News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ดอกไม้ที่คนสวิสชอบ

Previous topic - Next topic

suwimon

มีใครพอจะรู้ใหมค่ะว่าคนสวิสชอบดอกไม้อะไรบ้างไว้ตกแต่งบ้าน ถ้าเป็นไปได้อยากได้เป็นฤดู ฤดูไปค่ะ ตอนนี้หัวสมองกำลังคิดกาลไกลค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

Lack

สวัสดีค่ะ

กำลังจะเปิดร้านดอกไม้รึเปล่าเอ่ย  :)

เดินเข้า migros เลยค่ะ ขายกันตามฤดูเลย มันเยอะมากนึกออกแค่ไม่กี่ชนิดเอง อย่างช่วง Spring ก็ต้องไม้ประเภท bulb เช่น Tulip, Hyacinth, Iris, Narcissus, Daffodil 2 ต้นหลังนี่ช่วง Autumn ก็ยังเห็นได้เหมือนกัน แต่ดอกไม้ประจำ Autumn จะเป็นเจ้า Aster คนงาม (แบบว่าชอบกันเป็นการส่วนตัว)

ส่วน Summer ก็ละลานตาไปด้วยพรรณไม้นานา สุดจะบรรยาย เช่น ทานตะวัน, Lilie, Gladiola, Daliah และอีกมากมาย ซุเปอร์ฮิตอมตะนิรันกาลก็ต้อง กุหลาบค่ะ มีตลอดปีแต่หน้าร้อนจะงดงามเป็นพิเศษ คนที่นี่ก็นิยมพวกกล้วยไม้เหมือนกัน เพราะไม่ต้องซื้อใหม่บ่อยๆ ปลูกในบ้านได้ แถมออกดอกตลอดทั้งปี

เท่าที่เห็นมาคนที่นี่ไม่ได้ตกแต่งบ้านตามฤดูของดอกไม้ แต่ตกแต่งตามเทศกาลต่างๆมากกว่า เช่น คริสต์มาส อีสเตอร์ ส่วนดอกไม้ก็มอบให้กันตามโอกาสพิเศษต่างๆ ให้แบบเป็นกระถางยิ่งดี เพราะเก็บไว้ได้และออกดอกใหม่มาตลอด

พูดถึงดอกไม้แล้วก็คิดถึง Summer เบื่อหน้าหนาวเต็มทีแล้ว  :(