เทียบวุฒิการศึกษากับ crus.c

Previous topic - Next topic

aom

สวัสดีค่ะทุกคน
อ้อมอยากเทียบวุฒิการศึกษากับ crus.ch แต่ติดปัญหาอยู่ตรงหัวข้อ Amtlich beglaubigte Kopie des Originals (durch Wohngemeinde, Heimatkonsulat, Universität, Notar) ไม่ทราบว่าใครทราบบ้างค่ะว่าต้องทำอย่างไร เคยไปติดต่อกับสถานฑูตไทยที่ซูริคแล้วเขาบอกให้กลับไปทำที่ประเทศไทย เลยไม่ทราบว่าจะทำอย่างไร กว่าจะกลับเมืองไทยก็ ตค โน่น อยากลองเทียบดูเผื่อว่าจะมีโอกาสหางานได้ง่ายขึ้น ใครทราบลบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
น้องใหม่เวปบร์อด
อ้อม

Jojo

สวัสดีค่ะคุณอ้อม และคุณตู่ด้วยนะคะ

ช่วงนี้แพ้ท้อง แพ้คอมฯค่ะ ไม่อยากเล่นคอมฯเลย เล่นซักพักแล้วมันเวียนหัว :-\
ขอโทษทีหากใครรอคำตอบโจ้อยู่นะคะ

จากประสบการณ์ของโจ้นะคะ นำสำเนาใบปริญญาบัตร+ใบจริง ใบที่อยู่ในสมุดปกผ้าไหมตอนรับปริญญานะคะ ส่วนคนกรณีคนอื่นอาจจะใช้พวกใบวุฒิบัตรต่าง ๆ หรือใบประกาศณียบัตรต่าง ๆ ความคิดตัวเองคิดว่าน่าจะได้เหมือนกันนะ เพราะส่วนใหญ่ใบเหล่านี้จะเป็นภาษาไทย นำไปแปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วให้กระทรวงการต่างประเทศ ที่ประเทศไทยรับรอง ถ้าเอาความสะดวกก็จ้างร้านแปลให้ดำเนินการให้เลยค่ะ แบบว่าแปลพร้อมรับรองด้วย หลังจากนั้นก็ส่งไปให้หน่วยงาน CRUS.CH พร้อมกับเอกสารอื่น ๆ ที่ทางหน่วยงานต้องการใช้ประกอบการพิจารณา ทั้งนี้ทั้งนั้น กรณีใครกรณีเค้าไม่เหมือนกัน ฉะนั้นลองส่งอีเมล์หรือโทรสอบถามไปยังหน่วยงานดูก่อนนะคะ
www.crus.ch
eva.grob@cs.ch  (อันนี้อีเมล์ของเจ้าหน้าที่ที่ติดต่อกับโจ้ Eva Grob)
+41 (0) 31 306 038
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

อ้าวลืมบอกไปว่า

ให้ญาติทางเมืองไทยเอาเอกสารไปส่งให้ที่ร้านแปล หลังจากนั้นก็ส่งกลับมาให้ที่สวิสก็ได้ค่ะ แต่ถ้าญาติไม่สะดวก ก็ต้องลองติดต่อร้านแปลดูค่ะ ว่าให้บริการกันข้ามประเทศได้หรือไม่ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส