มีใคร มีแพลนที่จะแต่งงาน ปีนี้ บ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

chaba

สวัสดี ค่ะ พี่ เพื่อน ทุกคน มีใครที่ จะแต่งงาน ปีนี้ บ้าง
และ จดทะเบียนสมรสที่ เมืองไทย อยากให้มาแชร์ ประสบการณ์
คือ ตอนนี้ น้อย กำลัง เตรียม เอกสาร ยิ่งเตรียม ก็ ยิ่ง งง
ขออนุญาติ ป้า พอล นะค่ะ  copy  มาจาก กระทู้ ของป้าพอล  ;D ;D
ขอบคุณป้าพอล มากๆๆๆ ค่ะ

สำหรับบุคคลสัญชาติไทย
· ทะเบียนบ้านสำหรับช่วงเวลาพำนัก 6 เดือนล่าสุด
· สูติบัตรที่มีข้อมูลชื่อตัวและชื่อสกุลของบิดามารดา
· หลักฐานแสดงสถานภาพ (โสด, หย่าร้าง,ม่าย) ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน
· สำเนาทะเบียนครอบครัว
· สำเนาทะเบียนการหย่า (กรณีสถานภาพหย่าร้าง)
· มรณบัตรของคู่สมรสเดิมที่ถึงแก่กรรม (กรณีสถานภาพม่าย)
· หนังสือเดินทางประเทศไทยหรือบัตรประจำตัวประชาชน (กรณีไม่มีหนังสือเดินทาง)
· ใบสำคัญการเปลี่ยนชื่อตัวและชื่อสกุล
สำหรับบุตรที่มีร่วมกัน
· สูติบัตร
· หนังสือเดินทางประเทศไทย
· ทะเบียนรับรองบุตร (ถ้าเป็นไปได้)

ขอถามพี่ ๆเพื่อน ๆผู้ มี ประสบการณ์ 

***** ทะเบียนบ้านสำหรับช่วงเวลาพำนัก 6 เดือนล่าสุด -  ก็คือทะเบียนบ้านตัวจริงใช่ไหมค่ะ?
***** สำเนาทะเบียนครอบครัว   -ก็ คือ สำเนาทะเบียน บ้าน ของเราใช่ไหมค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ  ขอบคุณ ค่ะ

Yong-Yong

:Dสวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่เมื่อไม่กี่นาทีนี่เอง พอดีเหลือบมาเห็นกระทู้นี้ซึ่งกำลังอยากได้ข้อมูลอยู่พอดี ขออนุญาติแชร์ด้วยคนนะคะ คือมีข้อกังขาอยู่ว่า ทำเรื่องแต่งที่สวิส หรือที่เมืองไทยสะดวกกว่า มีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้าง ขอความรู้จากท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบกระทู้นี้ด้วยนะคะ จักเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณมากค่ะ  ;)]

Nantaree

ลองอ่านโพสเรื่องแต่งงานของคุณฝนดูนะคะ เธอเขียนไว้ละเอียด แต่เธอทำเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน แต่ไปแต่งที่สวิตค่ะ

sasi

ดิชั้นแต่งงานที่เมืองไทย    ถามว่ายุ่งยากมั้ย    ไม่คะ   ถ้าเอกสารครบ

ส่วนข้อแตกต่าง   ทางกฎหมาย ไม่มีคะ    แต่งที่สวิส หรือไทย ก็เหมือนกัน

เพี่ยงแต่ เอกสาร บางอย่างหลังแต่งงาน  จะต่างกันนิดหน่อย   ซึ่งไม่มีผลอะไร

ทางกฎหมาย                   อ้อ มีอย่างนึงที่คิดว่าต่าง คือ แต่งที่เมืองไทย

เลือกใช้นามสกุล  ได้แค่ นามสกุลเดียว   แต่งที่สวิส  ใช้ได้ทั้งนามสกุล ตัวเอง

และสามี คะ         ดิชั้น แต่งงาน ธันวาคม 2551   ผ่านมาปีกว่า

ไม่ทราบว่ามี อะไรเปลี่ยนแปลงบ้างรึปล่าว   แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ ประมาณ นี้ คะ

sasi

ตอบคุณน้อย   เรื่อง เอกสาร   

ใช้ทะเบียนบ้าน ตัวจริง  พร้อม สำเนา ที่แปลเป็นภาษา ราชการ ของสวิสคะ       เอกสารที่ยื่น เพื่อขอ

marriage application

ต้องเป็นตัวจริง   และ แปล เป็นภาษาราชการ ของสวิส

ถ้าเอกสารที่คัดลอก จาก อำเภอ  เช่น หนังสือรับรองสถานภาพ   ต้องประทับตรา ครุฑแดง

และเซ็นต์รับรองจาก จทน  อำเภอ คะ

angelii

Quote from: Nantaree on March 10, 2010, 08:29:27 PM
ลองอ่านโพสเรื่องแต่งงานของคุณฝนดูนะคะ เธอเขียนไว้ละเอียด แต่เธอทำเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน แต่ไปแต่งที่สวิตค่ะ

คุณแนนค่ะ  ไม่ทราบว่ากระทู้ของคุณฝนนี่คืออันไหน  ชื่ออะไรคะ  ???

chaba

ขอบคุณ คร้า พี่ ศศิ ยังไง จะ มา เล่าให ฟัง นะค่ะ ว่า เป็น ยังไง รอคำ ตอบ จากคุณ natcha อยู่ จ้า (เนียน เรียก พี่ หนู 26 เอง จ้า)

moddam

สวัสดีค่ะ แวะมาทักทายสาวๆ กระทู้นี้  :D

ไม่มีแพลนแต่งงานค่ะ แต่อยากแต่งแล้ว  ;D

ปล.อิจฉาจัง

sa

มาเป็นกำลังใจให้ว่าที่สะใภ้สวิชคนใหม่จ๊ะ :)ขอให้ได้วีซ่าเร็วนะจ๊ะ

natcha279

ค่า คุณ พี่น้อย อิอิ ก้อตอบไปละนี่ค่า สำเนาครอบครัวไม่ใช่ทะเบียนบ้านนะค่ะ ต้องไปขอที่นางเลิ้ง เค้าจะเช็ค ว่าเราเคยมีครอบครัวไม๊ ตั้งแต่ชื่อแรกของเรา ถ้าเคยเปลี่ยนชื่อ ถ้าไม่มีเค้าก้อจะบอกว่า
ไม่พบข้อมูล คือ เราเป็นโสดนะ
แต่ใบนี้ไม้ช่เห็นกิฟท์ได้ใช้เลยง่า

Nantaree

คุณ Angelii
โพสเรื่องแต่งงานของคุณฝนอยู่ในกระทู้ยาวๆๆ หัวข้อ "จดทะเบียนสมรส  จดทะเบียนนอกสมรสบุตร Office แปลเอกสารใน Bangkok" ค่ะ

chaba

จ้า คุณ น้องกิฟท์ พี่ได้เอกสาร ครบ แล้ว เดียว รอให้ ที่ กรุงเทพ ok ก่อน แล้วจะfax เอกสารไปแปล จ้าแต่ยังไงก็ ขอบใจ น้องกิฟท์ อีกครั้ง จ้า
ที่เขาไม่ใช้เพราะเราเป็น โสด ไม่เคยจดทะเบียนสมรส คนที่ต้องไปเอาที่ นางเลิ้ง เพราะว่าโสด แต่ เขา เคย หย่า หรือ หม้าย จ้า คนที่ไม่เคยแต่งงาน มาก่อน ไม่ต้องไปเอา

chaba

Quote from: chaba on March 17, 2010, 10:54:20 AM
จ้า คุณ น้องกิฟท์ พี่ได้เอกสาร ครบ แล้ว เดียว รอให้ ที่ กรุงเทพ ok ก่อน แล้วจะfax เอกสารไปแปล จ้าแต่ยังไงก็ ขอบใจ น้องกิฟท์ อีกครั้ง จ้า
ที่เขาไม่ใช้เพราะเราเป็น โสด ไม่เคยจดทะเบียนสมรส คนที่ต้องไปเอาที่ นางเลิ้ง เพราะว่าโสด แต่ เขา เคย หย่า หรือ หม้าย จ้า คนที่ไม่เคยแต่งงาน มาก่อน ไม่ต้องไปเอา
ปล ต้องดู ข้อมูล ล่าสุดนะค่ะ คือมันมีหลย กท ที่ เป็นประโยนช์ มากๆๆ ก็ขอบคุณ พี่ๆ เขา แต่บางครั้งข้อมูลที่สถานทูตก็เปลี่ยน 
***หัวข้อ จดทะเบียนสมรส ...ลงทะเบียนบุตรนอกสมรส และ OFFICES และรับแปลเอกสารใน Bangkok  ***ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย ของป้า พอล  ในเอกสาร ระบุ 22.10.2009 แสดงว่า ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลล่าสุด ที่ป้าพอล อัปเดตให้เรา ทุกๆๆคน
ต้องขอขอบคุณป้า พอล มากๆๆ ค่ะ และขอบคุณ พี่ๆๆ ทุกๆๆ คน ในเวปนี้ ค่ะ