มีใครเคยมีปัญหาแบบนี้มั่งมั๊ยค่ะ

Previous topic - Next topic

nini2009

สวัสดีค่ะ ป้าพอลและสมาชิกทุกท่าน

วันนี้นิมีปัญหาซึ่งจะขอความช่วยเหลือจากผู้ที่รู้หรือผู้ที่เคยเจอปัญหาแบบนิมาก่อนมีใครเคยมีปัญหาแบบนี้มั่งมั๊ยค่ะ สิ่งที่นิจะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องจริงที่อาจจะยังไม่เคยเกิดขึ้นกับกับใครมาก่อนเลยก็ได้ ขอเล่าแบบย่อๆนะคะ (visitor visa)

1.รับผลอนุมัติจากสถานทูตสวิสแล้วส่งให้ผู้เชิญ

2.ผู้เชิญส่งไปให้กับทางอำเภอแล้วทางอำเภอส่งไปให้กับ immigration Zurich

3.เรารอประมาณ 3 อาทิตย์แฟนโทรเช็คทางโน้นบอกให้รอเอกสารกำลังรอพิจารณา อีก 2 อาทิตย์ แฟนเช็คใหม่ทางโน้นบอกว่าต้องการเอกสารเพิ่มเติมแฟนก็ส่งไปให้และบอกให้รออีก 2 อาทิตย์, เราก็รอพอ 2 อาทิตย์ แฟนเช็คใหม่ทาง Immigration อีก ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกให้รออีก, อีก 2 อาทิตย์ก็โทรไปเช็คใหม่แต่ครั้งนี้เจ้าหน้าที่ทางโน้นที่รับผิดชอบอยู่ลาพักร้อน ก็รออีกสองอาทิตย์แล้วแฟนก๊โทรติดต่อใหม่ครั้งนี้เล่นเอาเราสองคนช็อคและงงมากเพราะทางโน้นบอกว่าไม่มีเอกสารนิ (visa application) แฟนได้พยายามติดต่อกับทางเจ้าที่ทางโน้นเพื่อหาคำตอบว่าทำไมไม่มีเอกสารเราและมันเกิดขึ้นได้อย่างไรในเมื่อเขาได้ส่งเอกสารทุกอย่างที่ต้องการไปหมดแล้ว แฟนก็ไปติดต่อกับทางอำเภอใหม่เพื่อความมั่นใจว่าทางอำเภอได้ส่งออกไปให้ทาง immigration จริง,แล้วแฟนก็โทรไปเช็คกับทาง Immigration ใหม่อีกคำตอบที่ได้ก็คือทางโน้นบอกว่าไม่มีเอกสารเรา,เราสองคนเริ่มเครียดมากขึ้นมันเป็นไปได้ยังไงมันเกิดอะไรขึ้นเราสองคนเริ่มทะเลาะกันนิต่อว่าแฟนอย่างหนักหรือเรียกว่าสาหัสเลยทีเดียว  แต่ที่งงคือใครเล่าที่ขอเอกสารเพิ่ม,ใครเล่าที่รออีก 2 อาทิตย์ (ผิดที่แฟนนิด้วยไม่ได้ถามชื่อเจ้าหน้าที่ทางโน้น)รวมทั้งสอบถามที่สถานทูตสวิสที่กรุงเทพว่าส่งเรื่องของนิไปแล้วหรือยัง(จริงๆแล้วไม่อยากถามเลยเพราะเรารู้คำตอบอยู่แล้วแต่ต้องทำเพื่อความมั่นใจ) ทางสถานทูตสวิสก็บอกกับนิว่าเอกสารทุกอย่างอยู่ที่สวิสแล้วต้องรอผลอนุมัติจากทางประเทสสวิสเท่านั้นและนิจะทราบผลอนุมัติก็คือทางผูเชิญจะแจ้งให้นิทราบเอง(สิ่งที่เขาบอกนั้นถูกต้องค่ะ)ซึ่งเราได้พยายามติดต่อสอบถามและรอมานานมากพอสมควรแล้วเหมือนกับว่าปล่อยมันไปตามยถากรรมหรือแอบหวังไว้ว่าบางทีเขาอาจจะเจอเอกสารของเราและกำลังดำเนินเรื่องให้เราอยู่ ณ วันนั้นจนถึงวันนี้ก็ 6 เดือนแล้วซึ่งนิคิดว่าคงไม่ใครเหมือนนิแน่นอน  นิไม่รู้หรอกว่ามันเกิดอะไรขึ้นแต่ถ้าหากเขาไม่สามารถอนุมัติผลวีซ่าให้นิได้เขาก็จะต้องแจ้งแฟนนิใช่มั๊ยค่ะ แต่ไม่เป็นไรไม่มีก็ไม่มี ไม่มีการสอบถามอะไรอีกแล้ว แต่สิ่งที่นิจะถามผู้รู้นั้นมีอยู่ข้อเดียวค่ะก็คือนิสามารถยื่นอุธรณ์ใหม่จะได้มั๊ยค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

moddam

เสียใจด้วยนะคะ คุณนิ

ไม่รู้จะให้คำแนะนำยังไง แต่ถ้าเป็นมด ผ่านมาถึง 6 เดือนแล้ว
ข้อมูลของเราที่สถานฑูตบันทึกไว้ มันคงอาจจะถูกลบออกไปแล้ว มดยื่นใหม่เลยค่ะ

แล้วค่อยดูต่อว่า ทางสถานฑูตจับเราไปอยู่กรณีไหน ลองดูคะ สู้สู้  ;)

Nantaree

คุณมด  คุณนิ....ข้อมูลของคุณนิยังอยู่ที่สถานทูตค่ะ ไม่ถูกลบไป และถ้าคุณนิยื่นวีซ่าเมื่อไร มันจะกลายไปเป็น case อุทธรณ์ค่ะ 
น่าสงสารคุณนิจัง แต่ก็รอดูให้ครบสองเดือนก่อนนะคะ เผื่อจนท.คนที่ไปพักร้อนเก็บเอกสารไว้
คุณนิ ลองอ่านโพสต์ของพี่ Jit Jit สิคะ พี่เขารอหลายเดือนมากค่ะ
Nan

ปุ๋ม

ขอโทษคะ ขอรบกวนผู้มีประสบการณ์ด้านนี้ ช่วยตอบด้วยคะ
1.วันนี้ 12/3/53 ไปฟังผลที่สถานทูตปรากฏว่า ปุ๋มและลูก 3คน ได้รับซองที่ให้เราส่งไปให้เจ้าบ้าน แต่เพื่อน 2 คนถูกปฎิเสธคะ
    1.1 ปุ๋มยื่นวีซ่าว่าเราเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเองทำไมเขาถึงให้เราส่ง จ.ม.ให้ผู้เชิญไปติดต่อตำรวจคะ
     1.2  อย่างนี่เขาต้องให้ผู้เชิญไปติดต่อตำรวจเพื่อการันตีเราใช่มั้ยคะ
     1.3  และผู้เชิญต้องจัดเอกสารอะไรบางคะ ผู้เชิญเช่าบ้านอยู่ด้วยนะคะ
     1.4  ผู้เชิญต้องยื่นฐานะการเงินด้วยหรือไม่
     1.5  อย่างนี้ก็หมายความว่า เรายังต้องรอเจ้าหน้าที่สวิสพิจารณาอีกรอบใช่มั้ยคะ
     1.6  เอกสารที่สถานทูตให้เรามาส่งให้ผู้เชิญเราส่งทาง อีเมลได้มั้ยคะ
     1.7  ถ้าผู้เชิญไปติดต่อตำรวจแล้ว แล้วรอผลกี่วันคะ
     1.8  ตำรวจจะบอกผลกับผู้เชิญเองหรือพอครบ 1 เดือนเราก็ไปถามสถานฑูตที่ไทยเองคะ
     1.9  เพื่อนๆคนที่ไปยื่นเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง แล้วเป็นเหมือนปุ๋มหรือว่าบางคนได้วีซ่าเลย   ภายใน 3 วันคะ
     1.10 ตอนยื่น วีซ่าเขาจะให้ใบมาให้เรา ระหว่างใบสีขาวกับสีส้มต่างกันอย่างไรคะ
2. ตอนที่ไปยื่นนั้นจะมีผู้ชาย 2 คนคอยตรวจเอกสาร ตอนแรกลูกๆปุ๋มก็ยื่นลงข้อ 35ว่า ผู้ขอวีซ่าออกค่าใช้จ่ายเองและข้อ 36 ลงช่องอื่นๆโดยระบุว่า แม่เป็นผู้ออกให้ทั้งหมด  แต่เจ้าหน้าที่ผู้ชายเข้าไปลบข้อ 35 แล้วเขาติ๊กช่องผู้เชิญเป็นผู้ออก(เฉพาะของลูกๆปุ๋มนะคะ) ..หรือว่าเหตุผลตรงนี้หรือไม่คะที่ทำให้สถานฑูตให้นำจ.ม.ไปให้ผู้เชิญติดต่อกับตำรวจ
ขอบคุณมากนะคะ

sa

อึม น่าเห็นใจนินะ สาว่านิน่าจะยื่นใหม่นะ เพราะสาก้เจอปัญหาคล้ายๆกันเมื่อตอนมาสวิชครั้งแรกคือขอวีซ่ามาสามเดือนแต่อยู่หกเดือนมาต่อที่สวิชอีกสามเดือนคราวนี้ยุ่งเลยไปขอรอบสองที่สถานทูตไทยบ่นและว่าให้เราด้วยว่าขอไปสามเดือนทำไมไปหกเดือนแต่มันก้ถูกของเขานะ รอบสองที่ทำเรื่องนี่ยากและวุ่นวายยื่นไปรอบแรกไม่ผ่านสาไม่รอเลยพอมันไม่ผ่านก้ยื่นไปอีกรอบเขาก้นัดไปนานเหมือนกันปะมานเกือบสองเดือนนี่ละคะถ้าจำไม่ผิด ผ่านคะแต่กว่าจะผ่านได้เล่นเอายุ่งเหมือนกันเข้าๆออกๆสถานทูตเป็นว่าเล่น ส่วนกรณีของคุณนินี่รอนานมากนะคะตั้งหกเดือน ยังไงเป็นกำลังใจให้คะยื่นใหม่อีกรอบคงผ่านคะ