เรื่องรับจ้างรีดผ้าในสวิส อยากได้คำตอบด่วนมากจ้า

Previous topic - Next topic

naddyswiss

สวัสดีป้าพอลและเพื่อนๆค่ะ

โหน่งมีเรื่องด่วนอยากถามเพื่อนๆที่นี่ ที่เคยทำงานเป็นแม่บ้าน หรือ ทำความสะอาดน่ะค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้โหน่งขนขึ้นเต็มตัวเลย (ขี้เกียจนั่นเอง) ผ้ากำลังจะกองล้มทับโหน่งแว๊วอ่ะ อิอิ

แบบละอายมากเลยไง คือซักแต่ขี้เกียจรีด

แม่สามีเคยเอาไปรีดให้ไม่รู้กี่หนต่อกี่หนแระ หุๆๆๆ แบบว่าเริ่มละอายใจมากมาย

คือโหน่งไม่ชอบรีดผ้าอ่ะ อาการหนักมาก คือ ไม่ชอบทำงานบ้านสักกะอย่าง

(โหน่งรู้โหน่งแอบเลว ไม่ต้องแอบด่าในใจ อิอิ)

ทีนี้มีพี่คนไทยเพิ่งมาอยู่ใหม่เลยค่ะ เค้าเพิ่งแต่งงาน เรียนภาษาอยู่ โหน่งก้อเลยถามเค้าเล่นๆว่าพี่อยู่ว่างๆอยากมีตังค์ใช้ป่าว

เค้าบอกอยากดิ ทีนี้โหน่งก้อเลยขนผ้าไปหอบนึงให้พี่เค้ารีดให้ คือก่อนมาสวิสพี่เค้าทำซักรีดอยู่แว๊วอ่ะค่ะ เลยถือโอกาสเอาอาชีพที่เหมาะกะพี่เค้าไปให้เสียเลย อิอิ

ผ้าทั้งหมดโหน่งซักแล้วนะคะ น่าจะประมาณ สี่สิบชิ้นเห็นจะได้ค่ะ

เพื่อนๆคิดว่าโหน่งควรให้พี่เค้ากี่ฟรังก์ดีคะ เพื่อจะไม่เป็นการดูขี้เหนียว หรือเอาเปรียบพี่เค้ามากเกินไปน่ะค่ะ

เราทำอะไรก้ออย่าให้คนเค้ามองว่าเราขี้เหนียว ขี้ตืดจะดีกว่าน่ะค่ะ ไม่ชอบเอาเปรียบใครด้วย

ครั้นจะให้เยอะไป ก้อจะเป็นการสร้างนิสัยให้พี่เค้าหวังแต่จะมาทำให้เรามากเกินไป

ให้น้อยไป จะพาลหาว่าอีนังนี่แอบงก

เพื่อนๆ คนไหนเคยรับจ้างรีดผ้ามาก่อน ช่วยบอกราคาให้โหน่งทีเลยนะคะ ขอด่วนเลย เพราะโหน่งจะไปจ่ายกะตังค์เค้าพรุ่งนี้แล้วค่ะ

ดีใจวันนี้ได้ถลุงผ้าไปได้ยกนึง อิอิ

เบื่อมากอ่ะค่ะ รีดผ้า ซักผ้า แต่ก้อต้องทน เหอๆๆๆ

keerana

ตอนนี้อ้อมรับรีดที่บ้าน ตัวละ 2.90 ฟรังค์จ้า

lucky101

อยากทำงานด้วยจัง กำลังหารายได้พิเศษค่ะ :)

Noi71

Quote from: keerana on May 27, 2011, 03:51:37 PM
ตอนนี้อ้อมรับรีดที่บ้าน ตัวละ 2.90 ฟรังค์จ้า

อยากให้คุณอ้อมแน่ะนำการหาลูกค้าด้วยค่ะ
หน่อย

keerana

kookkook

กำลังหาคนซักรีดผ้าที่เมือง Nyon ด่วนค่ะ ใครสนใจติดต่อกับด้วยค่ะ

keeranabuehler

ก้อพอได้ใช้ส่วนตัวอยู่นะจ๊ะแต่ก้อไม่ถึงกับเป็นกอบเป็นกำ เพราะหมู่บ้านที่พี่อ้อมอยู่มันไม่ใหญ่มาก รายได้อาจไม่เท่ากันทุกเดือนแต่ถ้าเรามีลูกค้าประจำก้อพอได้อยู่จ้า อาศัยว่าเราไม่ต้องเสียค่ารถออกไปทำงานแล้วเราสามารถทำได้ทุกเวลาเพราะอยู่บ้านเราเอง

semone

ขอบคุณพี่อ้อมที่หั้ยคำแนะนำดีๆ ตอนนี้กำลังเรียนภาษาอู่ยได้แค่สองอาทิยต์ ที่ Niederhasli  ;D

keeranabuehler

ลองทำดูสิจ๊ะ คนสวิสเค้าไม่ชอบการรีดผ้า เราก้อถือโอกาสสร้างรายได้ซะเลย