News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สถาบัน ETH

Previous topic - Next topic

nu

อยากทราบรายละเอียดการไปเรียนต่อ ป.โท  ที่ ETH มีใครทราบหรือป่าวครับ หรือว่ามีใครที่เรียนอยู่ที่ ETH ช่วยตอบหน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0119 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

มีหลานจบเอกทางด้านไบโอโลจี้และทำงานด้านค้นคว้าที่นั่นค่ะ  ถ้าไม่มีผู้เข้ามาตอบจะสอบถามจากหลานให้  

nu

ขอบคุณครับ ผมจะรอคำตอบครับ

ตุ้ม

หลานให้คุณNuเข้าไปอ่านค้นคว้าข้อมูลที่เวปนั้นนะคะ

www.ethz.ch/prospectives/index_EN

และถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็ติดต่อมาค่ะ

nu

คือผมได้เข้าไปดูแล้วครับ แต่ผมอยากทราบเกรี่ยวกับการสอบเข้า การใช้ชีวิตระหว่างเรียน ค่าใช้จ่ายต่างๆ การเตรียมตัวก่อนไปเรียน ครับผมขอบคุณมากครับ

ตุ้ม

จะสอบถามหลานในหัวข้อที่คุณอยากทราบให้ค่ะ  คุณ nu เวลานี้พำนักอยู่ที่ซูริคแล้วใช่ไหมคะ  ภาษาเยอรมันของคุณอยู่ในระดับที่จะฟังเลคเชอร์ได้หรือยังคะ

nu

ตอนนี้ผมอยู่ที่เมืองไทยครับ  กำลังเรียนอยู่ปีหน้าจะจบครับ ผมก็มีข้อมูลของสถานบันอยู่ส่วนหนึ่งครับ โดยดูจาก Internet  เช่น เป็นมหาลัย อันดับ 20 ของโลก และเป็นมหาลัยชั้นแนวหน้าของยุโรป และที่เมืองไทย บริษัท ใหญ่ๆอาทิเช่น ปูนซีเมนต์ไทย เขายอมรับครับและต้องการคนที่จบจากสถาบันเหล่านี้ครับ  และพอรู้ว่าที่สถาบันนี้มีหลักสูตร ภาษาอังกฤษ แต่อยากทราบประสบการณ์การเรียนโดยตรง จากคนไทยที่เคยเรียน แล้วผมจะได้เตรียมตัวก่อน ซึ่มมีเวลา 1 ปีในการเตรียมตัวครับ  ผมขอเรียกคุณตุ้มว่า ป้าได้มั้ยครับ เพราะดูแล้วน่าจะน่าจะอายุเยอะ และหลานก็จบปริญญาเอกแล้ว  ผมขอบคุณมากครับที่เป็นธุระไปถามหลานให้ผมครับ

nu

ภาษาเยอรมันผมก็ยังไม่รู้เรื่องครับ  ทั้งที่ผมก็ทำงานให้ บริษัท เยอรมันที่ไทยครับ แต่ก็ใช้ ภาษาอังกฤษแทนครับ แต่ก็อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับภาษาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตุ้ม

คุณ nu ติดต่อกับหลานชื่อ John โดยตรงแล้วกันนะคะ(ภาษาอังกฤษ/เยอรมัน/ฝรั่งเศส)  มีอะไรก็ไต่ถามกันเอง  คุณก็แนะนำตัวเองว่าเป็นคนไทยที่น้าเคยถามเรื่องการเข้ามหาวิทยาลัยมา แต่คิดว่าช่วงนี้คิดว่าติดวันหยุดคริสมาสและปีใหม่  หลานอาจจะตอบช้าหน่อยค่ะ

grimshaw@mol.biol.ethz.ch

nu

ขอบคุณมากครับ

ต้น

แสวัสดีครับคุณ nu และคุณตุ้ม

ETH เป็นมหาลัยที่ดังมากครับของยุโรปดูจาก ranking บางสำนักก็จะอยู่อันดับที่ 5 ในปี 2003-2006 พยายามเข้าให้ได้นะครับ มหาวิทยาลัยจะเน้นวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมากเท่าที่ทราบมา ถ้าเรียนโทหรือเอกน่าจะติดต่อที่Prof.โดยตรงในสาขาที่เราสนใจ อาจจะไม่ต้องผ่านขั้นตอนเหมือน undergraduated มหาลัยน่าจะมีหลักสูตรนานาชาติให้เลือกเรียน ค่าใช้จ่ายดูที่ กพ.หรือสถานทูตไทยน่าจะประเมินได้ สำหรับการใช้ชีวิตที่นั่นผมไม่เคยไป ยังอยู่เมืองไทยและถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก็จะไปเรียนเอกที่ swiss เพราะชอบประเทศและระบบการศึกษาที่ดีเห็นเขาว่าอย่างนั้น อนาคตอาจจะได้ขอคำปรึกษากับพี่ๆ น้องๆในโอกาสต่อไป ยังไงขอให้คุณ nu โชคดีและคิดว่าถ้าเลือก u นี้ไม่ผิดหวังครับ เราอาจจะมีโอกาสได้พบกัน
 ต้น

nu

สวัสดีปีใหม่ครับ
 ขอบคุณมากครับคุณต้นสำหรับข้อมูลดีๆ  ผมจะพยายามเข้าให้ได้ แล้วคุณต้นสนใจที่จะเรียนต่อในสาขาอะไรครับ ถ้ามีข้อมูลดีๆอีกก็มาแรกเปลี่นกันอีกนะครับ หรือติดต่อทางmail ผมนะครับ

ต้น

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ
 คุณ nu ถ้าสนใจเรียนที่สวิตลองติดต่อสมัครสอบทุนสวิตฯ ที่สถานทูตในประเทศไทยนะครับแต่แต่ปี2007นี้น่าจะประกาศไปแล้ว ช่วงประกาศรับสมัครน่าจะประมาณเดือนตุลาในแต่ละปี แต่ต้องมีความรู้ภาษาฝรั่งเศสหรือเยอรมันในระดับดีเห็นมีสอบภาษาด้วยและมีมหาวิทยาลัยตอบรับแล้ว แต่ถ้าใช้ทุนส่วนตัวน่าจะไปได้เลยถ้าไปเรียนเป็นหลักสูตรอินเตอร์ หรือลองไปสมัครสอบทุน ก.พ. ปี 50 น่าจะกำลังเปิดรับสมัครดูรายละเอียดได้ที่ กพ.ส่วนทุนสวิตฯ ดูรายละเอียดได้ที่สถานทูตสวิตประจำประเทศไทย 02253 0156 หรือลองดูที่ สถาบันหรือแล็ปที่ work เขาอาจจะมีแหล่งทุนให้  
 โขคดีครับ

nu

ขอบคุณมากครับ คุณต้นผมจะลองเข้าไปดูตามที่คุณต้นให้ข้อมูลมา