จดทะเบียนสมรสในประเทศไทยกับคนไทย

Previous topic - Next topic

queenann

สวัสดีค่ะคุณป้าpallรวมทั้งพี่น้องและผองเพื่อนทุกท่านค่ะ

ดิฉันชื่อแอนนะคะ มีโอกาสได้ติดตามอ่านข้อมูลจากเวปนี้มาเป็นเวลาพอสมควรแล้วค่ะ ข้อมูลต่างๆที่มีล้วนแต่มีประโยชน์ทั้งนั้นเลยค่ะ วันนี้มีโอกาสได้เป็นสมาชิกใหม่จึงยินดีที่จะได้ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ร่วมกันค่ะ

ปลายปีที่แล้ว ดิฉันมีโอกาสได้เดินทางไปเยี่ยมแฟนที่ซูริคมาครั้งนึงแล้วค่ะ ตอนนั้นขอเป็นวีซ่าเยี่ยมเยือนค่ะ ต้องยื่นอุทรณ์เหมือนหลายๆท่านค่ะ รอสองเดือนก็ผ่าน ตอนนี้อยู่เมืองไทยแล้วค่ะ

เดือนหน้าแฟนจะลงมาจดทะเบียนสมรสด้วยกันที่เมืองไทยค่ะ (แฟนถือพาส Cค่ะ)ได้ลองสอบถามเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสกับเจ้าหน้าที่ของทางสถานฑูต เจ้าหน้าที่ก็ถามเราก่อนเลยว่า เคยไปสวิสมารึยัง? ชื่ออะไร? แล้วเค้าก็เช็คข้อมูลของเรา และถามให้แน่ใจว่าตอนนี้ตัวเราอยู่เมืองไทยใช่หรือไม่ ซึ่งเราก็บอกไปว่าถ้าเราจะจดทะเบียนฯที่เมืองไทยต้องทำอย่างไร ก็ได้ความเบื้องต้นดังนี้นะคะ

1. กรณีเป็นคนไทยเหมือนกันก็ใช้วิธีจดทะเบียนสมรสแบบคนไทยตามปกติค่ะ แล้วค่อยนำเอกสารไปยื่นที่สถานฑูต เพื่อขอวีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ
   2. เอกสารที่ต้องเตรียมไป (ตามที่เจ้าหน้าที่แจ้งนะคะ แต่ยังไม่ได้ไปยื่นจริง) ก็มี พาสปอร์ตของเราพร้อมสำเนา ใบทะเบียนสมรสโดยให้กระทรวงการต่างประเทศรับรองก่อน แล้วนำไปแปลเป็นภาษาราชการของเขตเมืองที่แฟนอยู่ ส่วนของแฟนก็ใช้ เอกสารเกี่ยวกับการมีงานทำของที่สวิสฯ ใบแสดงถิ่นฐานที่อยู่ในสวิส และพาสสวิสค่ะ

ทั้งหมดนี้เป็นข้อมูลเบื้องต้นที่ดิฉันได้มาน่ะค่ะ หากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมขอความกรุณา ชี้แนะดิฉันด้วยนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล.ถ้าถึงเวลาได้ไปยื่นเรื่องจริงๆ แล้วก็จะแจ้งข้อมูลและความคืบหน้าเพิ่มเติมให้อีกนะคะ