วีซ่าให้คุณแม่มาเยี่ยมเยียน

Previous topic - Next topic

๋Jeab

สวัสดีค่ะป้าพอลและเืพื่อน ๆ
หลังจากที่ห่างหายไปนาน :D กลับมาพร้อมกับคำถามเช่นเคยค่ะ

เจี๊ยบจะทำเรื่องให้คุณแม่มาท่องเที่ยว พอจะทราบรายละเอียดคร่าว ๆ ทางเวฟป้าแล้วนะค่ะ แต่มีเรื่องสงสัยอย่างหนึ่งคือ การทำประกันค่ะ

1.เราสามารถทำประกันสุขภาำพและอุบัติที่สวิสฯ แล้วส่งไปให้ได้ไหมค่ะ หรือว่าทำประกันที่เมืองไทยตามที่สถานทูตระบุดีกว่า
สามีไปติดต่อทำประกันจะเป็นของ Europa Reiseversicherung วงเงินประกัน 50.000 ฟรังค์ ราคา 278.- 31 วันค่ะ เขาจะมีหมายเลย Police-Nr. มาให้ด้วย แต่เจี๊ยบก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีค่ะ เพราะมันไม่มีในรายชื่อในเวฟค่ะ ทั้งหมดนี้ ยังไม่มีการชำระเงินนะค่ะ มันจะมีผลทันทีเมื่อเราโอนเงินเข้าบัญชีเขา หมายถึงว่า เริ่มเดินทางเราก็จ่ายเงิน แล้วประกันจึงจะมีผลค่ะ

2. การสัมภาษณ์ คุณแม่พูดภาษาไม่ได้เลย คนสัมภาษณ์คงจะถามแต่ภาษาไทยนะค่ะ
3. อีกอย่างคุณแม่อยู่บ้านเฉย ๆ ไม่มีอะไรค้ำประกัน นอกจากจดหมายเชิญของแฟนค่ะ
คิดว่าอย่างนี้โอกาสได้วีซ่ามากน้อยแค่ไหนค่ะ คิดถึงแม่ค่ะ อยากให้มามากค่ะ

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณเจี๊ยบ :)

ตู่ไม่ได้มีประสบการณ์โดยตรงในการขอวิซ่าให้คุณแม่ไปเยี่ยมที่สวิสหรอกนะค่ะเพราะยังไม่ได้ไปอยู่  ;D
แต่พอดีได้ช่วยดูแลคุณแม่ของพี่ที่รู้จักคนหนึ่งในการขอวีซ่าแบบคุณเจี๊ยบ...เดี๋ยวถ้าพี่เขาเข้ามาคงจะช่วยตอบคุณเจี๊ยบอย่างละเอียดอีกที แต่ตู่ขออนุญาติตอบคุณเจี๊ยบไปก่อน ตามที่ได้ประสบมานะค่ะ

1. คุณเจี๊ยบสามารถซื้อได้ทั้งในเมืองไทยและในสวิสค่ะ ถึงแม้ไม่มีรายชื่อกับสถานทูต แต่ต้องมั่นใจว่ามี บ. ตั้งอยู่ที่สวิส         ซึ่งกรณีนี้ คุณเจี๊ยบซื้อจากสวิสก็ไม่มีปัญหาในเรื่องนี้ค่ะ แต่ต้องมีประกันการเดินทางยื่นพร้อมใบสมัครในครั้งแรกนะค่ะ
2. ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องภาษาค่ะ จนท. จะถามภาษาไทย และถามคุณแม่ว่าพูดภาษาอังกฤษได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็ไม่มีอะไรค่ะ เพราะคุณแม่ของพี่เขาก็พูดภาษาอังกฤษไม่ได้เหมือนกันค่ะ
3. คุณแม่ของพี่เขาก็ไม่ได้ทำงานค่ะ เอกสารที่พี่เขาส่งมาให้คุณแม่ใช้ในการสมัครก็มีแต่เอกสารที่สำคัญและจำป็นค่ะ เช่น ใบทะเบียนสมรสของพี่เขา posspartของสามีพี่เขา จม.เชิญ ใบสมัคร ใบจองตั๋วเครื่องบิน ประกันการเดินทาง สำเนาทะเบียนบ้านของคุณแม่ และสำเนาบัตรประชาชนของคุณแม่ เท่าที่จำได้นะค่ะ สรุป เอกสารตามทีสถานทูตกำหนดค่ะ

ตอนนี้คูณแม่ก้อได้ จม. ที่ต้องส่งไปให้เจ้าบ้านที่สวิสค่ะ....คุณเจี๊ยบก็คงไม่น่ามีปัญหาอะไร...อย่าเครียดนะค่ะ ;D

ปล.คำถามที่ จนท. จะถามในกรณีนี้
มีลูกกี่คน ลูกทำงานอะไรกัน คุณแม่ทำอะไรไหม แต่งงานกันเมื่อไหร่ กลับมาเมืองไทยกันบ้างไหม ถ้ากลับครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ ลูกสาวเราอยู่ที่โน้นทำงานไหม สามีเขาชื่ออะไร สามีเขาทำงานอะไร เท่าที่จำได้นะค่ะ

ถ้าขาดตกอะไรต้องขอโทษด้วยนะค่ะ....แต่เดี๋ยวพี่เขาคงเข้ามาตอบค่ะ

ตู่

๋Jeab

คุณตู่ ขอบคุณมาก ๆ เลยนะค่ะ ได้ข้อมูลมาก็รู้สึกเบาใจไปเยเอะเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

kornnika

ดีค่ะคุณเจี๊ยบ เทวีมาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เพราะเทวีก็กำลังทำเรื่องขอวีซ่าให้พ่อกับแม่มาเยี่ยมหลานเหมือนกัน กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ค่ะตอนนี้ได้พาสปอร์ตของทั้งคู่มาแล้วและกำลังกรอกแบบฟอร์มวีซ่าแล้วส่งไปให้พ่อกับแม่พร้อมจดหมายเชิญ พอได้มาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมนี้ก็จะจัดการส่งเอกสารสำนำพาสปอร์ตของเทวี สามีเทวีและลูกชายเทวีไปให้ด้วย

Jojo

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ ;D
ขอให้คุณพ่อคุณแม่ของทุก ๆ คนวีซ่าผ่านกันนะคะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lack

เรื่องประกัน ซื้อที่เมืองไทยถูกกว่านะคะ แถมขอเงินคืนได้ด้วยกรณีที่วีซ่าไม่ผ่าน ส่วนตัวคิดว่าควรจะซื้อจากบริษัทที่ทางสถานทูตรับรอง เพราะหมายถึงความคุ้มครองที่มีครอบคลุมในประเทศที่เราต้องการจะเดินทางไป อีกกรณีคือ เราไม่รู้ว่าสถานทูตจะเข้มงวดมากหรือเปล่า ถ้าอะลุ่มอล่วยก็ดีไป ถ้าบอกไม่ได้ขึ้นมาก็เท่ากับว่าเราต้องเสียเงิน 2 ครั้ง ปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ  :)

โชคดีนะคะ

ลักษณ์

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณ jeab

วีซ่าของคุณแม่เป็นยังไงบ้างค่ะ
ส่วนคุณแม่ของพี่ที่ตู่รู้จักก็เรียบร้อยแล้วค่ะ

ตู่