เอกสาร ที่จะยื่นขอวีซ่าสมรสที่สวิส

Previous topic - Next topic

Thipawan

สวัสดีค่ะ ติดตามอ่านweb นี้ มานานแ้ล้วค่ะ ตอนนี้มีเรื่องรบกวนสอบถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเอกสารที่เราจะต้อง ยื่นขอวีซ่าไปจดทะเบียนสมรสที่สวิส ไม่ทราบว่าเราต้องไปรับรองที่สถานกงสุลหรือเปล่าค่ะ หรือว่าเราแปลแล้วเข้าไปยื่นที่สถานฑูตเลยค่ะ พอดีบ้านอยู่ต่างจังหวัดไม่อยากอยู่ที่กรุงเทพฯนานค่ะ อยากเตรียมเอกสารให้พร้อมแล้วเข้าไปยื่นเลยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณ thipawan
        จากประสบการ์ณที่อุ้มเคยยื่นวีซ๋ามาจดทะเบียนสมรสที่สวิส ไม่มีเอกสารตัวไหนที่ต้องไปรับรองจากกงสุลค่ะ
     โชคดีนะคะ

Thipawan

ขอบคุณ คุณ aum มากนะคะที่ช่วยตอบ

Thipawan

สวัสดีค่ะ มีเรื่องสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับค่าธรรมเนียมวีซ่าแต่งงานตอนนี้เท่าไหร่ค่ะ ใครทราบช่วยตอบด้วยนะคะ

angelii

เพิ่งไปทำวีซ่าแต่งงานมาเมื่อปลายเดือนเมษานะคะ ตอนนั้นประมาณ 5 หรือ 6 พันปลายๆไม่ค่อยได้เเล้วค่ะ  แต่ไม่น่าเกินนี้แน่นนอน  อ่อลืมบอกไปค่าวีซ่ากะค่าใช้จ่ายที่เราจ่ายกะแผนกแต่งงานคนละอย่างนะคะ ค่าวีซ่าประมาณ 3 พัน แผนกแต่งงานก็ 5-6 พันอย่างที่บอกน่ะค่ะ เอกสารที่ไปแปลอย่างเช่นใบรับรองโสด ควรจะเอาไปให้สถานทูตเช็คก่อนนะคะ  ถ้าไม่ถูกต้องยังไงจะได้ไม่ต้องเสียค่าเเปลรอบสอง เพราะของดิฉันเอาใบรับรองโสดไปให้ทางสถานทูตเช็คก่อนรอบแรกใช้ไม่ได้ค่ะ  เพราะไม่มีบอว่าเราโสดเพราะอะไร บอกไว้  เลยต้องไปให้ที่เขตทำให้ใหม่ ฉะนั้นน่าจะเอาเอกสารไปให้ทางสถานทูตเช็คก่อนแปลก็น่าจะดีกว่านะคะ  ส่วนร้านแปลต้องเป้นร้านที่ทางสถานทูตรับรองนะคะ

Thipawan

สวัสดีค่ะ พอดีจะเข้าไปยื่นวีซ่าแต่งงานวันที่ 8 มิถุนา นี้ค่ะ แบบว่าไม่ได้เข้าไปเช็คเอกสารก่อน แต่เท่าที่ดูจากตัวอย่างของเอกสารคิดว่าน่าจะใช้ได้ แต่ตอนนี้มีเรื่องอยากสอบถามเกี่ยวกับแบบฟอร์มGesuch um Vorbereitung der Eheschliessung ไม่ทราบว่ามีให้ดาวน์โหลดหรือเปล่าค่ะ กรุณาช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Thipawan

สวัสดีค่ะ พอดี ทิพย์ไปยื่นวีซ่ามาเมื่อวันที่16 ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่บอกให้รอผลอีก 2 เดือน ไม่ทราบว่าเราพอจะมีวิธีไหนที่เราจะทำให้การพิจารณาเร็วขึ้น หรือว่าทราบผลก่อนหรือเปล่าค่ะ

Thipawan

สวัสดีค่ะ วันนี้ได้รับแจ้งจากทางสวิส ให้เข้าไปเช็ควีซ่า อยากสอบถามผู้มีประสบการณ์เรานำแค่พาสฯ ไปยื่น หรือว่าเราต้องจองตั๋วด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

panjaree

สวัสดีค่ะ คุณทิพย์
             ถ้าเป็นวีซ่าแต่งงาน เข้าไปเอาพาสฯเช็คได้เลยค่ะ ถ้าทุกอย่างโอเค ค่อยซื้อตั๋วค่ะ จากประสบการณ์ตัวเองอ่ะค่ะ โชคดีนะคะ ยังไงส่งข่าวด้วย
                                ชื่อกุ้งค่ะ

Thipawan

สวัสดีค่ะ พอดีวันนี้เข้าไปเช็ควีซ่าแล้วปรากฏว่าผ่านค่ะ และนัดรับพาสฯ วันที่9 ค่ะ ก็นับว่าใช้เวลาไม่นานสำหรับการขอครั้งนี้ รวมกันก็ 3 สัปดาห์ค่ะ

Thipawan

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ทิพย์อยู่ที่สวิสแล้วค่ะ ก็ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่คอยให้คำแนะนำ และวันนี้ก็มาพร้อมกับการขอความช่ยเหลืออีกครั้ง คือวันนี้เพิ่งได้วันนัดแต่งงานเลยอยากรบกวน ท่านใดพอจะรู้จักล่ามที่จะใช้ในวันจดทะเบียนหรือเปล่าค่ะ ลืมบอกไป ทิพย์อยู่ที่ frenkendorf, basel ค่ะ ใครพอจะทราบรบกวนด้วยนะคะ

khai

หวัดดีคะ สะใภ้ชาวสวิต

ไข่ได้อ่านเรื่องการยื่นวีซ่าแต่งงานของคุณ ทิพย์ จัดได้ว่าเจ้าหน้าที่ทำงานได้เร็วกว่าที่คิดเน๊อะ....
ยังไงก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ (อย่างแรง  :D)

ไข่พึ่งยื่นวีซ่าแต่งงานไปเหมือนกันคะ ตั้งแต่วันที่ 3 พฤศจิกายน ตอนนี้ก็ได้แต่คิด ๆ ว่าเมื่อไหร่แฟนจะโทรมาบอกข่าวดีเราน๊อ แฮ ๆๆๆๆๆ  ของคุณทิพย์ใช้เวลาปนะมาณ 23 วัน ถือว่าเร็วมั่ก ๆๆ คะ

แล้วคุณ panjaree ตอนนี้อยู่ที่สวิต หรือป่าวคะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้กันอย่างแรงนะคะ (ขอเสียงหน่อย...)

มีใครอยูแถว  delèmont de jura.

โชคดีคะทุกคน  :)

I Take All My Life In Swiss.

Gigi

Quote from: Thipawan on July 05, 2010, 10:41:38 PM
สวัสดีค่ะ พอดีวันนี้เข้าไปเช็ควีซ่าแล้วปรากฏว่าผ่านค่ะ และนัดรับพาสฯ วันที่9 ค่ะ ก็นับว่าใช้เวลาไม่นานสำหรับการขอครั้งนี้ รวมกันก็ 3 สัปดาห์ค่ะ

;DOMG รวดเร็วมากเลยค่ะ อิจฉาจัง คือ สถานทูตโทรมาเองเลยใช่ไหมค่ะ ว่าให้ไปรับวีซ่า แบบ กิ๊กก็ รอเหมือนกัน ขอแบบ type D ติดตามสามีไปเพราะจดทะเบียนแล้ว แต่ดูแล้วก็ วี เดียวกัน ไงมาบอกน้องบ้างนะจ๊ะ อิจฉา อิจฉา อิอิ

Thipawan

Quote from: Gigi on November 22, 2010, 11:42:07 PM
Quote from: Thipawan on July 05, 2010, 10:41:38 PM

;DOMG รวดเร็วมากเลยค่ะ อิจฉาจัง คือ สถานทูตโทรมาเองเลยใช่ไหมค่ะ ว่าให้ไปรับวีซ่า แบบ กิ๊กก็ รอเหมือนกัน ขอแบบ type D ติดตามสามีไปเพราะจดทะเบียนแล้ว แต่ดูแล้วก็ วี เดียวกัน ไงมาบอกน้องบ้างนะจ๊ะ อิจฉา อิจฉา อิอิ

จากประสบการณ์ หลังจากทีเรายื่นเรื่องแล้วก็ให้ทางแฟนโทรไปถามที่ FOM ของแต่ละคันโทนที่สวิสนะคะ  ว่าได้รับเรื่องของเราหรือยัง ไม่ต้องรอจนเขาส่งเอกสารมาที่บ้านนะคะ (ถ้ารอช้ามากค่ะ)เราโทรติดต่อได้เลย ถ้าเขาบอกว่าได้รับแล้ว ก็บอกว่าเราจะขอไปรับเองและหลังจากนั้นเราจะส่งเอง ส่วนตัวโชคดีมากเพราะบ้านแฟนติดกับสำนักงาน FOM baselland ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ

ohmygod

Quote from: Thipawan on November 25, 2010, 12:34:54 AM
Quote from: Gigi on November 22, 2010, 11:42:07 PM

จากประสบการณ์ หลังจากทีเรายื่นเรื่องแล้วก็ให้ทางแฟนโทรไปถามที่ FOM ของแต่ละคันโทนที่สวิสนะคะ  ว่าได้รับเรื่องของเราหรือยัง ไม่ต้องรอจนเขาส่งเอกสารมาที่บ้านนะคะ (ถ้ารอช้ามากค่ะ)เราโทรติดต่อได้เลย ถ้าเขาบอกว่าได้รับแล้ว ก็บอกว่าเราจะขอไปรับเองและหลังจากนั้นเราจะส่งเอง ส่วนตัวโชคดีมากเพราะบ้านแฟนติดกับสำนักงาน FOM baselland ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ

เห็นด้วยกับคุณ Thipawan อย่างแรงค่ะ เพราะมีประสบการณ์ตรงเลยค่ะ มัวแต่รอๆๆๆ เสียเวลาไปนานเลยค่ะ

ohmygod ค่ะ