คนไทยด้วยกัน..แต่ทำกันได้

Previous topic - Next topic

schwenner suwannee

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่าเมื่อสองปีที่แล้ว ตอนนั้นยังไม่ได้แต่งงานกลับแฟน รอแฟนอยู่ที่เมืองไทย แล้วคืนหนึ่ง แฟนไป party กับเพื่อน ที่ zurich city จนกระทั่งถึง ตี 3 โทรมาบอกว่ากำลังจะเข้าบ้านนะ โทรมาอีกทีบอกว่าตอนนี้อยู่ที่ thai bar.  มีผู้หญิงไทยด้วย คุยกับเขาไหมถามเขาก็ได้ฉันไม่ได้มากับผู้หญิงเราก็ไม่ได้อยากจะคุยหรอก แต่แฟนดันยื่นโทรศัพท์ให้เขาคุยกับเรา แต่กับเป็นว่าเขาเป็นฝ่ายถามเรามากกว่า รอเขาอยู่ที่บ้านเหรอ เราก็บอกว่าไม่รออยู่ที่เมืองไทยกำลังจะไปสวีส รู้จักกันได้ยังไง รู้จักกันตอนไหน เขามากับเพื่อนไม่มีผู้หญิงมาด้วยหรอก พอเขารู้ว่าเราเป็นแค่แฟนเขาก็บอกว่า เป็นแค่แฟนอยู่คนละประเทศไม่มีสิทธ์ในตัวเขาหรอกเราก็ได้แต่ อึ้งกิมกี่ แต่เราได้ยินเสียงของเขา เราก็คิดว่าเขาคง ไม่ได้เป็นอะไรกับแฟนเราหรอกมั้ง แพราะเสียงของเขาแก่ แล้วก็อ้วนมาก  8 เดือน ถัดมา เราไปสวีส ถึงรู้ว่ายายแก่ขอเบอร์โทรแฟนเราแล้วโทรมาชวนแฟนไปกินข้าวที่บ้านแล้วก็ได้เสียกัน ทั้งๆที่ยายคงนั้นทีสามีอยู่บ้านหลังเดียวกันแต่เขาบอกว่าอย่ากันแล้วลูกพึ่งจะได้ขวบเดียวเองไม่รู้ว่าเลิกกันเพราะสามีของเรารึเปล่า ลืมบอกยายแกอายู 40 ปี ส่วน takกี้  ;)อายู 22 แฟนอายุ 21 พอเขารู้ว่ากี้มาสวีสกำลังจะแต่งานเขาก็โกรธแฟนtakกี้มาก เขาก็โทรมาด่าเรา ว่า แฟนtakกี้หลงเขามาก แฟนกี้ก็เลยบอกไปว่าอย่ามารบกวนครอบครัวของฉันเขาก็ยังไลกวุ่นวายส่ง sms มาหาแฟน ตื้อไม่เลิก ตอนนั้น ก็ทะเลาะกับแฟนบ่อยมากแล้วก็ท้องด้วย. .  แต่ก็ผ่านพ้นเหตการณ์นั้นมาได้ โกรธเขาว่าคนไทยด้วยกันไม่หน้าทำอย่างนี้เลย โกรธแฟนที่ไม่ซื่อสัตย์กับเรา ตอนนี้ก็มีความสุขกับหนูน้อยตัวเล็กๆ fona ใกล้จะครบ6 เดือนแล้ว เดือนหน้าก็คงต้องกลับไปอยู่ที่ สวีส ใจก็หวั่นๆ กลัวว่าจะไม่มีเพื่อนคนไทย เพราะ คนไทยที่ โน้น คงจะเป็นเพื่อนเขาหมดเพราะเขาอยู่ที่โน้นตั้ง 13 14 ปี อีกใจก็คิดไม่ต้องสนใจตั้งใจทำงานเก็บเงินดูแลครอบครัวแล้วกลับมาทำกิจการเล็กๆที่เมืองไทย. . .  สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนมีความสุขมากๆ ขอบคุณ ที่มี เว็บดีมากๆอย่างนี้ได้ระบายความในใจออกมาบ้าง ขอบคุณค่ะป้าพร รักษาสุขภาพด้วยค่ะ รัก

เกตุ

อย่าไปสนใจเลยค่ะ ทำความเข้าใจกับครอบครัวเราดีกว่า อันไหนปล่อยวางได้ก็ปล่อยวางเพื่อชีวิตครอบครัวที่สมบูรณ์และมีความสุข ส่วนคนไทยคนนั้นก็ปล่อยให้เค้าทำไปถ้าเราไม่สนใจซะอย่างเดี๋ยวก็เลิกเอง ส่วนเพื่อนคนไทยเดี๋ยวก็เจอคนที่เป็นเพื่อนเราเองคะ คบมากคนก็มากความ ดูแลลูกและสามีดีกว่า (ถ้าสามีเราไม่เล่นด้วยกับเค้าแล้วก็อย่าไปสนใจอีกเลยค่ะ ปล่อยให้เค้าเต้นไปคนเดียว)

pall

สวัสดีจ้าเกตุ

สวัสดีค่ะคุณ tak กี้  คิดว่าคงเรียกชื่อคุณถูกนะคะ
ดีใจค่ะที่ชีวิตคู่ของคุณผ่านไปด้วยดีและมีโซ่ทองน่ารักคล้องใจด้วยกัน
เข้าใจถึงความรู้สึก ความเจ็บปวด เจ็บแค้นของคุณดีค่ะ  แต่พยายามลืมเรื่องเก่าๆถึงแม้จะใช้เวลานานสักนิดนะคะ
ชีวิตคู่ของคุณเพิ่งเริ่มต้น...ยังต้องใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกันอีกยาวนาน เราต้องใช้ความอดทน  อดกลั้น พยายามเข้าใจซึ่งกันและกัน จึงจะประครองชีวิตคู่อยู่ด้วยกันตลอดไป
ดีใจด้วยนะคะที่คุณจะมาใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าทำที่สุด  ครอบครัวจะมีความอบอุ่นและอยู่ด้วยกันยืดยาวเมื่อมาใช้ชีวิตครองคู่อยู่ด้วยกัน 
เพราะความเหงาทำให้มีเหตุการณ์หลายๆอย่างเกิดขึ้น อย่างที่คุณเห็นทั้งๆที่ไม่ตั้งใจทำ ความเหงาทำให้ชีวิตครอบครัวแตกแยก
ป้าคิดว่าสิ่งที่แฟนคุณทำไปโดยไม่ตั้งใจคือความเหงาและหลงไปชั่ววูบหนึ่ง
และตอนนี้เขาก็รู้ตัวดี และถ้าคุณมาอยู่ด้วยคงไม่มีเหตุการณ์เกิดขึ้นแน่ๆ  แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้ว
ก็ไม่สามารถแก้ไขเปลี่ยนแปลงได้ แต่สิ่งที่คุณทำได้คือทำทุกสิ่งทุกอย่างในวันนี้ให้ดีที่สุด
ประคับประครองชีวิตคู่ให้ดีที่สุด พยายามถนอมใจ  เข้าใจกันให้มากที่สุด

เกี่ยวกับคนไทยที่คุณเล่ามานั้นพยายามลืมเขาไปเถอะค่ะ  เขาไม่มีความสำคัญสำหรับแฟนคุณและคุณอีกต่อไปแล้ว  ถ้าคุณมาอยู่ที่นี่แล้ว ป้าคิดว่าคุณคงเจอคนไทยอื่นๆที่อาจจะเป็นเพื่อนที่ดีของคุณในอนาคต
อย่ากลัวว่าจะหาเพื่อนไม่ได้ ค่ะ
และป้าขออวยพรให้คุณและน้องฟอร่ามาใช้ชีวิตที่นี่และมีครอบครัวที่มีความสุขมากๆ
ถ้าคุณมีปัญหาหรือเหงาเข้ามาคุยได้ที่นี่ ป้ายินดีคุยกับคุณเสมอค่ะ 

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เขียนสั้นไปหน่อยเพราะกำลังเขียนบทความลงในเวบซึ่งค่อนข้างจะเครียดพอสมควร
และอีกอย่างไม่ค่อยมีเวลาช่วงนี้เลย