พ่อบ้านสวิสชอบกินอะไรกันบ้างเอ่ย

Previous topic - Next topic

ing

พอดีคิดเมนูไม่ค่อยออกแล้วค่ะว่าคนสวิสถูกปากอาหารไทยอะไร กันบ้าง ส่วนที่บ้านชอบจริงๆผักกระเพราไข่ดาว แม่บ้านสวิสแนะนำหน่อยนะคะ ::)

Jojo

สวัสดีจ้า

ถ้าจะให้แนะนำ คุณสามีโจ้ชอบกินน้ำพริกกะปิ ปลาทู และก็แกงส้มปลาทอดแบบน้ำข้น ๆๆ หรือไม่ก็แกงอ่อมไก่ใส่ปลาร้านได้นิดหน่อยอ่ะ  พอไหวมั๊ยเอ่ย...555  สามีอยู่ไทยนานไงเลยชอบของพวกนี้;D
เอาเป็นว่าแชร์ประสบการณ์จากการที่ทำอาหารไทยให้พ่อแม่สามี หรือบรรดาเพื่อนฝูงเค้าล่ะกัน เอาแบบอาหารที่ตักกันกินแบบหมดจดจนจานแทบไม่ต้องล้างเลยนะ แกงเขียวหวาน ป่อเปี้ยะทอด ผัดเปรี้ยวหวาน แกงคั่วสับปะรด ผัดผักน้ำมันหอย ผัดผักบุ้ง ผัดคั้นช่ายปลาทอด น้ำพริกอ่อง ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน ยำวุ้นเส้น ส้มตำไทย ขนมปังหน้าหมู ไก่สะเต๊ะ ผัดพริกไทยดำ คือทำให้ฝรั่งทานก็ทำรสชาดประมาณให้เด็กทานอ่ะ คือออกหวานนิด ๆ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

ต่อ ๆ ....พอดีมือมันไวไปหน่อย ยังบอกไม่ทันจบเลย..555

และก็ผัดเครื่องแกง ไข่ยัดไส้ ไข่ลูกเขย ต้มข่าไก่ ต้มยำน้ำข้นโจ้จะใส่น้ำพริกเผา หรือเครื่องต้มยำสำเร็จรูป เพื่อให้มีสีแดงลอย ๆ แล้วก็ใส่วิปครีมแบบน้ำอ่ะให้มันออกมัน ๆ หน่อย  ส่วนอาหารจำพวกแกงจืด แกงป่า แกงเลียง ขนมจีนนี่ไม่ค่อยจะตักกันเลยอ่ะ ;D

ing

สุดยอดเลยค่ะพี่jojo ของเวย์น่ะไม่ยอมกินของแปลกเลยส่วยเวย์ชอบทำกับข้าว เบื่อต้องกินคนเดีนวประจำเลยยิ่งน้ำพริกปลาทูไม่เเตะเลย ขอบคุณค่ะสำหรับไอเดียจะเอาไปทำให้เพื่อนๆสามีทาน ปล.พี่โจโจ้ทำอาหารอร่อยแน่เลยถึงตักกันหมดจาน ต้องไปฝึกบ้างแระ :)

Jojo

ไม่รู้ว่าทำอร่อยหรือว่าพวกเค้าหิวกันอ่ะ...555
คือเป็นคนชอบทำกับข้าวอ่ะ เพราะเป็นคนชอบกิน ยิ่งมาอยู่ที่สวิสแล้ว การซื้อเค้ากินหรือกินอาหารนอกบ้านไม่ใช่ง่าย ๆ และถูก ๆ เหมือนเมืองไทย โจ้ถือคติจะกินทั้งทีต้องกินให้อิ่มแบบพุงกางไปเลย ฉะนั้นทำกินเองซะใจสุดค่ะ ;D
หาสูตรตามเว๊บ ตามหนังสืออ่ะ ลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ เพราะเป็นคนไม่ชอบทำตามสูตร ดูสูตรเค้านะแต่ทำตามใจตัวเองอ่ะ อยู่สวิสมาเกือบ 2 ปี ทุกวันนี้ทำได้ทั้งซูชิ พิซช่าแบบแป้งทำเองชนิดบางกรอบ เค้ก ฯลฯ เพราะสถานการณ์มันบังคับให้ทำ :'( :'( บางคืน 4-5 ทุ่มเกิดหิวขนมขึ้นมาก็ลุกขึ้นมาทำลาวาเค้ก (ง่ายสุดเร็วสุด) กินก่อนนอน ไม่งั้นนอนไม่หลับ  ;D
ทุกวันที่กินข้าวเย็นก็จะมีคุณสามี และคุณลูกเป็นคนให้คะแนนค่ะ อะไรที่ทำแล้วไม่ได้เรื่องเลย ก็จะไม่ทำอีก หรือไม่ก็ลองใหม่แต่เปลี่ยนแปลงสูตร ก็สนุกดีค่ะ  ;D

เวย์ลองทำโน่น ทำนี่ให้สามีทานไปเรื่อย ๆ หรือทำพวกฟิวชั่นฟู้ดอ่ะ อาหารไทยประยุกต์เอา คือทำแล้วกินได้ทั้งเราและเค้า ทำบ่อย ๆ เค้ากินบ่อย ๆ เดี๋ยวก็ชอบไปเอง...555