-ขอถามเรื่องเงิน Kinderzulagen (ขออภัยค่ะถ้าสะกดผิด) ว่าเราจะได้รับเมื่อไหร่ค่ะ

Previous topic - Next topic

Na Na

สวัสดีค่ะ ป้าพอล พี่ๆ และเพื่อนๆทุกคน คือตอนนี้อยู่ในช่วงพักคลอดอยู่ค่ะ  อยากทราบว่าเงิน Kinderzulagen เราจะต้องไปแจ้ง หรือติดต่อที่ไหนยังไงบ้างคะ

คือตั้งแต่คลอดมาก็ยังไม่เคยได้รับเลยค่ะ ได้แต่เงินเดือนค่ะ นี่ก็จะหมดเวลาพักแล้วด้วยค่ะ

และถ้าเราไม่ได้กลับเข้าไปทำงาน ก็จะไม่ได้เงินตรงนี้ใช่มั๊ยคะ   

สามี(พ่อของลูก)แยกกันอยู่ค่ะ และเค้าก็ไม่ได้ทำงานบริษัทค่ะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ...ขอบคุณมากๆค่ะ

จริงๆมีคำถามอีกมากมายค่ะ(แต่เรียบเรียงไม่ถูกค่ะ และก็ไม่่สะดวกพิมพ์ค่ะ...ไม่ทราบว่าป้าพอล หรือใครก็ได้จะกรุณาให้คำทางโทรศัพท์ได้บ้างคะ) 

BUAKAO

แจ้งที่บริษัทที่เราทำงานค่ะ คลอดออกมาก็ได้เลยค่ะ จะมาพร้อมกับเงินเดือนนั่นแหละค่ะ ขอเราเราไม่ได้ทำงาน สามีทำงาน สามีก็ไปแจ้งที่บริษัทสามี บริษัทสามีก็จัดการโอนมาพร้อมในใบเงินเดือนค่ะ

ของคุณแยกกันอยู่คุณต้องแจ้งทางบริษัทที่คุณทำงานค่ะ

Na Na

ขอบคุณมากค่ะ คุณ BuaKao เมื่อกี๊เลยโทรไปที่ทำงาน  เค้าบอกจะส่งเอกสารมาให้กรอกค่ะ...ว่าแต่จะได้ย้อนหลังด้วยหรือเปล่าน๊า คือตอนนี้ลูกกำลังจะสี่เดือนแล้ว...ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

the sun

เด๋วเขาก้อจะจ่ายย้อนหลังให้ตามเดือนที่ยังไม่ได้จ่ายค่ะ