ขอวีซ่าอะไรดี ตามคู่สมรส หรือเยี่ยมเยือน

Previous topic - Next topic

nokgraf

ดิฉันกำลังจะยื่นขอวีซ่าไปสวิสกับสามีเพื่อไปเที่ยวหาแม่สามี ซึ่งดิฉันและสามีได้จดทะเบียนสมรสกันแล้วเมื่อสองปีที่แล้ว เคยไปสวิสมาก่อนแต่งงานครั้งหนึ่งโดยขอวีซ่าแบบนักท่องเที่ยว โดยมีสามีซึ่งตอนนั้นถือเป้นแค่แฟน และแม่สามีรับรองและเขียนจดหมายเชิญให้ ตอนนั้นก็ขอครั้งเดียวผ่าน แต่ตอนนี้แต่งงานกันแล้วและทั้งดิฉันกับสามีอยู่ประเทศไทยด้วยกันตลอด เพราะสามีทำงานที่นี่ และจะไปสวิสช่วงเดือนมิถุนายนหรือกรกฎาคมนี้ค่ะ กำลังคิดว่าจะขอวีซ่าอย่างไรดี ใครมีประสบการณ์ หรือมีความรู้ในส่วนนี้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

sasi

สวัสดีคะ   

คงต้องเป็นวีซ่าเยียมคะ  เพราะคุณ และสามี อยู่ที่เมืองไทยทั้งคู่

และจะไปเยี่ยมคุณแม่สามี ที่สวิส

nokgraf

ขอบคุณ คุณ sasi ค่ะ งั้นดิฉันคงต้องเตรียมเอกสารเหมือนครั้งแรกที่เคยขอวีซ่าอีกครั้ง แต่ว่าอยากถามอีกนิดว่า statement นี่เรายังคงต้องเตรียมเงินโชว์เขาอยู่หรือเปล่าคะ หรือว่าใช้ร่วมกับสามีได้ เพราะว่าแต่งงานแล้วก็น่าจะถือเป็นบุคคลคนเดียวกัน หรือเปล่าคะ เพราะว่ายังไม่ได้เตรียมเงินในแบงก์ของตัวเองเลย ยังอยากขอความกระจ่างข้อนี้ค่ะ

sasi

ตอนที่ถือ วีซ่าเยี่ยม  ทั้ง 3 ครั้ง  ดิชั้นไม่ได้ยื่น เอกสาร ทางการเงินเลยคะ 

แต่เตรียมไว้ น่าจะดีกว่า เผื่อ จนท ถาม จะได้ ไม่เสียเวลา   ถ้าไม่ถามก็ ไม่ต้องยื่นคะ  :)

nokgraf