มีใครรู้จักครูสอนขับรถ ที่พูดภาษาอังกฤษได้ ขอให้แนะนำด่วนค่ะ อยู่ เมือง Nyon

Previous topic - Next topic

som

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ  พี่ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน

การสอบใบขับขี่ประเทศสวิส ที่ดิฉันอ่านในบ้างกระทู้  ว่าเขาจะเก็บใบขับขี่ของไทยไป  แต่ของดิฉันได้คืนค่ะ   เพราะสอบผ่านเมื่อวันพุธ  วันนี้เขาส่งใบขับขี่ไทยคืนมา  ส่วนใบขับขี่สวิส  จะส่งตามมาให้ทีหลัง  ดีใจมีสองใบขับขี่  ไปเมืองไทยก็ใช้ของไทย
อยู่ที่นี่ก็ใช้ของที่นี่  เพื่อนๆ คนไหนกำลังเตรียมตัวสอบอยู่  ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ  โชคดีค่ะ   ;D ;D

som

ขอบคุณมากนะค่ะ   คุณ   Aonaon

วันนี้ได้ใบขับขี่สวิสแล้วค่ะ เมื่อเช้านี้เอง  ได้ตลอดชีพเลย  เพราะใบขับขี่ไทยของดิฉันสิบปีค่ะ สบายไปไม่ต้องไปอบรมอีก  ;D ;D  ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะค่ะ  ที่เป็นกำลังใจ   และดิฉันก็จะเป็นกำลังใจ ให้เพื่อนๆ ที่เตรียมตัวสอบอยู่นะค่ะ

วันนี้ครบรอบอยู่ที่สวิสหนึ่งปีแล้วค่ะ  ไว จัง  อากาศก็หนาวๆ  ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยนะค่ะ  เพราะหวัดหมู กำลังมาแรงช่วงนี้
ในห้องลูกสาวคนโต เป็นหวัดหมูเกือบค่อนห้อง โชคดีคุณลูกไม่เป็น เพราะไปฉีดวัคซีนมา   แต่ก็มีน้ำมูกไหลค่ะ  เป็นเรื่องธรรมดา ของหน้าหนาว   เพื่อนๆ  ว่าจริงไหม  ;D ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ som เจ้าของกระทู้และสวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ ขอแสดงความดีใจกับคุณ som ด้วยนะคะที่ได้ใบขับขี่แ้ล้วและขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์กันค่ะ ฝนแอบแวะเข้ามาเก็บข้อมูลค่ะคาดว่าปีหน้าก็คงจะต้องลงสู่สนามรบเหมือนกัน  ;D ถ้าฝนมีคำถามเรื่องการสอบใบขับขี่คงจะขออนุญาตเข้ามาสอบถามนะคะ สำหรับคุณโจ้ที่อาจจะพลาดการได้ใบขับขี่ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ คุณโจ้เป็นคนเก่งและเข้มแข็งเชื่อว่าคราวหน้าจะต้องได้แน่นอนค่ะ ขออวยพรให้คราวหน้าผ่านฉลุยนะคะ  :D

som

สวัสดีค่ะ คุณฝน

ยินดีตอบทุกคำถามค่ะ  ถ้าดิฉันรู้  ;D แต่ไอ้ที่ไม่รู้ก็รอให้เพื่อนๆ คนอื่นเข้ามาช่วยตอบนะค่ะ   ;D

Jojo

คุณsom...ขอแสดงความยินดีด้วยคะ  ;D

คุณFon2008...ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจค่ะ :-* :-* เรื่องสอบใบขับขี่ไม่ผ่านนี่ยังไงถ้าพร้อมแล้วก็จะลองใหม่อีกรอบค่ะ ยังไงก็จะสอบให้ได้ แต่ตอนนี้ขอพักไว้ก่อนเพราะถ้าต้องเริ่มเรียนใหม่ก็ต้องใช้เงินอีกเยอะเลย อีกทั้งตอนนี้ยังไม่อยากเจียดเวลาไปเรียน ทุกวันนี้คิวแน่นเอี๊ยดเลยค่ะ ทั้งทำงาน ทั้งเรียนภาษา ก็เลยว่าขอเน้นเรื่องภาษาก่อน รวมทั้งร่างกายไม่เอื้ออำนวยให้เรียนขับรถได้เพราะเท้าเดี้ยงค่ะ ดันเป็นข้างขวาด้วย มันยังเจ็บมาก ๆ ตรงฝ่าเท้านะคะ หมอว่าต้องใช้เวลากว่า 6 อาทิตย์ถึงจะค่อย ๆ ดีขึ้น ถ้าจะไปสอบคราวหน้าต้องฝึกเรื่องควบคุมความเร็วให้แม่นกว่านี้ค่ะ เพราะโจ้ใจร้อนและรำคาญเรื่องการจำกัดความเร็วนะคะ รำคาญที่ต้องคอยมองป้ายข้างทางเพื่อควบคุมความเร็วตัวเอง ถนนเส้นเดียวเดี๋ยว 50 เดี๋ยว 60 เดี๋ยว 80 วัยรุ่นเซ็งค่ะ เลยสอบไม่ผ่านเลย..555

ขอให้คนที่เตรียมจะไปสอบ โชคดี สอบผ่านนะคะ  ;)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

som

สวัสดีค่ะ คุณ โจโจ้

ขอบคุณค่ะ  และก็ขอเป็นกำลังใจให้ในการสอบครั้งต่อไปนะค่ะ   ;D  ใจเย็นๆ  มีสติ  และทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยดี   อย่างลืม  สติ และสมาธิ  มาก่อนเสมอ ค่ะ  ;D สวัสดีปีใหม่ค่ะ  ;D

Jojo

ถ้ามีสติแล้ว แต่ยังไม่มีสตางค์ไปเรียน ทำยังไงดีอ่ะ..อิอิ ขำ ๆ ค่ะ ;D ;D
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจ ยังไงก็จะเอาชนะเรื่องสอบขับรถให้ได้แน่นอนค่ะ เพราะขนาดคนที่อยู่สวิสมาตั้งแต่เกิด จากที่ถาม ๆ หลายต่อหลายคน รวมทั้งสามีตัวเอง เค้ายังต้องสอบ 2 ครั้งถึงจะผ่านนะคะ ฉะนั้น สู้ สู้ ค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

som

สวัสดีค่ะ คุณ โจโจ้

ถ้าคุณมีสติ  แต่ไม่มีสตางค์  อันนี้ก็ต้องอดและออมค่ะ  เดี๋ยวมีเอง  ;D  ;D  สู้สู้ ค่ะ