ส่งของทางไปรษณ๊ย์

Previous topic - Next topic

Tammy Tomtam

รบกวนพี่ๆหน่อยค่ะ พอจะทราบไหมค่ะว่า ถ้าเพื่อนที่เมืองไทยจะส่งของมาทางไปรษณีย์ที่เป็นจำพวกของกินต่างๆเช่น ของแห้งจากสัตว์ทะเล เช่น ปลาหมึกแห้งหรือว่าปลาฉิงฉางกรอบหรือว่าแกงไปปลาแห้ง หรือว่าน้ำพริกก้งเสีบ อะไรประมาณนี้ จะส่งมาได้หรือเปล่า กำหนดน้ำหนักค่ะ ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณTammy Tomtam
พัสดุที่จะส่งมาไม่มีปัญหาและไม่กำหนดน้ำหนักค่ะแต่คุณต้องระวังเกี่ยวกับราคาของที่จะส่งมา
เพราะเกี่ยวข้องกับZoll ภาษีขาเข้า/ออก และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มของพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ**
พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศทุกชนิดต้องเสีย Zoll (ภาษีขาเข้า ) และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มตามกฎระเบียบพื้นฐานที่บัญญัติไว้.ดังนั้นผู้รับทุกคนที่ได้รับพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ
ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และภาษีอัตราค่าธรรมเนียมของมูลค่าสินค้า (Zollgebühren für den Warenwert)ที่ส่งมา
เข้าไปอ่านที่นี่ค่ะมีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องที่คุณถามมา
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3289.0.html

Tammy Tomtam

jang

จากประสบการณ์ที่สั่งของบ่อยๆช่วงนี้ แนะนำให้ญาติส่งมาให้แบบ SAL ค่ะ ไม่ใช่แบบ EMS  นะคะ แบบที่บอกของจะถึงไวเหมือนกันคือ อย่างไวสุด 8 วัน ช้าสุด 14 วันเองค่ะ(จากประสบการณ์เดือนนี้เอง)
ของที่ส่งแบบนี้ส่วนใหญ่จะไม่โดนตรวจค่ะ(ย้ำว่าส่วนใหญ่ ยิ่งกล่องเล็กๆ ยิ่งไม่โดน)
แต่ถ้าโดนตรวจ คุณต้องจ่ายค่าตรวจ 35 ฟรังค์ ค่าภาษีมูลค่าเพิ่มตามแต่เค้าจะคิดราคาค่ะ

Jojo

ใช่ค่ะ ส่งแบบ SAL ดีกว่าค่ะประหยัดด้วย อย่างไวก็ประมาณ 8 วันถึง จากประสบการณ์ตัวเอง โดนแค่แหวะข้างกล่องด้านเดียวค่ะ
ถ้าจะส่งมาให้คุ้ม เช็คราคาน้ำหนักจากเว๊บของไปรษณีย์ไทยก่อน แล้วค่อยใส่ของลงในกล่อง และชั่งน้ำหนักก่อนปิดกล่อง ต้องเอาให้คุ้มค่ะ เกินนิดเกินหน่อยเค้าก็ปัดคิดราคาเต็มกิโลค่ะ เดี๋ยวขาดทุน  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

naddyswiss

โดนมาแว๊วเสื้อผ้าเกาหลีสุดโนเนะ โดนไปห้าสิบกว่าฟรังก์ ภาษี น้ำตาไหลพรากเลยพี่น้องค๊าบ