โดนสามีทำร้ายร่างกายและจิตใจทำอย่างงไรดีค่ะ

Previous topic - Next topic

angkanaruk

สวัสดีค่ะทุกๆคน วันนี้บัวมีคำถามค่ะ บัวมีเรื่องอยากให้ช่วยค่ะ ตอนนี้บัวโดนสามีทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจ ไม่รุจะทำยังไงต่อดี อยากไปที่อื่นแต่ไปไม่ได้ไม่ใช่บ้านเมืองเราที่จะไปไหนก้อไปได้ สามีเค้าขอหย่า แต่บัวกลัวถ้าเกิดหย่าไปแล้ว บัวจาได้กลับบ้าน บัวมีหลายคนที่บ้านที่ต้องดูแล อยากทำงานที่นี่เก็บเงินสักพัก แต่ไม่อยากอยู่ด้วยกันกะเค้าแล้ว เสียใจมาก ทำไมเค้าถึงทำกะเราแบบนี้ คิดถึงตอนที่รักกันใหม่ๆแล้วร้องทุกทีเจ็บปวดทุกครั้ง บัวอยู่ที่รัฐซูริกค่ะ ถ้าเกิดว่าหน่ากานไปแล้วบัวจายังอยู่สวิตได้ไหมค่ะ และเค้าจายังส่งสียเรารึป่าวค่ะ เพราะบัวไม่แน่ใจเพราะตอนหลังแต่งงานเค้าขอให้เราเซ็นใบทรัพย์ว่าเวลาเลิกกานแล้วบัวจาไม่ได้อะไรเลย ของที่เป็นของเค้าก้อเป็นของเค้า บัวไม่มีเงินเก็บไม่มีงานทำ ถ้ามีงานทำมีเงินเก็บ บัวไปตั้งนานแล้วไม่ให้เค้าทำร้ายเราอยู่อย่างนี้แน่นอน ที่ห่วงเพราะบัวไม่อยากไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ เราทิ้งทุกอย่างที่เมืองไทมาเลือกเค้า เค้าไม่เหงมานมีค่าเลย

amazonthai

สวัสดีค่ะบัว อ่านแล้วก็เห็นใจนะ

เราไม่ได้มีคำตอบที่ดีสำหรับบัว
แต่ถ้าอยากคุยให้สบายใจขึ้นก็ติดต่อเราได้ sunshine_onearth@hotmail.com
เพราะเป็น ญ ไทยพลัดถิ่นเหมือนกัน
ปล. เรามาอยู่เมือง St.Gallen ได้ประมาณสามเดือนค่ะ

ดูแลตัวเองนะคะ

ถ้ายังหาทางออกไม่ได้ก็ อดทน และสู้ๆ นะคะ

spa

สวัสดีค่ะคุณบัว
ถ้าคุณต้องการหย่ากับสามีแต่ไม่อยากกลับเมืองไทยไม่ว่าด้วยสาเหตุใดก็ตามคุณสามารถทำได้คือทำอย่างไรก็ได้ให้คุณสามารถตั้งครรภ์กับสามีของคุณหลังจากนั้นก็หย่าอันนี้คุณมีสิทธิอยู่ในสวิสต่อแต่ถ้าคุณคลอดลูกออกมาแล้วและสามีต้องการฟ้องหย่าเรียกสิทธิในการดูแลบุตรคุณก็ออกไปหางานทำแสดงให้ทางการเห็นว่าคุณสามารถเลี้ยงดูบุตรได้คุณก็สามารถอยู่ในสวิสได้โดยไม่ต้องง้อสามี
ขอให้โชคดีนะคะ
สปาร์

lucky-1

เข้ามาเก็บประสบการณ์ค่ะ  โห ต้องมีลูกกับคนใจร้ายถึงจะได้อยู่ต่อเหรอเนี่ย
   เอ่อ เกิดไอเดียถ้าหาแฟนใหม่ จดทะเบียนด้วย ได้เปล่าค้าเนี่ย

เข้ามาให้กำลังใจ จขกท เข้มแข็งไว้นะคะ

สรุป แต่งทะเบียนกับชาวสวิส ถ้าสมรสอยู่ไม่ถึง5ปี ไม่มีสิทธิอยู่ต่อใช่มั้ยค้า