ช่วยหน่อยนะค่ะ

Previous topic - Next topic

Gigi

คือว่าตั้งใจจะจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย แล้วก็ไปอยู่กับแฟนสัก 3 เดือนแล้วกับมาแต่งงาน เพราะ อยากเตรียมตัวเรื่องงานแต่งด้วยกัน แต่ยังไงก็กลับมาแต่งที่เมืองไทยอยู่แล้ว ไม่อยากแต่งที่สวิส เลย จะจดทะเบียนก่อน จะถามว่ายังงี้ค่ะ
1. ถ้าต้องการจดทะเบียนสมรม แฟนต้องเตรียมอะไรมาบ้าง ที่ทราบประมาณว่า
-Passport ,HD and Single paperแล้วต้องแจ้งสถานทูตก่อนหรือว่าไปจดเองได้เลยค่ะ แล้วอีกอย่างต้องมีพยานตอนจดทะเบียนด้วยไหม ส่วนเขตที่จดต้องเป็นที่ไหนเฉพาะไหมค่ะ หรือ บางรักดีที่สุด
2. หลังจากจดทะเบียนจะยื่นเรื่องขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟนค่ะ ในฐานะภรรยาอยากทราบว่าแฟนต้องเตรียมอะไรมาเพิ่มเติมไหมค่ะะ นอกจากเอกสารเหมือนกับจดทะเบียน แต่มีเพิ่มมาเป็นหนังสือรับรองเงินเดือน ค่าอยู่,ค่ากิน,ค่าเดินทางแฟนรับรองหมดค่ะ
3.  ค่าใช่จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ สำหรับวีซ่าแต่งงานแล้ว แล้วตอนยื่นเนี่ขอวีซ่าแต่งงาน เอกสารไม่ต้องแปลเป็นภาษาเยอรมันเหรอค่ะ เพราะ ที่อ่านมา พี่บางคนบอกว่าจ่าย 5000 กว่าบามค่าแอพ แล้วก็กลับมายื่นอีกตร้งเลย งง
4.  ปกติแปลเอกสารของคนไทยเป็นภาษาเยอรมันที่ไหนค่ะ อยากทราบมาก หรือว่าสถานทูตจะแนะนำให้ค่ะ
5.  ให้เอเยนท์จัดการให้ทั้งหมด หรือว่าเราทำเองก็ได้ค่ะ แบบว่าไม่ค่อยชอบเอเยนท์ แบบ ดูแปลกๆ ชอบกลเลยอยากถามค่าใช้จ่ายแล้วก็ อนากทรายว่าจากจดทะเบียนจดถึงยื่นวีซ่ารอสัมภาษณ์ทุกอย่างใช้เวลานานแค่ไหนค่ะ เพราะ จะได้คำนวนเวลาที่แฟนอยู่เมืองไทยเพราทุกอย่างยื่นเรื่องและจดทะเบยน แฟนจะอยู่และไปด้วยหมด
**** ขอบคุณมากนะค่ะ****