จะไปเรียนการโรงแรมที่สวิสครับ อยากทราบข้อมูลหน่อยครับ

Previous topic - Next topic

กี้

คือผมได้ข้อมูลมาเกี่ยวกับโรงเรียนการโรงแรมแห่งหนึ่ง ชื่อ HTMi (The School of International Hotel and Tourism Management) ในเมือง Sörenberg, Kanton Luzern
 จึงอยากถามพวกพี่ๆ ป้าๆ น้าๆ ว่ามีใครพอรู้จักโรงเรียนแห่งนี้บ้างครับ
 โรงเรียนนี้ไม่ได้อยู่ในสมาคมโรงเรียนการโรงแรม (ASEH, Swiss Hotel Schools Association) ครับ ผมเลยรู้สึกแปลกๆ อยู่ ไม่แน่ใจเลยครับ
 หากมีใครพอมีข้อมูลเกี่ยวกับโรงเรียนนี้บ้าง ขอความกรุณาช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0116 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณกี้
 ผมอยู่แถบเขตเบินร์ครับ เลยไม่ค่อยคุณกับชื่อของโรงเรียนนี้เท่าไร
 ที่รู้มาโรงเรียนที่ Luzern มีโรงเรียนชื่อดังอยู่เช่นกัน คิดว่าถ้าโรงเรียนชื่อดัีงจะต้องเป็นสมาชิกกับองค์กรการโรงแรมแน่นอน...

ที่เบินร์ก็มีโรงเรียนอยู่ Thun ครับ ดังเช่นกัน ในแถบเบริน์ลองเขาไปดูนะครับ โรงเรียนนี้แน่นอนครับไม่มีหลอก เพราะนักเรียนสวิสฯ เรียนกันเยอะเช่นกัน  
 ที่อยู่เว็บ http://www.hfthun.ch/

และโรงเรียนการโรงแรมติดอันดับโลกก็จะมีอยู่ทีเมือง โลซานล์ครับ(ขอโทษด้วยที่ไม่มีที่อยู่)  

ถ้าให้ดีเพื่อความมั่นใจ คุณสามารถติดต่อองค์กรก่อนได้นะครับ
 เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีโรงเรียน ที่ขายชื่อเสียงของการโรงแรมของประเทศสวิสฯ เยอะ แต่สอนไม่มีคุณภาพ... ทำให้เราเสียทั้งเวลาและเงิน เปล่าๆ เคยมีข่าว ลงอยู่บ่อยๆ เช่นกันครับ  สถาบันเหล่านี้อาศัยช่องโหว่ของกฏหมาย เปิดการโรงเรียนการโรงแรม ขณะนี้ยังไม่มีการควบคุม ทำให้น้กเรียนต่างชาติที่มีความหวัง และตั้งใจที่จะมาเรียน หลงกลก็เยอะ...

เป็นกำลังใจช่วยครับ ขอให้ประสบความสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะครับ

ที่อยู่ขององค์กร นะครับ
 GastroSuisse
 Blumenfeldstrasse 20
 8046 Zürich
 Tel:  0848 377 111
 Fax: 0848 377 112
 mail to: info@gastrosuisse.ch

ศักดา

สวัสดีครับ คุณกี้ วันนี้ผมนำที่อยู่ของโรงเรียนการโรงแรมที่ได้รับการรับรองจาก สมาพันธ์สวิสฯ มาฝากครับ อยู่ที่ Luzern เช่นกัน ดังครับโรงเรียนนี้**Als «von der Schweizerischen Eidgenossenschaft anerkannte Höhere Fachschule» stellt die Schweizerische Hotelfachschule Luzern (SHL) eine gewinnträchtige Investition in Ihre Zukunft dar.**

ที่อยู่เว็บนะครับ
 http://www.shl.ch/index.cfm

โรงเรียนการโรงแรมที่อยู่เมืองโลซาน ที่เขียนบอกนะครับที่ดังติดอันดับโลกคือ École Hôtelière de Lausanne   
 เว็บ ** www.ehl.ch

เว็บขององค์กร เกี่ียวกับองค์กรของโรงแรม  
 Verbände

hotelleriesuisse**  www.hotelleriesuisse.ch   
 GastroSuisse**  www.gastrosuisse.ch   
 Hotel & Gastro formation ** www.hotelgastro.ch   
 Hotel & Gastro Union   ** www.gastroline.ch

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่ม เพื่อความมั่นใจ ก่อนตัดสินใจ...  
 คุณสามารถสอบถามข้อมูลได้จาก องค์กรได้
 เหล่านี้ได้นะครับ ขอให้โชคดีนะครับ

เอมี่

สวัสดีค่ะคุณกี้
 เราเป็นนักเรียนที่ HTMi  
 ไม่ทราบว่าสนใจจะมาเรียนระดับไหนหรอคะ แล้วคุณอยากรู้รายละเอียดในด้านไหนหล่ะคะ
 อีกอย่างเราก็ไม่รู้ว่าโรงเรียนอื่นเป็นยังไง ก็เลยไม่รู้ว่าจะเทียบกันยังไงอะค่ะ
 แต่อยากแนะนำว่าให้หาข้อมูลของแต่ละโรงเรียนให้แม่นมากๆก่อนตัดสินใจนะคะ

st.gallen

ถ้าไม่เป็นการรบกวนน้องเอมี่ กรุณาติดต่อกลับมาหน่อยนะครับ เพราะสนใจเรื่องโรงเรียนอยู่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กี้

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากนะครับที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามของผมครับ

qpid

พวกพี่ๆคะหนูอยู่ม.6กะจะไปเรียนต่อที่สวิสแต่ภาษาอังกฤษไม่เก่งจะทำไงดีคะ