกไปจริงๆแล้วพาต์ส เซ ดิฉันจะได้ไม๊คะ แล้วต้องทำเอกสารแยกรึป่าวว่าแยกกันแล้ว ขอความช่วยเหลืออีกรอบค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

nidnid

สวัสดีคะ

แล้วไปแจ้งตำรวจหรือยังคะ ว่าถูกสามีทำร้าย ส่วนจะถูกส่งตัวกลับหรือไม่นั้น  ตำรวจจะพิจารณาเองคะ บางคนแต่งไม่ถึงห้าปี มีปัญหากับสามี สามีทำร้ายทุบตี ก็ไม่ต้องกลับเมืองไทยคะ อยู่ต่อได้  โดยทำเรื่องแยกกับสามี แล้วก็หย่า

ปรึกษาสถานฑูตไทย หรือไม่ก็ติดต่อกลุ่มหญิงไทยเพื่อหญิงไทยได้คะ

veena

เข้ามาให้กำลังใจคะสู้ต่อไปนะคะ..แต่ทางที่ดีควรแจ้งตารวจก่อนนะคะ..ดิฉันเป็นหว่งมากนะคะเพราะอยูต่างบ้านต่างเมือง
ทำไมไม่กลับมาเมืองไทยคะ..ที่เมืองไทยมีงานเยอะแยะคะ..เมื่อผู้ชายคนนี้ไม่รักเราแล้ว..กลับมาเมืองไทยเถอะคะและไม่ต้องหย่าให้เขา..ให้เขาตามมาเมืองไทยคะให้เค้าตามมาขอหย่าที่เมืองไทยคะ..นี่คือเหตุผลอีกหนึ่งเหตุผลลองพิจารณาดูนะคะ...แต่อย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

khai

สวัสดีคะ คุณ chanyarat ยินดีที่ได้รู้จักคะ

ไข่ได้อ่านเรื่องราวของคุณแล้วก็อดเป็นห่วงไม่ได้คะ คุณสู้มาได้จนถึงวินาทีนี้ถือได้ว่า คุณเป็นหญิงแกร่ง และ เข้มแข็งมากคะ เอาใจช่วยอีกแรงนะ ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคต่าง ๆ ไปได้ด้วยดี ถือซะว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตคะ เพราะไข่เชื่อว่า ถ้าคนเราถ้าไม่มีประสบการณ์  เราก็จะไม่รู้จักคำว่า เข้มแข็ง และ อดทน และประสบการณ์นี้จะช่วยสอนเราในการดำเนินชีวิตต่อไปในวันข้างหน้า...หรือ คิดซะว่ามันเป็นมาสุมชีวิตคะ และ หลังจากนี้ไป ไข่ก็ขอให้ชีวิตคุณ chanyarat สดใส เติมเต็มไปด้วยความสุขสมหวังคะ ถือซะว่าเป็นคำอวยพรในปีใหม่ที่ใกล้จะถึงนี้นะคะ สู้ ต่อไปนะคะ :)

ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ 100% คะ มีสุข ก็ต้องมีทุกข์(แต่อย่าทุกข์นานนะคะ :))

ที่สำคัญเรื่องสุขภาพก็สำคัญนะจ้า take care ja.

i hope everything will be back ja.
I Take All My Life In Swiss.