ใบปฏิเสธในการขอวีซ่าตามลูกไปอยู่ถาวร

Previous topic - Next topic

Jojo

เข้ามาให้กำลังใจกันอีกรอบค่ะ  ;D

อยากจะบอกว่าอย่าส่งเด็กให้มาอยู่กันลำพังเลยค่ะ มีประสบการณ์มาแล้ว ตอนที่พ่อกะลูกเค้าบินย้ายมาที่สวิสกันก่อน เพราะวีซ่าโจ้ยังไม่ผ่าน
บอกตรง ๆ เป็นช่วงเวลาที่ทรมานมาก เพราะคิดถึงลูกค่ะ ช่วงกลางวันก็ไม่เท่าไหร่ ยุ่งๆ วุ่นๆ กะการทำงาน แต่พอตกกลางคืนนี่ซิ บ้านทำไมมันเงียบอย่างนี้ ไม่มีใครมาวุ่นวาย มาให้เราบ่น นอนกอดตุ๊กตาของลูกร้องไห้ทุกคืน บอกกะตัวเองทุกวันนี้ว่า ต่อจากนี้จะไม่ขอห่างลูกนาน ๆ อีกแล้ว :'( :'(

ส่วนเรื่องของเด็กวัยรุ่น ที่สวิสก็พอ ๆ กัน  เด็กสมัยนี้โตเร็ว คิดเร็ว ทำเร็วค่ะ เพราะการเปลี่ยนแปลงของสังคมที่เปลี่ยนไปจากเดิม เราต้องสร้างภูมิคุ้มกันให้แก่ลูกเราให้แข็งแรงพอ ถึงเค้าจะไปเห็น ไปอยู่ในสังคมแบบไหน อยู่ที่ใด เค้าก็จะคิดเองได้ว่าสิ่งไหนควรทำ หรือไม่ควรทำ :) เคยนั่งรถเมล์กลับบ้าน  โอ้วแม่เจ้า เด็กหนุ่มสาวดูดปากกันค่ะ..ไม่ได้จูบนะคะ..ดูดปาก (ขอโทษป้าพอลล่วงหน้าถ้าเขียนเรทเอ็กซ์) ตั้งแต่ป้ายที่โจ้ขึ้นยันโจ้ลง ประมาณ 7 ป้ายรถเมล์ได้ คนบนรถเมล์ก็ไม่ใช่น้อย ๆ เลย ตำแหน่งที่นั่งกันก็ไม่ได้ลับตาคน ช่วงกลางรถเมล์ ยังทำไปได้ ก็จินตนาการกันต่อไปว่าพอพวกเด็ก ๆ ถึงบ้านแล้วจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป ;D ส่วนมาลีฮวนน่าที่นี่ก็หากันง่ายกว่าบ้านเราอีก อย่าว่าแต่จะสูบบุหรี่เลย แก๊งค์วัยรุ่นค้ายาก็มี :-\

ไม่ใช่จะเขียนกระทู้ขัดความคิดของคุณนะ แต่อยากบอกถึงสภาพความเป็นจริงของที่นี่ ยังไงก็ตาม ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ประเทศไทย หรือจะย้ายมาสวิส ขอให้คุณอยู่ใกล้ชิดกับเด็ก ๆ ด้วยดีกว่าค่ะ  :)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

baby

สวัสดีจ้าคุณjojo

ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจทีคุณมีให้เราสามคนแม่ลูกมาตลอด   เรื่องส่งลูกไปลำพังนั้นคงไม่แล้วล่ะ

คุณรู้ว่าฉันรักลูกมากแค่ไหนฉันคงอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีลูก  แล้วคุณjojoใกล้คลอดหรือยังจ๊ะ?หรือว่าคลอดแล้ว

อย่าหักโหมมากน่ะดูแลตัวเองกับลูกให้แข็งแรงน่ะจ๊ะ    ถ้าคลอดเมื่อไหร่บอกด้วยน่ะ อเลสซานดร้า กับ โอลิเวอร์

อยากเห็นหน้าน้อง ขอแสดงความยินดีน่ะค่ะ มีความคิดอยู่ในใจเกี่ยวกับการทำเรื่องให้ลูกแล้วแต่ให้แน่ใจกว่านี้ก่อนน่ะจ๊ะแล้วจะบอกอีกทีหนึ่ง :D

สวัสดีค่ะ

kohnie

อ่าไม่รู้ผมมาช้าไปหรือปล่าวนะครับ ไม่ทราบว่าคุณอยู่ kanton ไหน แต่คาดว่าน่าจะมีระบบเดียวกัน
พอดีผมอยู่ที่ซูริคเค้ามีทนายให้คำปรึกษาฟรีครับแต่จะเป็นการให้คำปรึกษาง่ายๆ แล้วก็จะมีรายชื่อพร้อมเครื่องมือ
คำนวนค่าใช้จ่ายในการหาทนาย ที่เหมาะสมกับคดีนั้นๆให้ครับ แต่เป็นภาษาเยอร์มัน คงอาจจะต้องหาคนคล่องเรื่อง
ภาษาราชการสักหน่อยมาช่วย ลองดูตามลิงค์นี้แล้วกันนะครับ

http://www.zav.ch/service/rechtsauskunft.html