News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

swiss gweman

Previous topic - Next topic

new student

I would like to ask about your swiss German lesson . What dialect are you teaching: from Zürich, from Basel ...???
 Perhaps it will be useful for the learners to know.
 Thank you for your answer,
 your new student

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0105 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณnew student
 เกี่ยวกับภาษาสวิส….Schweizerdeutsch
 ถ้าคุณสนใจอยากเรียนจริงๆป้าเห็นของMigros..สอนอยู่
 ราคาเรียนประมาณ400กว่าสำหรับคนเริ่มต้น
 ประมาณ44บทเรียน
 ถ้าคุณสนใจสามารถไปติดต่อเขตที่คุณอยู่ได้

การเรียนภาษาสวิส….Schweizerdeutsch..นี้
 คุณต้องเรียนตัวต่อตัวกับครูสอนเพราะต้องออกสำเนียง
 ซึ่งยากมากสำหรับลิ้นและคนที่ยังไม่เคยชิน
 การเรียนบนตัวอักษรจะไม่ได้ผลค่ะเพราะจะออกเสียง
 สำเนียงไม่ค่อยถูกต้องเท่าไรนัก
 สนใจอยากรู้รายละเอียดลองกดไปที่นี่ค่ะ
 http://www.klubschule.ch/

ถ้าคุณสนใจอยากฟังตัวอย่างสำเนียงภาษาท้องถิ่นของแต่ละรัฐ
 ลองฟังตัวอย่างได้ที่นี่ค่ะ
 http://www.dialekt.ch/liste.htm

ข้างในจะเป็นภาษาท้องถิ่นของแต่ละรัฐ
 อย่างป้าอยู่Bern...ภาษาท้องถิ่นยังพูดไม่เหมือนกันเลย
 และคนที่มาอยู่ใหม่ๆจะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรนัก
 ภาษาท้องถิ่นที่พูดจะเป็นแบบStadt Bern..
 และBerner Oberland
 www.dialekt.ch / www.schweizerdeutsch.ch

บอกก่อนนะคะยิ่งภาษาเขียนจะยากมากยกตัวอย่างเช่น
 Me tröschtet es,Ching,wo umgheit isch’s
 Macht nüüt ,’s isch numme ds Usserääri

ภาษาท้องถิ่นเป็นที่น่าเสียดายมากที่ไม่ได้รับการส่งเสริมอย่างที่ควร
 และทางรัฐงดบทสอนในโรงเรียน..
 ปัจจุบันเด็กรุ่นใหม่จะพูดภาษาท้องถิ่นน้อยลงมาก
 และศัพท์ยากๆจะไม่พูดกัน

ถ้าคุณสนใจอยากเรียนจริงๆลองไปถามจากโรงเรียนสอน
 ภาษาที่มิโกรดูนะคะ

pall

ลืมบอกไปถ้าคุณสนใจเรียนเกี่ยวกับแกรมม่าเยอรมัน
 ถ้าคุณสนใจหรือมีปัญหาเรียนกับคุณศักดาได้นะคะ
 ป้าจะเปิดห้องเกี่ยวกับภาษาโดยเฉพาะค่ะ
 แต่ถ้าคุณข้องใจเกี่ยวกับภาษาภาษาสวิส….Schweizerdeutsch
 ลองถามคุณศักดานะคะว่าพอจะช่วยได้ไหม
 ขอบคุณคุณศักดาค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall
 สวัสดีครับคุณ new student  
 ขอบคุณมากครับ สำหรับการแนะนำ
 ภาษาเยอรมันพอได้ครับ แต่ภาษาท้องถิ่นสวิสเยอรมัน  
 นี่ยังไม่ได้ฝึกซ้อมเลย พอฟังออกได้แต่ศัพท์และประโยคง่ายๆครับ

ตอนที่มาอยู่ใหม่ๆ ตัดสินใจเรียนภาษาทางการ ภาษาเยอรมัน  
 เพราะว่าจำเป็นจะต้องอ่าน และเขียน เพื่อการไม่เป็นภาระให้คนข้างๆ จะได้ช่วยเหลือตัวเองได้...  ตั้งใจใว้ว่าถ้าสอบใบประกาศเยอรมันระดับสูงได้เมื่อไรจะฝึกพูดภาษาท้องถิ่น เช่นกันครับ เพราะว่าบางที
 คนสวิส เห็นผมพอฟังออกบ้าง ก็จะใส่ภาษาท้องถิ่นอย่างเดียว... แต่ผมจะพยายามตอบเป็นภาษาเยอรมันตลอด ไม่ใช้แบบผสม กลัวภาษาเพี้ยน... เป้นความเคยชิน แล้วไม่ได้ดีสักอย่างเลย...  

สำหรับผม คิดว่าถ้าเรียนภาษาท้องถิ่น จะต้องฝึกภาคปฏิบัติ  
 บ่อยๆกับเจ้าของภาษา จะเป็นไว
 หนังสือสอนภาษานั้น มีจำหน่าย ตามร้านขายหนังสือทั่วไป  
 ส่วนที่โรงเรียนก็จะมีสอนเช่นกัน เวลาอ่านจะสกด  
 แบบภาษาเยรมัน ส่วนสำเนียงนั้นต้อง ฟังและฝึกภาคปฏิบัติอย่างเดียว...  

คุณ new student ครับ  
 ถ้าคุณฟังได้เข้าใจโดยไม่ต้องพูดได้ก็ได้ครับ ดังเช่นชาวเยอรมัน ที่มาทำงานที่ประเทศนี้ บางคนเข้าใจภาษาท้องถิ่นที่นี่ได้เป้นอย่างดี แต่ไม่สามารถพูดภาษานี้ได้ เวลาเขาตอบจะตอบเป็นภาษาเยอรมัน  

ผมเคยเห็นบ่อยครับในทีวี และท้ายสุด ที่โรงพยาบาล หมอเป็นชาวเยอรมัน เวลาสนทนากับคนไข้ เขาจะตอบกลับเป็นภาษาเยอรมัน ส่วนคนใข้บางคน พูด ภาษาท้องถิ่นอย่างเดียว แต่ก็สื่อสารกันรู้เรื่องนะครับ  

ที่สวิสฯ มีอะไรที่มหัศจรรย์เยอะ... น่าทึ่งดี...