News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Swiss University

Previous topic - Next topic

Ta

Sawasdee kha. I am Ta. I am looking for a master degree in Switzerland. Does anyone know about hotel and tourish management in master degree in Zurich or somewhere nears which is not expensive? Thank you for the kind assistance.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0117 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

มน.ตต.

ถ้าที่มหาวิทยาลัยคิดว่าไม่มีสอนการโรงแรมนะคะ  แต่จะมีโรงเรียนการโรงแรมโดยเฉพาะนะคะ  รู้สึกคุณศักดาจะตอบไว้ในกระทู้คุณกี้(กระทู้ที่ 116 ห้องเดียวกันนี้ล่ะคะ) และมีคุณเอมี่กำลังเรียนอยู่คะ  มีเมลคุณเอมี่ให้ติดต่อด้วย ลองไปอ่านดูนะคะมีข้อมูลเพียบเลยคะ  แต่ว่าระบบการศึกษาของสวิตเซอร์แลนด์ไม่เหมือนบ้านเรานะคะ  ถ้าจบแล้วก็ไม่แน่ใจว่าจะได้มาสเตอร์ดีกรีป่าวนะคะ  เพราะถ้าได้ตรีจากบ้านเราถ้ามาเทียบทางนี้เท่ากับเรียนปีหนึ่ง ไม่เกินปีสองตามวิชาที่เทียบได้เองนะคะ  ยังไงลองเข้าไปกระทู้ที่แนะนำดูนะคะ  อาจจะได้อะไรดี ๆ เพิ่มขึ้นนะคะ

เห็นถามนานแล้วนะคะ  พอดีป้าไม่อยู่ไม่มีคนเข้ามาตอบ ช่วยได้แค่นี้เองคะ  โชคดีคะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณTa
 ผมเคยไปปรีกษาข้อมูลเกี่ยวกับการเรียน  
 กับ Berufs-,Studien-und Laufbanhnberatung  
 Bern-Mittelland เกี่ยวกับด้านงานบริการนี้เช่นกัน  
 และได้ข้อมูลมาดีมากทีเดียวเลยละครับ  
 ผมคิดว่าถ้าคุณอยู่สวิสฯ ทำงานอยู่ที่นี่ น่าจะลอง
 ไปปรีกษาองค์กรใกล้ทีุ่อยู่คุณอยู่ดูนะครับ อาจได้ความรู้
 ในการการเรียนหรือศีกษาพอเป็นแนวทางให้ได้
 เยอะเลยละครับ ที่นี่บริการฟรีครัีบ แต่ถ้าคุณอยู่เมืองไทย  
 คิดว่าจะมาศึกษาต่อก็อ่านตามที่อยู่และข้อมูลข้างล่างนี้นะครับ  
 ส่วนราคาและค่าเทอมนั้นผมไม่ทราบครับ  
 ขอให้คุณติดต่อได้นะครับถ้าสนใจ

สำหรับในมหาวิทยาลัย
 นั้นไม่มีสอนการโรงแรม ดังที่คุณ มน.ตต. แจ้งให้ทราบแล้วนะครับ

ส่วนผมตอนนี้เบนเข็มชีวิตแล้ว ...
 เลยไม่ได้เรียนดังที่หวังไว้ตอนแรก...  
 ตามข้อมูลที่ได้มาเกี่ยวกับมาสเตอร์ดีกรีมีดังนี้ครับ
 ส่อนถ้าจะเรียนระดับอื่นๆ ติดต่อได้ตามที่อยู่เว็บ
 ขององค์กรเหล่านี้ได้นะครับ  

***Aus- und Weiterbildung im Gastgewerbe
 holtelleriesuisse: www. berufe-gastgewerbe.ch

Gastrosuisse: www.hotelgastro.ch

Hotel & Gastro formation: www.hotelgastro.ch

Hotel & Gastro Union
 : www.gastroline.ch

Schweizerischer Verband für Berufsberatung:
 www.berufsberatung.ch

Auskunft über Institutionen für Aus - und  
 Weiterbildung im Tourismus
 Höhere Fachschule für Tourismus(HFT/HWV Luzern:
 www.hsw.fhaz.ch

Internationale Schule für Touristik IST:
 www.ist-zurich.ch

MBA in International Hospitality Management  
 การสอนเป็นภาษาอังกฤษ การสอน  
 แบ่งเป็น 3 เทอม รวมเวลาทั้งหมด 18 เดือน

สิ่งที่ต้องเตรียมคือ(ต้นฉบับเป็นภาษาเยอรมันนะครับ)
 -Mindestens zwei Jahre Berufserfahrung  
 möglichst in der Hotel-Gastro-Brache  
 ประสบการณ์ในสายงานด้านการโรงแรม หรือ
 งานด้านบริการร้านอาหาร 2 ปี

-Abschluss auf Hochschulstufe oder gleichwertiger  
 วุฒิ จบจากโรงเรียนอุดม หรือ เทียบเท่า

-gute mündliche und schriftliche Kenntnisse in Enlisch:  
 600 Punkte im TOEFL-Test in Englich als Fremsprache für nichtenglischsprachige Kandidateinnen und Kandididaten  
 ความรู้ในการใช้ภาษาอังกฤษ คะแนนสอบของ TOEFE-Test  600 คะแนนขึ้นไป สำหรับนักศึกษาที่ไม่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาต่างชาติ

-GMAT(Graduate Management Admission Test)
 สอบเข้า

-Über die Aufnahme von Kadidaten mit anderen Ausbildungen entschiedet die MBA-Komminsion  
 การตัดสินใจพิจารณารับนักศึกษานั้นขึ้นอยู่กับคณะกรรมการ  
 MBA เป็นผู้ตัดสิน

ทั้งหมดนี้สามารถสอบถามข้อมูลเพื่มเติมได้ที่  
 Ecole hôtelière de Lausanne  
 Département des Admission  
 Lechalet-à-Gobet,
 100 Lausanne 25  
 Tel. (0041) 021 785 11 11  
 Mail. mba@ehl.ch
 www.ehl.ch

** ขอให้โชคดีประสบความสำเร็จดังที่หวังและตั้งใจใว้นะครับ
 *** ข้อมูลทั้งหมดนี้คัดและแปลจาก หนังสือของ
 hotelleriesuisse, Nachwuchsmarketing,  
 Postfach, 3001, Bern
 Ausgabe: September 2005

ศักดา

แ้ก้ครับ... พิมพ์เพลินเกินไปหน่อย ขอโทษด้วยนะครับ...

*จาก สำหรับนักศึกษาที่ไม่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาต่างชาติ*  
 แ้ก้เป็น
 **สำหรับนักศึกษาที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาต่างชาติ**