รบกวนขอข้อมูลความรู้จากคุณป้าพอล และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ สมาชิกหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

pam-onine

สวัสดีค่ะป้าพอลและเพื่อนๆสมาชิกทุกคน

แพมเป็นน้องใหม่สำหรับที่นี่จะเรียกว่า Newborn เลยก็ว่าได้ค่ะ
แพมประทับใจมากตั้งแต่ได้เข้ามาอ่านwebboard ครั้งแรก ทุกคนให้ความช่วยเหลือกันดีจังเลยค่ะ
รู้สึกอบอุ่น และไม่รู้สึกโดดเดี่ยว เหมือนว่ากำลังต้องแก้ปัญหาคนเดียว ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ...ทุกคน

เข้าเรื่องเลยนะคะ เรื่องของแพมอาจต่างจากทั่วๆไปนิดหน่อย เพราะแฟนเป็นคนสัญชาติเยอรมันค่ะ แต่มีวีซ่าทำงาน
ในประเทศสวิส(5ปี) แพมกำลังจะยื่นเรื่องขอวีซ่าไปแต่งงานที่โน่น ก่อนหน้านี้แพมขอ visit แต่ไม่ผ่านค่ะ แต่ตอนนั้น
คิดว่าจะไปเที่ยว ยังไม่ได้แน่วแน่เรื่องแต่งงาน พอไม่ผ่านแฟนเลยเปลี่ยนใจมาหาแทน เมื่อเดือนที่แล้ว เลยตัดสินใจศึกษา
ข้อมูลเรื่องจดทะเบียนค่ะ แพมรบบกวนขอความเห็นหน่อยนะคะ หลังจากที่แพมดู ของแพมน่าจะทำได้โดย 1.ให้แฟนมาแต่งที่นี่
ยื่นเอกสารผ่านสถานทูตเยอรมัน หรือ 2.ให้แพมไปแต่งที่สวิสยื่นเอกสารผ่านสถานทูตสวิสเพราะแฟนพำนักอยู่ที่ประเทศสวิสและ
ปัจจุบันไม่มีบ้านหรือที่อยูในเยอรมันแล้วค่ะ และถึงแม้แฟนจะมาแต่งที่นี่โดยผ่านทางเยอรมัน สุดท้ายแพมก็ต้องมายื่นขอวีซ่า
ติดตามคู่สมรสไปที่สวิสโดยผ่านสถานทูตสวิสอยู่ดี เลยคิดว่าใช้วิธีไปแต่งที่สวิสจะง่ายกว่า ไม่ทราบว่าแพมเข้าใจถูกรึเปล่าคะ
จะยากกว่าแต่งกับคนสัญชาติสวิสโดยตรงมั๊ยคะ

ตอนนี้แพมและแฟนเป็นกังวลพอสมควรค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะขอความคิดเห็นจากใครที่มีประสบการณ์ใกล้เคียงกับเรื่องนี้บ้างกลัวว่าจะขอไม่ได้
หรือว่าอาจจะช้า เพราะแพมมีลูกชายขวบกว่า ที่ต้องการขอวีซ่าติดตามแม่ไปด้วย และนี่เป็นประเด็นสำคัญเลยค่ะ แพมจะไม่ไปแน่นอนถ้าเอาลูกไปด้วยไม่ได้ อีกอย่างแฟนอยากให้แพมและลูกไปให้ได้ก่อนกลางเดือนสิงหาค่ะ เพราะมีวันสำคัญมากๆของครอบครัว (ไม่ทราบว่าจะพอเป็นไปได้รึเปล่า)

ป้าพอลหรือเพื่อนๆสมาชิกพอจะสละเวลาเข้ามาแชร์หรือแนะนำให้แพมได้บ้างมั๊ยค่ะ แพมเตรียมเอกสารไว้หลายอย่างแล้ว แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม เผื่อมีอะไรตกหล่น จะได้เตรียมให้พร้อมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ และยินดีมากๆที่ได้เข้ามาเป็นส่วนนึงของที่นี่ค่ะ
Pam :D

Thanapa

หวัดดีค่ะ คุณ pam

เคสของจิ๋วก็คล้าย ๆ กัน กับคุณpam ค่ะ    แต่แฟนจิ๋วเป็นคนอิตาลี และได้ Pass(C)แบบพำนักถาวรในสวิส  จิ๋วแต่งงานกับแฟนที่เมืองไทย โดยไปทำเรื่องที่สถานฑูตอิตาลี ตั้งแต่เดือน ก.พ.53 และจิ๋วก็ไปทำเรื่องยื่นวีซ่าติดตามสามีที่สถานฑูตสวิส ซึ่งตอนนี้ก็รอประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ  แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบค่ะ    จิ๋วมีลูกชาย 1 คน  จะเอาไปอยู่ที่สวิสด้วยค่ะ แต่เท่าที่ทราบข้อมูลมา ก็คือหลังจากเราแต่งงานและเราได้รับ Pass(B)เราจึงจะสามารถทำเรื่องพาลูกมาอยู่ที่สวิสได้ โดยยื่นเรื่องขอวีซ่าที่ Konton ที่สวิสได้เลยค่ะ  และรอคำตอบว่า Konton อนุญาติให้เราเอาลูกมาอยู่ได้ เราค่อยมารับลูกที่เมืองไทยและไปรับวีซ่าที่สถานฑูตสวิสในไทยค่ะ (อีกอย่างที่สำคัญคือ ตอนนี้ที่พักของแฟนจิ๋ว มีห้องนอนแค่ห้องเดียว ซึ่งถ้าขอวีซ่าให้ลูก ก็จะไม่ผ่านค่ะ เพราะต้องย้ายที่พักใหม่ เพื่อให้มีห้องนอนส่วนตัวของลูกด้วย และต้องเอาเอกสารค่าเช่าบ้านไปแนบเรื่องขอวีซ่าให้ลูกด้วยค่ะ)  ครั้งนี้จิ๋วก็เลยขอวีซ่าไปคนเดียวก่อน แต่ก็เอาเอกสารทั้งหมดของลูกไปด้วย เพื่อจะไปดำเนินการที่โน้นและกลับมารับลูกให้เร็วที่สุดค่ะ   
จิ๋วไม่แน่ใจเหมือนกันนะค่ะ ว่าเคสของคุณPAM จะทันเดือนส.ค.53 หรือเปล่า เพราะว่าการขอวีซ่าแต่งงานหรือวีซ่าติดตามสามี ค่อยข้างจะรอนานพอสมควร..  แต่ก็เอาใจช่วยนะค่ะ