ผู้คนใน Lausanne เป็นยังไงครับ

Previous topic - Next topic

day

ทราบมาว่าส่วนใหญ่ใช้ภาษาฝรั่งเศส เค้าพอคุยอังกฤษรู้เรื่องมั๊ยครับ
เค้าเหยียดคนเอเชียหรือเปล่า

Kanjana

ใช่ค่ะเป็นส่วนมากเลยค่ะ ก้อพอมีบ้างที่พูดภาษาอังกฤษนะค่ะ แต่ไม่มากเท่าไรแล้วแต่อาชีพด้วย คนเก่าๆก้อพูดแต่ภาษาฝรั่งเศสมากกว่า ขนาดพ่อแม่สามีกับพี่ชายเค้าเรายังพูดอังกฤษไม่ได้เลยหละค่ะ แต่คงต้องมีเพราะมีสถานที่ท่องเที่ยวมากมายก้อต้องพูดได้บ้างนิดหน่อยสำหรับภาษาอังฟษเราว่านะ เพราะส่วนใหญ่อาศัยสามีเป็นล่ามให้นะค่ะ ไม่น่าจะเหยียดคนเอเชียนะค่ะ เพราะที่สวิสคนหลากหลายเชื้อชาติเหลือเกิออิอิ คนไทยไม่มากเลยแถวโลซานหรือว่าเราไม่เจอเองก้อไม่รู้เนอะ จะมาอยู่ที่โลซานเหรอค่ะ เราเพิ่งมาอยู่ได้แค่สองเดือนเองค่ะ

tsubasa_bell

เด๋วผมจะตามไปอยู่โลซานด้วยคนนะค้าบบบบบบบบบบ

กำลังให้แฟนสอนภาษาฝรั่งเศสอยู่คับ 

โลซานร้อนไหมคับตอนนี้ ^^

Kanjana

จะเมื่อไรค่ะ เพราะคงอยู่ไม่นานเพราะสามีชอบเมืองไทยมากกว่าอิอิ
ตอนนี้อากาศร้อนค่ะแต่ไม่มากเหมือนเมืองไทย แต่ก้อไม่ชอบอยู่ดีค่ะ
เพราะมันร้อนๆอยู่ในบ้านก้อเย็นๆ แต่ข้างนอกร้อนจนปวดหัวเลยค่ะ
แต่อาจจะแล้วแต่คนม้างค่ะ

สวัสดีคับ คุณกาญจนา :)

ตอนนี้ยังไม่รู้เลยคับว่าจะไปช่วงไหน แต่คุยๆกันว่าเรียนจบแล้ว จะทำเรื่องแต่งงานแล้วก็หาที่เรียนทางโลซานอ่ะคับ  เกี่ยวกับการโรงแรมอะไรประมาณนี้แหละคับ 

ไม่ทราบว่าพี่อยู่ที่นี่นานรึยังคับ ก็ยังอยากไป แต่ติดตรงที่เรียน แฟนก็อยู่ที่เมืองไทยกับผมนี่แหละ ถ้าจะไปจริงๆก็คงรอทุกอย่างให้มันลงตัวอ่ะคับ

ยังไงก็ขอให้พี่โชคดีนะคับ ถ้าพี่กลับเมืองไทย งั้นผมจะไปเจอใครอ่ะคับ คนไทยอยู่ที่โลซานเยอะไหมคับ?

Kanjana

สวัสดีจ้า
เรียกพี่ก้อได้ไม่ต้องเรียกคุณหรอกจ้า เรียนอีกหลายปีไหมหละ เพราะพี่มาอยู่ได้เกือบจะสามเดือนหละ คิดว่าอยู่นี้ไม่น่าจะเกินสองปีนะ แต่ก้อแล้วแต่สถานการณ์อีกทีนะ คนไทยที่โลซานเท่าที่พี่คนหนึ่งที่พี่เจอบอกมาว่าก้อมีเยอะนะ แต่ตัวพี่ยังไม่เจอใครเป็นจริงเป็นจังเลยค่ะ หรือว่ามันแล้วแต่ว่าเราอยู่ส่วนไหนของโลซานด้วย ถ้าอยู่ในเมืองน่าจะมีเยอะ ที่พี่อยู่ค่อนข้างเงียบเป็นส่วนตัวนะ ส่วนใหญ่ที่จะเจอเห็นพี่เค้าบอกก้อเท่าร้านขายของไทยนะ พี่ไม่ค่อยได้ไปเท่าไร ส่วนใหญ่ไปที่ใกล้ก้อร้านของคนเวียดนามนะ ไงก้อขอให้น้องโชคดีได้มาใช้ชีวิตที่นี้กะแฟนเร็ววันอย่างที่ตั้งใจนะจ๊ะ

คับผม ขอบคุณพี่มากๆนะครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้กันฟัง

ตอนนี้ผมเหลือเวลาเรียนอีกประมาณหกเดือนก็จะจบแล้วครับ อันนี้รวมฝึกงานแล้วนะคับ คือผมเรียนด้านธุรกิจการบินอ่ะคับ
ช่วงสามเดือนก่อนสิ้นปีนี้ ก็ฝึกงานที่สนามบินเชียงใหม่อ่ะคับ  ;D เรื่องที่จะไปอยู่ที่นู้นคงต้องรออะไรให้ลงตัวก่อนอ่ะคับ ผมอยากทำงานเกี่ยวกับที่เรียนมาก่อน แล้วค่อยไปต่อยอดที่นู้นอีกทีคับ (ส่งเมล์ไปถามสวิสแอร์ ก็ยังไม่ตอบสักที แต่มีประกาศรับลูกเรือ) คือคงทำเรื่องอะไรทั้งหมดที่เมืองไทยก่อนย้ายไป เพราะตอนนี้ผมกับแฟนก็อยู่เมืองไทยด้วยกัน แต่เขาอยู่เชียงใหม่มาเก้าปีแล้วคับ คงเหงามากๆเลยนะคับ ไม่มีคนไทยเลย คือพี่กับแฟนพูดภาษาฝรั่งเศสป่าวคับ หรือว่าเยอรมัน? ผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่เกี่ยวกับเมืองนี้ แต่เห็นแฟนบอกว่าครอบครัวเขาพูดฝรั่งเศส ผมก็พูดฝรั่งเศส ปนอังกฤษ ปนไทยกับแฟน งงๆดีคับ หวังว่าผมคงตามพี่ไปทันน้าาาาาาาา

พี่ชื่ออะไรเหรอคับ ผมชื่อเบลล์นะคับ

ู^^ โชคดีที่โลซานนะคับ

Kanjana

ไม่เป็นไรประสบการณ์อันน้อยนิดที่มีอิอิ ตอนแรกตั้งใจมาอยู่ไม่นานมาเที่ยวก่อนที่สามีจะไปตั้งรกรากที่เมืองไทยนะ แต่พอดีท้องเสียก่อนเลยไปเที่ยวไหนไม่ค่อยสะดวกแล้วจะคลอดที่นี้เลยเสียเวลาอยู่ที่นานมากขึ้นหน่อยจะได้อยู่กะครอบครัวเค้าด้วย ท้องด้วยเลยไม่ค่อยสะดวกไปไหนมาไหนมากเพราะจะเหนื่อยง่ายนะเมื่อยปวดหลังเห่อๆอาการคนท้อง คลอดก้อปลายๆปี ต.ค.นะ ดีแล้วจัดการทุกอย่างให้เรียบร้อยหาข้อมูลเยอะๆแล้วค่อยย้ายมาก้อไม่ช้าเกินไปเพราะเราเตรียมพร้อมทุกอย่างแล้ว โซนนี้เป็นโซนฝรั่งเศสนะโลซาน เจนีวารู้แค่นี้อิอิ เค้าพูดฝรั่งเศสกันทั้งนั้นจ้า แต่พี่พูดไม่เป็นอิอิ โชคดีที่สามีพูดไทยกะอังกฤษได้นะจ๊ะก้อเลยสบายหน่อย ลำบากกะครอบครัวเพราะพูดได้แต่ฝรั่งเศสแต่ก้อไม่ใช่ปัญหาอะไรเพราะพวกเค้าใจดีนะ ก้อเลยอยู่แบบสบายๆไม่คิดอะไรมากก้อยิ้มๆไปให้สามีคอยแปลให้บ้างนะ รู้คำนิดหน่อยแต่ไม่มากนะ หวังว่าเราคงได้เจอกันก่อนพี่จะกลับเมืองไทยนะ โชคดีได้คำตอบจากสวิสแอร์เร็วๆๆได้ทำงานกะเค้าก้อได้ประสบการณ์ด้วยเนอะ ลืมบอกไปพี่เป็นคนเชียงใหม่นะตอนนี้ครอบครัวก้ออยู่ที่นั้นกัน ไปฝึกงานช่วงนั้นอากาศก้อดีได้อยู่กะแฟนด้วย ขอให้มีความสุขและสนุกกับการฝึกงานที่นั้นนะจ๊ะ
ยินดีที่ได้รู้จักน้องเบลล์อย่างเป็นทางการจ้าอิอิ พี่ชื่อจิ๋มจ้า
โชคดีในทุกเรื่องๆนะจ๊ะ

ขอแสดงความยินดีกับพี่ด้วยนะครับ ส่วนตัวผมคงไม่มีการคลอดลูก ฮ่าๆๆๆๆๆ ;D ก็อยุ่ที่สวิสดีแล้วครับ อากาศและก็เขาก้ได้ดูแลพี่และลูกด้วยนุ

พี่เป็นคนเชียงใหม่เหรอคับ ส่วนตัวผมเองเป็นคนลำปาง แต่รุ้ที่ทางเชียงใหม่มากกว่า (เอ๊ะ ยังไง?)

ที่โลซานเห็นที่บ้านเขาก็พูดฝรั่งเศส ผมเริ่มพูดได้ละ หลังจากไปอยู่ฝรั่งเศสมาก่อนและก็เรียนที่กงสุลฝรั่งเศส ที่เชียงใหม่อ่ะคับ และตอนนี้เขาก็กำลังสอนๆๆๆ แต่เห็นว่าฝรั่งเศส สวิสก็ต่างกับฝรั่งเศสจริงๆอีก ผมละงงเลย แต่ก็กำลังเรียนๆให้พูดให้ได้คับ เพื่อที่จะได้หาเรียน หางาน ที่นู้นง่ายๆ อิอิ ผมได้รับเมล์จากทางสวิสแล้วอ่ะคับ คือเขาบอกว่าต้องถือพาสสวิส แล้วก้พุดเยอรมัน ฝรั่งเศส ได้ อันนี้น่าจะยากสุดๆ แต่คุยกับแฟนแล้ว คงต้องลองทำงานด้านการบินที่บ้านเราก่อนอ่ะคับ แล้วค่อยย้ายไปนู้น เพราะว่าเด๋วไปแล้วต้องเรียนรู้ใหม่หมด เขาก้ไม่อยากได้ เลยทำเอาประสบการณ์ที่บ้านเราก่อน

พี่อยู่ที่นู้นแบบถาวรเหรอคับ?

ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลุกนะครับ  :)

เบลล์

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

อยู่เจนีวาค่ะ ภาษาฝรั่งเศสแท้ๆต่างกับภาษาฝรั่งเศสสวิสนิดหน่อยค่ะในคำบางคำ  แต่เท่าที่สังเกตุเห็นรู้สึกว่าคนสวิสพูดช้ากว่าคนฝรั่งเศส ซี่งก็เป็นผลดีสำหรับกระเหรี่ยงอย่างเราๆ  จะได้ไม่เป็นงง

Kanjana

สวัสดีทั้งเบลล์และตุ้มนะค่ะ
ไม่อยากบอกให้อายไม่รู้ถึงความแตกต่างของภาษาหรอกค่ะเนื่องจากพูดไม่ได้ก้อเงี้ยหละ ไม่ได้คิดตั้งรกรากทำให้เราไม่ได้สนใจที่จะเรียนนะจ๊ะแย่จังเลยย พอคิดว่าอยู่ไม่นานก้อเลยไม่ได้เรียน สามีก้อเป็นเป็นใจด้วยสิ เพราะอย่างงั้นก้อกลับไปเมืองไทยไปใช้ชีวิตที่นั้นเหมือนเดิม ได้ทำงานเพิ่มประสบการณ์ก้อดีจ้าเบลล์พร้อมเมื่อไรก้อมา เพราะอย่างไงสวิสก้อรอเรามาอยู่แล้วจ้า งั้นก้อสบายเลยรู้ที่ทางดีสงสัยไปหาแฟนบ่อยหละสิ(แอบแซวอิอิ)
ขอบใจจ้า ไงก้อโชคดีในทุกๆเรื่องนะเบลล์
ปล.แหมๆๆถ้าเบลล์คลอดลูกได้คงแปลกหละนะ แต่ดีออกไม่ต้องรอและเหนื่อยเก้าเดือน แค่เริ่มต้นนะเนี้ยอิอิ

สวัสดีคุณตุ้มและก็คุณพี่จิ๋มนะครับ

ถ้ากลับมาไทยแล้วคงได้เจอกันที่เชียงใหม่มั้งคับนุ ผมก็คงไปอยู่เชียงใหม่ก่อน แล้วเรื่องจะไปที่นู้น คงอีกนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ท้ายๆนี่พี่จิ๋มแอบหยอดมุขมาเพียบเลยน้าาาาาาาา  ฮ่าๆ

ยังไงขอให้พี่ และครอบครัวของพี่ทั้งสองโชคดีนะครับ

แล้วมาเล่นประสบการณ์ใหม่นะครับ

อันท้ายนี้จะบอกว่า

แล้วมาเล่าประสบการณ์ใหม่นะครับ ไม่ใช่มาเล่นประสบการณ์ใหม่

แก้ๆๆๆครับ

Kanjana

สวัสดีจ้าน้องเบลล์
ดีนะเนี้ยมาแก้ไม่งั้นคงตกใจแย่เลยยยเล่นประสบการณ์ใหม่อิอิ คุยกันสนุกๆมีแซวกันบ้างจะได้ไม่เบื่อไงจ๊ะ ถ้ายังอีกนานไม่แน่คงได้เจอกันที่เชียงใหม่แน่เลย เพราะญาติๆก้ออยู่ทางนั้นกันหมด มีอะไรก้อเอามาแชร์แลกเปลี่ยนกันได้ แต่พี่คงโลกแคบไปหน่อยเพราะไม่ค่อยได้ไปไหนและไม่ค่อยได้ใช้ภาษาเค้าด้วยนิ เวปนี้ส่วนมากก้ออยู่ทางโซนเยอรมันซะส่วนมาก ไม่มีทางโซนฝรั่งเศสเลย คิดแล้วเศร้าอิอิว่าไปงั้นหละ
พี่เองก้อขอให้เบลล์กะแฟนโชคดีในทุกๆเรื่องๆนะ สมหวังได้แต่งงานเร็วๆๆหละ ถึงแม้ว่าจะมีลูกเหมือนพี่ไม่ได้ก้อตาม แค่แซวเล่นนะอย่าคิดมากนะ
เอาไว้คุยกันใหม่จ้า
รักษาสุขภาพด้วยนะ

สวัสดีครับพี่จิ๋ม สุขภาพเป็นไงบ้างเอ่ยครับ? แข็งแรงทั้งแม่และลูกไหมครับ อยากเห็นน้องตัวน้อยๆเร็วๆ แต่คงอีกนานนุ ถ้ามาเชียงใหม่ก็อย่าลืม ชะแว๊ปๆ ส่งข่าวมานะครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่หายๆไปหลายวัน เนื่องจากหัวหินรถติด(เกี่ยวกันไหมนิ) เนื่องจากเที่ยวกับกลุ่มเพื่อนๆอ่ะครับ เลยไม่มีเวลามาแอ่วหาพี่นี่ 

เรื่องภาษาผมว่าไม่ยากหรอกครับ เดี๋ยวแฟนพี่ก็สอนเอง เรียนฟรีเลย ซึ่งผมก็ทำอยู่ หลังจากที่เรียนฝรั่งเศสที่กงสุลเล็กเชียงใหม่ แล้วก้ได้หนังสือและแบบฝึกหัดมาอย่างละหนึ่งเล่ม และก็ขอไฟล์เสียงบทสนทนามาอ่ะครับ โหลดเก็บไว้ฝึกฟัง ตอนไปเที่ยวไหนไกลๆด้วยกัน ก็สอนไปในตัวเลย^^ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เรียนครับ เพราะว่าเรียนภาษาญี่ปุ่นอีกตัวหนึ่งและก็ครูสอนไม่อยู่ครับ หนีไปเที่ยวจีนได้เดือนหนึ่งแล้ว พฤหัสนี้กลับแล้วครับ โดนบังคับให้กลับ ^^ ด้วยวีซ่าหมดด้วยแหละครับ เลยต้องออกนอกประเทศ และก็เที่ยวยาวเลย  พี่เป็นยังไงบ้างครับ เที่ยวโลซานทั่วยังเอ่ยครับ? อยากไปเที่ยวบ้าง แต่คงอีกนานครับ เพราะว่าเรื่องเรียน ฝึกงานด้วย เยอะแยะครับ

เรื่องแต่งงานก็แพลนๆไว้อีกประมาณสองปีหน้านู้นแหละครับ รออะไรๆพร้อมกว่านี้ก่อน 

ส่วนคำแซวก็สนุกครับ ผมว่าดีออกที่พี่ๆยังเข้าใจในสิ่งที่ผมและแฟนเป็น เป็นสีสันของชีวิตครับ ในเมื่อเลือกเกิดไม่ได้ แต่ก็เลือกที่จะเป็นได้ ยิ่งเราเจอคนที่เข้าใจเราก็ถือว่าคุ้มค่ากับการที่ได้เกิดมาแล้วครับ  ;)

ผมก็ขอให้พี่จิ๋มมีความสุขในครอบครัวมากๆนะครับ ดูแลสุขภาพของคุณแม่และคุณลูกให้ดีๆ และอย่าลืมคุณพ่อล่ะครับ

โชคดีนะครับ
เบลล์