ขอความช่วยเหลือเรื่องการขออวีซ่าค่ะ

Previous topic - Next topic

Rin07

กำลังจะไปยื่นขอวีซ่าค่ะ แต่ไม่แน่ใจเรื่องการกรออกแบบฟอร์มขอวีซ่าข้อที่ 24 Number of entries requested. เราต้องตอบข้อไหนดีคะ single, two, or multiple  รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อนะคะ

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณRin07

หากเข้าใจไม่ผิดในข้อนี้คงจะหมายถึงการเดินทางเข้าออกสวิตฯค่ะ คือหมายถึงว่าถ้าคุณจะไปเฉพาะสวิตฯที่เดียวก็ให้เลือก single แต่ถ้า
้ต้องการไปเที่ยวประเทศอื่นๆด้วยก็ให้เลือก multiple ค่ะซึ่งคุณก็จะสามารถกลับเข้ามาในสวิตฯได้อีกค่ะ ขอให้โชคดีได้วีซ่านะคะ

labelle

เลื่อกเป็น multiple คะ

ตอนนี้สวิสเป็น Schengen วีซ่าคะ เข้าออกในกลุ่มประเทศนี้กี่ครั้งก็ได้คะ
หากว่าเป็น Single เข้าออกจากประเทศในกลุ่ม Schengen ครั้งเดียวคะ

จากประสบการณ์เคยขอที่สถานฑูตฝรั่งเศส เป็น Single แต่เค้าก็ให้เป็นแบบ Multiple มากคะ

Rin07

สวัสดีค่ะ.....คุณfonและคุณlabelle ขอบคุณมากนะคะที่กรุณาช่วยตอบคำถาม  ตอนนี้รินรอเอกสารจากแฟนอยู่ค่ะคิดว่าเมื่อครบแล้วก็ไปขอลองดู ....งานนี้ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ถ้ามีอะไรจะแนะนำรินก็ยินดีรับฟังและถือเป็นความกรุณา อย่างมากเลยค่ะ ขอบคุณประสบการณ์ของทุกๆคนที่เป็นความรู้และเป็นแนวทางอย่างดี และก็ต้องขอขอบคุณป้า Pall ที่ได้ทำเวบนี้ขึ้นมานะคะ.... :) :)

Rin07

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน รินขอขอบคุณ website ของป้า pall มากนะคะ ที่ทำให้ หลายๆคนได้มาแชร์ประสบการณ์ต่างๆ โดยเฉพาะเรื่องของการยื่นขอ visitor visa ค่ะ ซึ่งมีประโยชน์เป็นอย่างมากเลยค่ะ รินเป็นคนหนึ่งที่ได้ความรู้จากที่นี้เกี่ยวกับการยื่นวีซ่า การเตรียมเอกสาร ซึ่งวันนี้รินไปยื่นวีซ่ามาแล้วค่ะ เรื่องเอกสารไม่มีปัญหาเลยค่ะ เตรียมตัวให้พร้อมไม่ต้องยุ่งยากเลยค่ะ รินฟังผลวันที่ 26 ก.พ. นี้ค่ะ ผลออกมาเป็นอย่างไรเอาไว้จะมาแชร์ประสบการณ์นะคะ

Rin07

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน  รินอยากทราบว่าในวันที่เราไปฟังผลวีซ่าเราจะได้รับเอกสารอะไรบ้างคะ ในกรณีท่ผ่าน และในกรณีที่ไม่ผ่าน  รบกวนขอคำตอบจากผู้รู้ด้วยนะคะ เพื่อจะได้เตรียมตัวสำหรับขั้นต่อไปค่ะ และในกรณีที่เรายื่นอุธรณ์นั้นเตรียมเอกสารเหมือนครั้งแรกหรือเปล่าคะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

Nantaree

คุณริน
มี 3 กรณีนะคะ คือ
ผ่านและรับpassport กลับพร้อมวีซ่าเลย
ผ่าน แต่รับจม.จากสถานทูตส่งให้แฟนไปดำเนินการในสวิต และรอวีซ่าประมาณ 1 เดือน
ไม่ผ่าน โทรจองคิวยื่นอุทธรณ์ เอกสารในการอุทธรณ์ มีดังนี้
กรอกแบบฟอร์ม 3 ชุด เหมือนเดิมทุกประการ  รูป 4 ใบ เงินค่าสมัคร passport
เอกสารอย่างอื่นไม่ต้องแนบแล้ว เพราะคุณแนบไปในการยื่นครั้งแรกหมดแล้ว
หลังยื่นอุทธรณ์ เรื่องของคุณจะถูกส่งไปตัดสินที่ Bern คุณรอผลประมาณ 6-8 weeks ค่ะ
โชคดีนะคะ
Nan

Rin07

สวัสดีค่ะ คุณนัน  ต้องขอขอบคุณ คุณนัน มากนะคะที่กรุณาช่วยตอบคำถามของริน พรุ่งนี้รินจะไปรับคำตัดสินค่ะ ตื่นเต้นจังเลย...ไม่รู้ว่าชะตาจะเป็นยังไง ....อิอิอิ .....อิจฉาคุณนันจังเลยที่วีซ่าครั้งที่สองผ่านแล้ว แต่ก็ยินใจด้วยจริงๆนะคะ แล้วคุณนันเดินทางเมื่อไหร่คะ..อ่อรินขอรบกวนถามคุณนันอีกอย่างค่ะ  คือถ้าวีซ่ารินไม่ผ่าน ถ้าไม่ได้ยื่นอุธรณ์ต่อแล้วจะไปยื่นช่วงเดือนสิงหาได้มั้ยคะ มันจะเป็นการยื่นใหม่หรือยื่นอุธรณ์คะ เพราะรินกะจะเดินทางช่วงวันที่ 2 เมษายน แต่ถ้าไม่ผ่านแล้วยื่นอุธรณ์ รินกลัวไม่ทันค่ะ มีเวลาแค่ช่วงเดือนเมษาเพราะปิดเทอม หลังจากนั้นก็ต้องรออีกทีเดือนตุลาเลยค่ะ ขอบคุณคุณแนนล่วงหน้านะคะ และก็ขอให้คุณแนนเดินทางโดยสวัสดิภาพและมีความสุขมากๆนะคะ

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน
เข้ามาเอาใจช่วยคุณริน
ยังไงขอให้ได้รับข่าวดีนะคะ

Rin07

สวัสดีค่ะ  คุณ taky ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจ ที่มีให้ริน และที่ขาดไม่ได้ต้องขอขอบคุณเว็บไซด์ของคุณป้า pallนะคะ เป็นว็บที่มีประโยชน์มากๆๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ

Rin07

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน ริน มารายงานความคืบหน้าของการยื่นขอวีซ่าค่ะ  วันนี้รินไปรับผลวีซ่ามาค่ะ ยอมรับว่าตื่นเต้นมากๆค่ะ ตื่นเต้นกว่าตอนจะไปยื่นซะอีก หัวใจเต้นแทบไม่เป็นจังหวะเลยค่ะ .......อิอิอิอิ(ไม่ได้เว่อนะคะพูดจริงๆๆๆๆอิอิอิอิ) ผลปรากฏว่า รินได้รับซองขาวค่ะ(ไม่ใช่ซองผ้าป่านะคะ) หน้าซองเขียนไว้ว่า "กรุณาส่งเอกสารนี้ไปให้เจ้าบ้านที่ประเทศสวิสเวอร์แลนด์ดำเนินการ ส่วนหนังสือเดินทางของท่านกรุณาเก็บไว้กับตัวท่านเอง เจ้าบ้านจะเป็นผู้ติดต่อกับตำรวจที่ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ หลังจากส่งเอกสารไปแล้วหนึ่งเดือนให้ท่านนำหนังสือเดินทางไปพร้อมใบจองตั๋วเครื่องบินที่ระบุวันไปกลับตามจำนวนวันที่ขอไว้มาตรวจสอบผลกับสถานทูตฯ สถานทูตใช้เวลา 3 วันทำการในการออกวีซ่า(ผู้ยื่นขอวีซ่าไมสามารถสอบถามผลทางโทรศัพท์ได้)" ข้างในซองประกอบด้วยเอกสาร 4 แผ่น เป็นภาษาเยอรมันหมดเลย หนึ่งแผ่นในนั้นมีชื่อรินและชื่อแฟนอยู่ด้วยค่ะ นอกจากเอกสารนี้แล้วยังมีพาสปอร์ตพร้อมรูปถ่ายกลับคืนมาค่ะ มาถึงขั้นตอนนี้แล้วรินขอถามผู้รู้ค่ะว่า กรณีนี้วีซ่าผ่านหรือเปล่าคะ ::)และถ้ารินส่งเอกสารไปที่แฟนต้องใช้เวลานานถึง 1 เดือนหรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ไว้รินจะแบ่งปันประสบการณ์ในการขอวีซ่าของรินให้เพื่อนๆได้อ่านบ้างเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ยื่นขอนะคะ เอาไว้ให้ได้วีซ่าแบบชัวร์ๆๆๆๆๆก่อนนะคะ เดี่ยวหน้าแตกค่ะ ....อิอิอิอิอิ

sasi

ผ่านแล้วคะ  เพียงแต่คุณริน พึ่งเคยเข้าสวิสครั้งแรก  เลยต้องส่งเอกสารกลับไปให้คนเชิญ

ไม่เกิน 2อาทิตย์ ก็   นำพาสปอร์ต ไปรับวีซ่า ที่สถานทูตสวิสได้  ดีใจด้วยคะ :D

ช่วงนี้ สวิส ไม่หนาว มาก  อากาศ กำลังดีเลยทีเดียว  :)

Rin07

สวัสดีค่ะ คุณsasi ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบกระทู้ริน ทุกคนที่นี่ใจดีมากเลย ถ้าไม่ได้ศึกษาข้อมูลจากเวบนี้คงแย่แน่ๆเลยค่ะ ขอบคุณเวบป้าpall จริงๆค่ะ

Nantaree

ดีใจด้วยนะคะ คุณริน  ผ่านอยู่แล้วค่ะ  shopping และ pack กระเป๋ารอได้เลย
ไปเมืองไหนคะ โชคดีนะคะ
Nan

Rin07

สวัสดีค่ะ คุณแนน แบบนี้เรียกว่าผ่านแล้วหรือคะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณแนนมากมากนะคะ ข้อมูลประสบการณ์ของคุณแนนเป็นประโยชน์กับรินมากเลยคะ รินไปเมือง Arth คุณแนนเดินทางเมื่อไหร่คะ