<<<สะติกเกอร์...กันเห็บ....>>>

Previous topic - Next topic

หนุ่ม

สวัสดีครับ
 แบคทีเรียชนิดที่เราพูดถึงนี้ไม่มีการผลิตสารพิษออกมานะครับ แบคทีเรียนี้อาศัยอยู่ในตัว(หรือเลือด)เห็บ เมื่อเห็บกัด แบคทีเรียจะซอกซอนผ่านแผลเล็กๆเหล่านี้เข้าไปในร่างกายของเรา หรือเข้าไปอยู่ในส่วนต่างๆ เช่น ระบบประสาท(ทำให้เกิดปัญหาเช่น Meningoencephaliitis, Paralysis, ฯลฯ) ระบบไหลเวียนโลหิต(ทำให้เกิด เช่น  Myocarditis) ปัญหาพวกนี้ล้วนเกิดขึ้นเพราะร่างกายเราสร้าง Antibody ต่อต้าน Antigen ของแบคทีเรีย...  

หนุ่ม

ฉะนั้น การทรมานเห็บโดยใช้น้ำมันจะไม่ทำให้คุณได้รับพิษเห็บมากขึ้น เพราะเห็บไม่มีพิษให้หลั่ง

วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือ เอาเห็บออกจากผิวหนังให้เร็วที่สุดเมื่อพบเห็น ยิ่งเห็บกัดลึกเท่าไหร่ แบคทีเรียยิ่งมีโอกาสเข้าถึงระบบไหลเวียนโลหิตได้ง่ายขึ้น

รักษาตัวกันด้วยนะครับ

หนุ่ม

เพิ่งเจอข้อโต้แย้งมาครับ บางคนให้ใช้น้ำมัน บางคนก็ไม่... เมื่อตะกี้แอบไปศึกษาเพิ่ม เค้าบอกเห็บจะอาเจียนถ้าใช้น้ำมันทา แต่ก็ไม่มีการหลั่งสารพิษ อย่างที่ป้า Pallได้กล่าวไว้ว่า น้ำลายเห็บเป็นแหล่งสะสมเชื้อแบคทีเรีย เมื่อเห็บอาเจียนเราก็มีโอกาสติดเชื้อมากขึ้นโดยเฉพาะถ้าเห็บกัดไปลึกๆแล้ว  

เออ ปัญหาโลกแตก... 555  
 ยังไงก็อย่าให้ได้เห็บติดตัวมานะครับ

pall

สวัสดีค่ะคุณมพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี    
 ยอมรับว่าทั้งเกลียดและกลัวเห็บมากที่สุด
 โดนเห็บกัดจะป่วยทุกครั้ง...
 ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้และประสบการณ์
 ที่เข้ามาบอกเพิ่มเติมค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 ป้าก็เคยดูเกี่ยวกับเห็บอย่างที่มิโกะดูมายอมรับว่าเกลียด
 และกลัวเห็บมาก และชอบเข้าป่าเก็บเห็บด้วย
 ช่วงหลังๆไม่ค่อยเข้าป่าเพราะกลัวเห็บมาก
 วันหลังจะไปเดินเขาแถวบ้านมิโกะบ้างดีกว่า

pall

สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม
 ขอบคุณมากค่ะได้ข้อมูลอะไรก็เข้ามาช่วยเขียนบอกเพิ่มเติมนะคะ
 เขียนเกี่ยวกับเห็บมากๆเริ่มคันแล้ว..
 ปีที่แล้วป้าโดนเห็บกัดอีก..ทุกวันยังคันรอยที่เห็บกัดอยู่เลย..
 วัคซีนเข็มที่ฉีดครั้งที่2...ไม่รู้ว่าทำไมถึงแพ้กว่าเข็มแรก
 ถึงกับล้มหมอนนอนเตียงเลย
 ไม่รู้ว่าเข็มที่3จะเป็นอย่างไรบ้าง
 เห็นด้วยค่ะว่าอย่าให้เห็บติดตัว..

มพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี

ขอโทษนะคะ คุณหนุ่ม ไม่ได้ตั้งใจมาคัดค้าน หรือโต้แย้ง เพราะคิดว่า ช่วงที่ไม่ได้อัพเดทข้อมูลอาจจะมีอะไรใหม่ๆในด้านการวิจัยเรื่องนี่เพิ่มขึ้น

เท่าที่พบดูเรื่องการกำจัดเห็บโดยใช้น้ำมันทา นั้นควรหลีกเลี่ยงจริงๆค่ะ ไม่เชื่อลองไปอ่านดูที่นี่นะคะ กี่ที่ๆเขาบอกเหมือนกันหมด

http://www.apotheker.or.at/internet/OEAK/NewsPresse_1_0_0a.nsf/agentEmergency!OpenAgent&p=1264B08E06D6ED03C1256F2C005EDDC3&fsn=fsStartHomeFachinfo&iif=0

http://www.medizinfo.de/waldundwiese/zecken/zentfernen.htm#wie

http://www.zecken.at/Zecken.aspx_param_target_is_49658.v.aspx

http://de.wikipedia.org/wiki/Zeckenstich#Entfernung

ไม่ได้ตั้งใจมาโต้แย้ง
 แต่เห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญมาก ประเภทที่ว่า ไม่ควรมองข้ามเพราะ ผลพิษจากโรคนี้  ไม่ใช่เรื่องเล็กเลย เพื่อนๆที่เป็นทรมาณมากค่ะ
 ถึงได้อยากบอกไว้

โดยเฉพาะในเขตุที่เป็นพื้นที่สีแดง หรือมีการระบาดของโรคเหล่านี้อยู่ค่ะ
 FSME

เมื่อถูกเห็บกัดเกาะ เชื้อไวรัส ซึ่งอยู่ในต่อมนำลายในส่วนหัวของตัวเห็บ จะเข้าสู่ร่างกายทันที ระยะพักเชื้อจะกินเวลาประมาณ 1 อาทิตย์ หลังจากนั้น

จะมีอาการขั้นแรกคล้ายอาการไข้หวัด Sommergrippe และหลังจากนั้นจะมีอาการคืบหน้าดังนี้ เยื่อหุ้มสมองอักเสบ 50 %, เยื้อหุ้มสมองและสมองอักเสบ 40% และ

กล้ามเนื้ออักเสบ 10% โรคนี้ยังไม่มีการรักษาด้วยยาปฏิชีวนะเนื่องจากเป็นเชื้อไวรัส  แต่มีการรับวัคซีนป้องกัน

BORREILOSE

เชื้อแบคทีเรีย Borrelia burgdorferi ในลำไส้ส่วนกลางของเห็บจะปล่อยเชื้อเข้าสู่ร่างกายของผู้ถูกกัด และจะเริ่มมีอาการประมาณ 12-24 ชั่วโมง หรือ 3 อาทิตย์  เมื่อพบอาการจะมีการใช้ยาปฎิชีวนะเข้ารักษาทันทีค่ะ

คุณหนุ่มช่วยบอกชื่อเว็บไซท์ที่บอกว่าใช้น้ำมันทาเพื่อกำจัดเห็บ ให้ด้วยนะคะ จะได้ไปลองอ่านดู  เพราะจะได้ทราบอะไรใหม่ๆโดยมีข้ออ้างอิงค่ะ

คุณพอล เมื่อวานดึงออกให้พ่อบ้าน หนึ่งตัว ขนาดเขาเข้าเซาน่า แบบ 105 องศาเซลเวียสกับเห็บ บังเอิญเห็นตอนเข้าเซาน่า  ไปแล้วสิบนาที  แต่เราดึงออกมาเป็นแบบสำเร็จรูป อิๆ หัวหูอยู่ครบ วันนี้แจ้นไปหาหมอเลย ต้องห่อไปให้หมอดูด้วยนะ  พอแกะออกให้หมอดู มันเผ่นเลย หมอต้องงมหา เพราะกลัวมันจะไปกัดเกาะคนในคลีนิค

คุณมิโกะคะ ถึงอยากให้บอกกล่าวกันไปเรื่อยๆ  หน้าร้อนที่แล้ว มีเด็กตายเพราะเชื้อแรก ไข้สูงจัดมีอาการเยื่อหุ้มสมองอักเสบส่ง รพ.ศูนย์ได้ไม่นานก็เสียชีวิต หมอสันนิษฐานว่าจาก FSME  เพราะเด็กโนกัด ขณะไปเที่ยวเขตุบาวาเรีย
  เลยคิดอยากจะเตือนเพื่อนๆ ผู้อ่านไว้ ค่ะ อิๆ

พรุ่งนี้วันหยุดของเยอรมัน
 สุขสันต์วันหยุดค่ะ คุณหนุ่ม คุณพอล คุณมิโกะ

หนุ่ม

สวัสดีครับ คุณ มพถ
 ผมไม่ได้ตั้งใจจะคัดค้านนะครับ เรื่องใช้น้ำมันนี้ผมศึกษามาจากมหาวิทยาลัยครับ คณะแพทยศาสตร์ จากภาควิชา Microbiology จึงไม่สามารถจะให้คุณเข้าไปพิสูจน์ได้ในอินเตอร์เนต นี่ก็เลยมาแล้วหลายปี ไม่แน่ข้อมูลของผมอาจจะเก่าแก่ ผมได้ศึกษาเพิ่มเติมเหมือนกันหลายวันที่ผ่านมา อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นว่าหลายๆสื่อไม่แนะนำให้ใช้น้ำมันแล้ว ก็คงต้องเชื่อสื่อ ผมไม่ได้คิดว่าผมถูกเสมอ การแพทย์สมัยนี้พัฒนาไปรวดร็วมาก บางทีจนตามไม่ทัน  

คุณ มพถ อย่าโกรธผมนะครับ ผมถือว่าคนเรามีผิดมีถูก --- ขอความกรุณาแยกเชื้อแบคทีเรียออกจากเชื้อไวรัสด้วยนะครับ เพราะมันเป็นคนละประเด็นเลย  

ด้วยความนับถือ

แยกค่ะคุณหนุ่ม อิๆ เพราะแยกเชื้อ ไวรัส ออกจากเชื้อ แบค  ถึงยกมาให้อ่านใน คห. 21 ค่ะ

ที่ยก BORREILOSE  ซึ่งเป็นแบคทีเรียมาคุยในกระทู้นี้ก็เป็นเพราะคิดว่ามันเป็นภัยมืดที่ป้องกันไม่ค่อยจะได้
 เพราะไม่มีวัคซีนป้องกัน ไม่แน่ อีกหลายสิบปีข้างหน้าอาจจะมีการพัฒนาวัคซีนป้องกันโรคนี้ขึ้นก็ได้ละมัง
 สนใจเรื่องนี้มานาน เลยดีใจที่มีคนเอาเรื่องนี้มาคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นค่ะ
 เพราะมันเริ่มระบาดมากขึ้นทุกที  
 ตอนเรามานี่ใหม่ๆเมื่อสิบเจ็ดปีก่อน ก็อ่านพบว่าเขาห้ามเอาน้ำมันทาไล่เห็บ พอดี เพื่อนที่เขตุเท็กซัสหรือเวอร์จิเนียเคยแนะนำเว็บไซท์ให้อ่านนานมากแล้ว เขาก็บอกเหมือนๆกันว่าห้ามทา เลย งงกับข้อความที่คุณยกมาค่ะ
 แต่เน้นเรื่องนี้ เพราะข้อมูลด้านนี้สำคัญค่ะ ปฏิบัติอะไรผิดไป อาจจะต้องทรมานทั้งชีวิตก็ได้

เพราะเห็นข้อความที่คุณเขียนมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เเลยทราบตั้งแต่แรกแล้วค่ะ ว่าคุณจะต้องเป็นแพทย์ เพราะศัพท์แสงที่ยกมานั้นบ่งบอก เลยขอข้อมูลให้กระจ่าง ในเรื่องที่สงสัย

ไม่ได้โกรธเลยค่ะ อิๆ  เรื่องจิ๊บจ๊อยแค่นี้ การที่เราคุยกันนี้ เป็นการถกตรงประเด็น ไม่ได้เป็นการงัดกันค่ะ
 อะไรที่เราไม่ทราบก็ถามคุณหนุ่ม มา อย่างที่ถามมาข้างบนค่ะ
 ไม่ได้โมโห เลยนะคะ อย่าเข้าใจผิด  และคิดว่าอาจจะมีการค้นพบอะไรใหม่ๆเลยถามเรื่องเว็บไซท์อ้างอิง จะได้ไปอ่านบ้าง เพราะมีการค้น วิจัยเจออะไรใหม่ๆอยู่เรื่อยๆ

ด้วยความนับถือเช่นกันค่ะ  

อีกประการ เรื่องการพยาบาลหลายอย่างก็เหมือนกัน ที่เยอรมันมีการวิจัยค้นพบอะไรใหม่ๆมาก บางอย่างทำกันเป็นปีๆ มาพบว่าผิดพลาด มีอะไรใหม่ๆเพิ่ม จนทำให้เราต้องอ่านมากไปในตัว และถามเก่ง โดยปริยาย เป็นนิสัยไปเลย
 อย่าเครียดเพราะเรานะคะ เราเองก็ไม่ใช่ว่าจะทำอะไรถูกไปหมด หรือคิดอะไรถูกไปหมด เช่นเดียวกับคุณหนุ่มค่ะ

สุขสันต์วันหยุดนะคะ

คุณพอลคะ ให้เรียกพี่พอล ได้ไหม คะ เพราะคิดว่า คุณคงรุ่นพี่เรามากเลย
 มีเรื่องอยากปรึกษานิดหน่อยค่ะ ต้องการหาข้อมูลบางอย่าง  
 จะโทรหาได้ไหมคะ

หากได้ กรุณาส่งเบอรโทร์ไปทางอีเมล payabanpladthin@yahoo.de  ด้วยได้ไหมคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม
 สวัสดีค่ะคุณมพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี    
 ขอให้สุขสันต์ในวันหยุดเช่นกันนะคะ
 อากาศเปลี่ยนแปลงช่วงนี้..
 เมื่อคืนอากาศหนาวมากต้องหิ้วดอกไม้ที่เพาะไว้ข้างนอก
 และต้นไม้ที่ปลูกประดับเอามาเก็บในบ้านกลัวต้นไม้จะตาย
 ร่างกายเริ่มปรับตัวไม่ทัน..ยิ่งจ๊าบน้อยแย่หน่อย

ต้องขอขอบคุณทั้งคุณหนุ่มและคุณมพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี    
 ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดและให้ความรู้เป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆ
 ดีใจและขอขอบคุณมากจริงๆค่ะ

miko

หวัดดีคะ ป้า คุณ หนุ่ม คุณ คุณมพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี  
 ขอบคุณมากๆนะคะ สําหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากเลยคะ  
 ชอบอ่านข้อมูลแบบนี้มาก จะได้ดูแลและป้องกันตัวเองถูก
 ....ป้าจ๋า  มาเดินเขาแถวนี้ ดีนะคะ เขาไม่สูงมาก เดินได้เรื่อยๆ
 แต่ 3 อาทิตย์มานี่ ต้องหยุดเดินเขาแล้วคะ เพราะว่าฝนตก
 และก่อนฝนจะตก มิโกะ เป็นภูมิแพ้อย่างแรงคะ จามไม่หยุดจนมดลูกจะหลุด
 เลยล่ะคะ พอจามเสร็จก็คันตาคันยุบยิบน่ารําคาญมากคะ
 ถ้าได้เกาหยุดไม่ลง ตาทั้งบวมทั้งแดง  แฟนเลยโทรนัดหมอ
 พอไปให้หมอตรวจหมอบอกว่า เป็นภูมิแพ้อย่างแรง ห้ามไปเดินเขา  
 ห้ามตากเสื้อผ้าไว้นอกบ้าน เวลานอนห้ามเปิดหน้าต่าง  
 ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่วแล้วล่ะคะ แต่ไม่รู้จะไปเดินเขาเมื่อไหร่ได้อีก  
 นี่แฟน มิโกะ ก็บ่นๆ อยู่ว่าอยากจะไปเดินขึ้นเขา ริกิ อยากให้ มิโกะหายดีเร็วๆ สุขสันต์วันหยุดด้วยนะคะ คุณ คุณมพถ-พยาบาลพลัดถิ่น-เยอรมนี มีความสุขมากๆนะคะ