อยากแต่งงานจดทะเบียนแต่ไม่อยากไปสวิท

Previous topic - Next topic

veena

หนูอยากแต่งงานกับแฟนคะ แฟนหนูก็อยากแต่งงานกับหนู และอยากจดทะเบียนสมรสกับแฟนแต่หนูไม่อยากไปเมืองนอก แต่งงานแล้วจดทะเบียนที่เขตอำเภอของหนูได้มั๊ยคะ ไม่ต้องไปจดทะเบียนที่สถานฑูตได้มั๊ย และแฟนหนูต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างสำหรับจดทะเบียนที่อำเภอ จะทำยังไงขอคำแนนำด้วยคะ

lucky-1

ตามที่พี่รู้อย่างคร่าวๆ  จดทะเบียนที่เขตบางรัก  หรือพระโขนง กทม จะง่ายกว่า คือ เจ้าหน้าที่เขาเชี่ยวชาญ ด้านแต่งกันต่างชาติอยู่แล้ว  เช่นเอกสาร พยาน
  สองแฟนน้องต้องไปขอหนังสือรับรองโสดจากสถานทูต
    และแปลเป็นไทยมาให้ จนท จดอยู่แล้ว
สามถ้าจะไปอญุ่ประเทศเขาก็ต้องเอาเอกสารทั้งหมอไปแปลและแต่ง เพื่อลงทะเบียนกับประเทสเขาเพื่อคุ้มครองสิทธิเรา และ ทำวีซ่าเประเทศ   เห็นมั้นคะมันไม่ง่าย อีกอย่างถามที่อำเภอคุณหรือยัง เขายอมจดให้เปล่า บางที่ต้องขอพยานอีกทั้งฝ่ายเขาและเรา--รายละเอียดหาดูในกระทู้เก่าไปพลางๆ อาจได้คำตอบบ้างนะคะ
       ส่วนหนูไม่อยากไปนอก  ถ้าไม่สามารถเรียนรู้พูด ฟัง อ่าน เขียน ภาษาเขาได้ และไม่มีอาชีพ เงินสำรอง กรณีไม่มีเขา หรืออื่นๆ สมควรแล้วที่น้องจะหลัวการไปตายเอาดาบหน้า
        พี่เคยมีประสบการณ์ไปออสเตรเลีย ตอนที่อยู่ไทยในห้องภาษาอังกฤษเกรดเอ ที่หนึ่งของห้องคะแนน ท้อป ตลอด สอบเอเอฟเอสติด คุยกับฝรั่งทั่วไทยเขาก็บอกภาษาเธอดีมากๆ  ปริญญาก็มีมาถือไว้2ใบ พอพี่มีโอกาสนั่งเครื่องไปลงออสเจออิมมิเกรชั่นรัวคำถามเท่านั้นล่ะรู้เลย โง่เป็นไง มึนตึบ  ดูทีวีบ้านเขา ดูชาวบ้านเขาคุยกันเข้าใจได้แค่10-20% อาหารการกิน อากาศก็ไม่เหมือนบ้านเรา  ลองไปดูก่อนน้องอาจติดใจก็ได้
         อยากให้น้องดูเป้าหมายชีวิตว่าไปอยู่ประเทศเขาเพื่ออะไร รัก เข้าใจ มีลูกเขา แม่เขาอยู่ด้วยมั้ย ขอบเขตเรื่องพัฒนาภาษา และเอาตัวรอดหางานเป็นอย่างไร  ถ้าเขาทิ้งก่อน5ปี ต้องกลับไทย โดยไม่มีเงินเก็บจะทำไง ฯลฯ
         พี่พรรณามาเยอะ เปลืองพื้นที่เวบป้าหรือเปล่าเนี่ย เกรงใจ
         ขอให้น้องโชคดีนะจ๊ะ

chaba

คุณน้องขา
การที่เราจะเดินไปจดทะเบียนสมรส ที่อำเภอเลยนั้นทำ ไม่ได้นะค่ะ พี่ได้ตอบอีกกระทู้ของน้องแล้วค่ะ ตามไปดูนะค่ะ
อีกอย่างเขาไม่ได้บังคับว่าต้องไปอยู่ที่สวิสนะค่ะ น้องก็ ไปๆๆ มาๆๆ ก็ได้จ้า สวิสนะสวยนะพี่ว่า พี่ยังไม่เคยหรอก แต่แค่ได่ยินว่า ดินแดนในฝันก็อยากไปแล้วจ้า

veena

ขอบคุณพี่ ๆที่ให้คำตอบได้ความรู้มากเลยคะ แฟนหหนูจะมาวันที่ 1 ได้ความว่ายังไงจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

veena

ตอนนี้แต่งงานเป็นการเรียบร้อยแล้ว และก้อมีความสุขดีคะ อยากขอบคุณพี่ทุกคนที่ให้คำปรึกษา
และนำไปใช้ได้ผลเกินคาดดีมาก มาก รู้สึกดีและอบอุนที่มีเวปนี้

veena

แต่ยังไม่ได้ขอวีช่าติดตามสามีคะ แต่คุณสามีต้องการให้ไปอยู่ที่สวิทมากคะ

chaba

ดีใจด้วยเด้อ พี่ยังรอวี อยู่จ้า 8 อาทิตย์ นี่ เพิ่ง 3 อาทิิตย์เองนะ ตะเอง ยังไม่รู้หรอกว่าจะได้หรือเปล่า อิ อิ ถ้ายังไง ถ้าต้องการคำแนะนำถามพี่ ได้นะจ๊ะ ถ้าพี่เห้นข้อความจะเข้ามาตอบจ้า

veena

จ้าพี่จ๋าเอกสารมีอะไรบ้าง......เป็นกำลังใจให้คะขอให้วีผ่านนะคะ.....พี่คะถ้าเราแต่งงานแล้วเรายังไม่ไปสวิทตอนนี้ได้ไหมคะ

veena

ทางสถานฑูตให้หนูส่ง คช2 ทางไปรษณีย์ และหนูก็ส่งแล้วคะ ขั้นตอนต่อไปต้องทำอย่างไรคะหลังจากส่งเอกสารแล้ว

chaba

ในกรณี ของพี่ พี่เอา คร2 ไป ยื่น หลังจากจดที่กรุงเทพ พี่เอาไปยื่นในวันรุ่งขึ้นเลย
ของน้อง จะไป เที๋ยวที่โน้นเหรอ
เอกสาร คงไม่มีอะไรมาก น้องก็โทร นัดกับแผนกวีซ่า นะ เขาจะถามเราว่า ไป ระยะสั้น หรือ ระยะยาว ประมาณนี้ และถามเขานะจ๊ะ ว่าเอกสาร ต้องใช้อะไรบ้าง
ของพี่วีติดตามสามี พี่ใช้ คร2 พาสปอร์ต ใบรับรองความประพฤติ รูปถ่าย และฟอร์ม วีซ่าที่กรอกแล้ว 3ชุด
ส่วนกรณี ที่เราไม่ไป อยู่โน้นไม่เป็นไรค้า เขาไม่ได้บังคับ แต่ก็คือ ต้องติดต่อ กับทางสวิสตลอด คือ หมายความว่า ติดต่อกะแฟนตลอดไง พี่เคยอ่านเจอในเวปป้าพอลนี่แหละ

veena

คะหนูยังไม่อยากไปสวิทตอนนี้คะ..ต้องติดต่อสามีตลอดนี้..อันนี้หนูคุยกับสามีทางสกายทุกวัน
แต่หนูไม่เข้าใจคะว่าการติดต่อกับสามีเราต้องมีหลักฐานพี่หมายความว่ายังงี้หรือเปล่า..และขอเป็นกำลังใจให้วีผ่านไวไวนะคะ..และที่พี่อ่านเจอในเวปป้าพอลน้องหาไม่เจอ..ชื่อหัวข้ออะไรคะ

chaba

อยากหาให้มากมาย แต่เน็ตช้ากว่าเต๋าอีก นี่กะจะตอบแต่ตอนเช้า พี่เพิ่งเข้าได้นี่แหละ
ใน กรณีที่บอกว่าติดต่อกะสามี และ ทางสวิส ตลอด พี่คิดว่า คงประมาณว่า ไปๆๆ มาๆๆ สามี หรือ ตัวน้องเองนะค่ะ ถ้าสามีมาอยู่ไทยเลย ข้อนี้ก็ตกไป(ที่บอกว่าคุยกันทางskypeทุกวัน พี่อ่านแล้วก้ขำ ผัว เมีย ก็ต้องคุยทุกวันซิค่ะ ) .ภาษากฎหมายพี่อ่านแล้วก็ลืม แต่สรุปได้ว่า ไม่มีอะไรหรอก ไม่ต้องคึดหลาย ถ้ามีเวลา ก็หาดูนะ ในกูเกิล ก็ได้ แต่พี่ว่าไปต้องไป สนใจ หรือคิดไรหรอก  อีกอย่าง แค่ไปเที๋ยว ที่สวิส ชิลๆๆๆ พอให้แฟนดีใจก้ไป ซัก 2 อาทิตย์ก็ได้ ดีจะตาย น้องบอกว่าแฟนรวย ก้ไปช้อป ให้มันกระจายไปเลย กระเป๋าตุ๋ย มาใหม่นะขอบอก พี่ อยากได้หลายๆๆๆๆๆๆๆ แต่บ่กล้าซื้อ อีกอย่างบ่มีเงิน อ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

chaba

<<<การสมรสระหว่างสวิส-ไทย>>>

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,65.0.html
ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้หรือเปล่าแต่อ่านไว้ก็ได้ความรู้นะค่ะ  ^_____^
ช่วงนี้พี่ติดเกมเฟสบูกอย่างหนัก เข้าขั้นโคมา ถ้านานๆๆมาทีอย่าว่าเด้อ อ่าๆๆๆๆๆๆ พี่ไม่เห็นเราแอดพี่เลย แต่ไม่เป็นไร เพราะพี่เล่นเกมอย่างเด๊ยว อิ อิ

veena

คุณพี่จ๋าต้องขอประทานอภัยด้วยน้อง แอดบ่เป็น แต่กำลังหัดเล่นอยู่ และขอบคุณพี่มากเลยสำหรับคำตอบ และน้องจะหาศึกษาดูนะคะ ส่วนการไปเที่ยวที่สวิท ก้ออยากสิไปคือกัน แต่ภาษาไม่กะดิกเลย
สิไปจังดัย สิไปช๊อป ชื้อของสิบอกว่าจังดัย  ยานนนนอีลี้ ขอเวลาจัก 3 หรือ 5 ปีเด้อขอเรียนภาษาจักหน่อย แต่แฟนน้องก้อมาเมืองไทยบ่อยอยู่เด้อ ปีละ 3 หรือ 4 ครังต่อปี อยู่เมืองไทยเป็นคุณนายหรือ
มาดามเด้ออยู่นี่เท่สิตายเอือย เงินก้อบ่อื้นไซ ไปซ๊อปกรุงนี้ละ