สามีนอกใจ

Previous topic - Next topic

pear21

:'( แพรนั่งอ่านมาหลายวัน ว่าจะเล่าแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวดีไหม เห็นใจคุณนางฟ้ามากๆคะ และแพรเห็นด้วยกับคุณโหน่ง(มากๆ) เรื่องจะไปอยู่ด้วยกัน สามคนผัว เมีย แพรว่าคุณจะเจ็บมากขึ้นนะคะ และเด็กๆก็จะต้องรับรู้สิ่งที่ไม่ดี คิดดีๆก่อนทำนะคะ ถ้าคุณต้องทนอยู่กับคนเลวพวกนั้น เพื่อให้ลูกได้อยู่กับพ่อ แพรว่ายังไงพ่อลูกก็ตัดกันไม่ขาดคะ ถ้าสามีคุณอยากดูแลลูกจริงๆคุณเปิดโอกาสให้เขามาหาได้ตลอดนี้คะ
       จากประสบการณ์ตัวเองสามีเก่า ชาวฟินแลนด์นอกใจกับเพื่อนสนิท แพรรู้เรื่องแต่แกล้งโง่เพราะเราท้องเลยไม่อยากให้ลูกไม่มีพ่อ และอยากไม่เสียเขาไป แต่คนมันเลว มันเปลี่ยนยากคะ ยิ่งของที่แอบลักลอบกินมันตื่นเต้น สนุกกว่า ของตายอย่างเรา สุดท้ายทนไม่ไหว แพรเก็บหลักฐานทั้งหมดระหว่างแกล้งโง่ ฟ้องหย่าสามีที่ฟินแลนด์ หลังคลอดลูกสองเดือนคะและฟ้องเพื่อนสนิทด้วยคะ เพื่อนแพรฟ้องที่เมืองไทยคะ ไปที่สภาทนายความเขาให้คำปรึกษาฟรี และมีทนายอาสามาช่วยเราคะ ระหว่างนั้นเสียใจมากเท่าไร ก็แต่งตัวมากเท่านั้น อย่ากลัวที่จะเป็นคุณแม่เลี้ยงลูกคนเดียวคะ ลุกขึ้นสู้คะ ลูกเราต้องการเรามากกว่าใคร
    เรื่องกรรมตามทันมีจริงคะ ตอนนี้แพรแต่งงานใหม่กับสามีชาวสวิส( ผลจากาการพยายามแต่งตัวสวย) มีความสุขดี และเขาก็รักลูกเรามากด้วย ส่วนสามีเก่าเสียชีวิตแล้วคะเพื่อนสนิทแพรเกือบบ้าเพราะไม่ได้อะไรเลย ลูกได้สมบัติเกือบท้งหมด เพราะสามียังไม่ได้จดทะเบียนใหม่
    เข้มแข็งนะค คุณจะผ่านมันไปไม่ยากถ้าคุณมีสติ   

nangfha2004

ขอบคุณมากคะสำหรับคำแนะนำของคุณaom02 คุณโหน่ง และคุณแพร ใจหนึ่งของดิฉันก็ไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับคนสองคนนี้อีก
ไม่อยากแม้จะพูดคุยด้วย แต่แล้วความคิดนี้มันต้องล้มเลิกไป เพราะเมื่อวานนี้ลูกชายของดิฉันไม่สบายมากต้องพาไปหาหมอที่โรงพยาบาลตอนสี่ทุ่ม ดิฉันโทรไปบอกสามี แต่เขาไม่ยอมรับโทรศัพท์โทรเป็นสิบครั้ง ดิฉันเลยโทรเข้าไปเบอร์บ้าน ตกลงเขารับสาย ดิฉันเลยถามว่าโทรไปเป็นสิบครั้งทำใมไม่รับ เขาบอกว่าเขายุ่งอยู่ ดิฉันได้ยินแบบนั้นยอมรับว่าโกรธมาก ดิฉันพูดกับสามีว่าถ้าไม่มีธูระก็ไม่โทรไปรบกวนแต่นี้ลูกไม่สบายมากอยู่ที่โรงพยาบาล และเขาเป็นพ่อดิฉันจำเป็นต้องบอก พอพูดจบดิฉันก็วางโทรศัพท์ไปเลย ก่อนหน้านี้เขาก็รู้ว่าลูกชายไม่สบายมาหลายวันแล้วแต่เขาก็ไม่ได้สนใจโทรมาถามไถ่ ดิฉันเป็นฝ่ายโทรไปบอกเขาตลอด หมามันยังรักลูกของมัน แล้วคนเป็นพ่อของลูกดิฉันมันเลวยิ่งกว่าหมาอีกหรือ ความรู้สึกโกรธและเกียจในตัวผู้ชายคนนี้มันเกิดขึ้นมาแบบไม่รู้ตัวเลย ดิฉันไม่หลงเหลือความรักให้กับเขาอีกแล้ว แต่ฉันยอมไม่ได้ที่เขาจะไม่รักและไม่สนใจกระทั้งลูกของตัวเอง ดิฉันจะทำทุกอย่างให้พวกมันไม่มีความสุข ดิฉันตอนนี้เปรียบเหมือนหมาแม่ลูกอ่อนที่พร้อมจะทำทุกอย่างเพื่อป้องกันอันตรายให้กับลูกของตัวเอง

jaaeh

สวัสดีค่ะคุณ nangfha2004และเพื่อนทุกๆคนนะคะ
   เราชื่อเอ๋ค่ะมาแสดงความเห็นใจและก็อยากแชร์ประสบการณ์ตัวเองด้วยนะค่ะเพราะเหตุการณ์ที่คุณกำลังเผชิญอยู่ตอนนี้เอ๋ได้ผ่านมันมาแล้วค่ะ นั่นหมายความว่าผู้ชายเลวในโลกนี้มีเยอะและผู้หญิงที่โชคร้ายไม่ใช่คุณเพียงคนเดียวค่ะ จากที่เอ๋อ่านข้อความของคุณนะค่ะรู้สึกมันเหมือนกระจกที่กลับมาส่องตัวเองยังไงไม่รู้ อย่างเช่น

1. เมื่อจับได้ว่าเขานอกใจ ถามว่าจะเลือกใครเขาไม่มีคำตอบให้แต่การที่เขาเงียบคือเขาไม่ได้เลือกเรากับลูกแล้ว(ตอนนั้นลูกเอ๋เพิ่งได้3เดือน)เลยหอบผ้าหอบลูกกลับบ้าน โดนไม่คิดเลยว่านั่นยิ่งเป็นการเปิดโอกาสให้เขาทำอะไรได้สะดวกมากขึ้น

2. โทรไปหาเขาตลอดเหมือนไม่ได้คุยกับเขาวันหนึ่งจะต้องขาดใจแน่ๆ แต่เขาก็ไม่อยากรับสาย (แต่รู้ไว้อย่างนะค่ะถ้าเราวิ่งไร่ตามเขา เขาก็จะยิ่งวิ่งหนี)เมื่อเข้าวัดทำใจได้ก็ไม่โทรค่ะและปิดโทรศัพท์ด้วยสุดท้ายเขาเป็นคนวิ่งตามหาเราเอง

3.ลูกไม่สบายเข้ารพ โทรหาเขา เขาถามอีกว่าเขาต้องไปเยี่ยมรึป่าว(มึงรักรึป่าว เป็นห่วงไหน สนใจไหมลูกมึง)เราตอบไปว่าตามใจเขาว่างั้นไม่ไปนะเพราะยุ่งมาและไม่ใช่หมอคงช่วยไรไม่ได้

เอ๋เริ่มเข้าหาหมอดู(จากคนที่ไม่ชอบเลยนะคะ)เขาก็ว่าติดของบ้างไรบ้าง แก้ของทำไรยิ่งเสียเงินเสียทองไปใหญ่เลยทีนี้ แต่สรุปหมอทุกคนมารวมกันก็จะได้แง่คิดที่ดีมากว่าให้กลับมาคิดทบทวนดูว่าเราสมควรที่จะเอาเวลาไปแย่งชิงผู้ชายคนนี้กลับมาไหม แล้วเมื่อกลับมาแล้วหมาเคยกินขี้มันจะเลิกไปไหม ลองใช้เวลาอยู่กับตัวเองและคิดทั้งส่วนที่ดีและไม่ดีของเขานั่นคือคำตอบว่าคุณจะต้องทำอย่างไรและอย่าลืมส่องกระจกดูตัวคุณเองว่าตอนนี้คุณมีเวลาดูแกตัวเองรึป่าว ปีหนึ่งเต็มๆที่เอ๋เสียไปกับการเฝ้ารอให้เขากลับใจคิดได้และกลับมาใช้ชีวิตด้วยกันอีกครั้ง แต่พอเริ่มทำใจได้เริ่มกลับมาดูแลตัวเองแต่งตัวให้สวยทุกวันอย่างที่คุณแพรก็เคยทำ ลูกคือกำลังใจที่ดีที่สุด เขาไม่ต้องการเราแต่ลูกต้องการเราทุกวัน ยิ้มสู้ชีวิตค่ะอยู่กับปัจจุบันไม่ใช่อดีต และเอ๋ไม่เห็นด้วยนะค่ะที่คุณจะไปอยู่กับเขาสามคนผัวเมีย ถ้าแค่อยากให้ลูกมีพ่อแต่คุณจะให้ลูกคุณจดจำสิ่งไม่ดีที่พ่อเขาทำกับแม่ได้หรอค่ะ ถ้าเป็นเอ๋จะไม่ยอมให้ลูกเอ๋ไปเห็นหน้าสนิทสนมพวกเขาผู้หญิงอย่างงั้นขนาดเขาทำกับเราได้แล้วถ้าเขาทำอะไรกับลูกเราขึ้นมาจะทำยังไงค่ะ ผู้ชายบทมันจะหลงของใหม่มันลืมลูกลืมทุกอย่างนะคะ คนไม่ดีอย่าให้อยู่ใกล้ลูกเราเลยค่ะ

สำหรับชีวิตเอ๋เมื่อเอ๋คิดทบทวนดูแล้วผู้ชายคนนี้ไม่สมควรที่เราจะเอาชีวิตเราไปฝากไว้กับเขาเอ๋เลยขอหย่า(ครั้งที่ร้อย)ครั้งนี้ที่เขายอมเพราะเอ๋ขู่ว่าถ้าไม่หย่าจะฟ้อง เขาเลยยอมหย่าให้และตอนนี้เอ๋ได้แต่งงานใหม่กับคนสวิสค่ะ ชีวิตตอนนี้โชคดีมากๆที่เจอคนรักเรารักลูกเราที่สำคัญไม่เจ้าชู้ จากการที่เราหันมาใส่ใจดูแลตัวเองและเปิดโอกาสให้ตัวเองอีกครั้งเราก็รู้ว่ายังมีอีกคนที่เขาเห็นคุณค่าของเรา และเอ๋เชื่อว่าบาปกรรมมีจริงค่ะ ติดจรวดด้วย ขนาดเอ๋แต่งงานใหม่แล้วตอนนี้สามีเก่ายังมาง้อขอคืนดีบอกว่ารู้แล้วว่าขาดเรากับลูกแล้วชีวิตเป็นยังไง ( เขาเรียกว่าเห็นคุณค่าเมื่อเสียมันไปแล้วค่ะท่าน) 

jaaeh

เอ๋ลองถามสามี(คนสวิส)ดูว่ากรณีของคุณnangfha2004เราควรจะทำอย่างไรดี เขาว่าคุณน่าจะเข้าไปขอความช่วยเหลือที่สถานทูตสวิส ( ในไทย)นะค่ะ เพราะยังไงลูกของคุณก็เป็นคนสวิส (ว่าแต่เขาใช้พาสปอร์ตสวิสไหมค่ะ)และกรณีคุณจดทะเบียนที่ไทยคงจะง่ายมากถ้าคุณต้องการหย่าสามารถทำได้ที่ไทยเลย  ส่วนค่าเลี้ยงดูบุตรยังไงลูกคุณก็ต้องได้ค่ะ เพราะถ้าสามีคุณไม่มีรายได้มาจ่ายทางเกมายเด้เขาต้องจ่ายให้และไปเรียกเก็บจากสามีคุณทีหลังค่ะ ยังไงคุณลองไปติดต่อกับสถานทูตสวิสที่ไทยดูนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ แล้วสักวันสามีคุณจะรู้ว่าเสียคนที่รักเขาไปมันเป็นยังไง และคุณก็ไม่ต้องไปเสียดายเขาหรอกทำใจให้เข้มแข็งค่ะคิดเสียว่าเขาออกลายตอนที่เรายังสาวดีกว่าเขาออกลายตอนที่เราแก่แล้วเราจะหาสามีใหม่ลำบาก คุณก็คิดเสียว่าคนเลวเจอคนเลวด้วยกันก็ปล่อยมันไปค่ะ อีกไม่นานคุณจะรู้เองว่าขนาดเราเป็นเมียมีลูกด้วยเขายังทิ้งได้แล้วผู้หญิงคนนั้นเป็นใคร อีกหน่อยเขาเบื่อมันก็จะโดนทิ้งเหมือนกันแหละค่ะ กงกรรมกงเกรียนค่ะ 

moddam

เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ สู้สู้ เพื่อตัวเองและลูกค่ะ  ;)

vorakorn

อ่านเรื่องราวของคุณนางฟ้าแล้วรู้สึกสงสารเหลือเกินครับ

เหมือนเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับตัวหมูเอง  ถึงหมูจะเป็นเกย์ไม่ได้เป็น
ผู้หญิงเหมือนคุณนางฟ้า   แต่ว่าหมูก็มีประสบการณ์คล้ายๆ
กันครับ

อยากขอให้กำลังใจคุณนางฟ้าดังนี้นะครับ  อดทนและเข้มแข็งไว้ครับ
เพื่อลูก  ตอนนี้สามีของคุณกำลังหลงครับ  ไม่ได้รักผู้หญิงคนนั้น

คุณไม่น่าเดินทางกลับมาเมืองไทยเลยครับ  เพราะอย่างน้อย ๆ ผญ.
คนนั้นก็อยู่ที่สวิสได้อีกไม่นาน ...

ลองถามใจตัวเองนะครับว่า ยังรักสามีตัวเองหรือเปล่า ...
ถ้ารักแล้ว ยังพร้อมที่จะรอ และให้อภัยเค้าได้ไม๊  เข้าใจครับว่าทำใจยาก

ของหมูใช้วิธีการสวดมนต์ครับ

หรือถ้าทนไม่ไหวจริง ๆ คือ การฟ้องหย่าครับ ...ลองติดต่อกลุ่มหญิงไทย
ที่ซูริคดุนะครับ...

แต่คุณต้องเก็บหลักฐานทุกอย่างไว้นะครับ  รูปถ่ายเค้าสองคน
บันทึกเสียงการพูดคุยทางโทรศัพท์เวลาคุณโทรไปหาเค้า....

คิดว่าในระหว่างที่รอหย่า ศาลจะให้เวลาห้าปีสำหรับการตัดสินใจ
ในระหว่างนั้นถ้าคุณนางฟ้าไม่มีงานทำ ไม่มีรายได้ ศาลจะสั่งให้ทางสามีเป็นคนจ่าย
ค่าเลี้ยงดูให้กับคุณนางฟ้าและลูกๆ ครับ....

อันนี้เท่าที่ได้ยินมานะครับ  ผิดถูกยังงัยก็ขออภัยผู้รู้ด้วยครับ

หมู อิน วิล

nangfha2004

ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้ดิฉันและลูกๆคะ ดิฉันถามตัวเองนับร้อยครั้งว่าดิฉันยังรักสามีอยู่ใหม คำตอบที่ได้รับก็คือยังรักสามีอยู่ แต่มันคงไม่มีประโยชน์อะไรในเมื่อความรักของดิฉันมันไม่มีค่าอะไรกับสามีของดิฉันอีกแล้ว สามีอันเป็นที่รักและพ่อที่แสนดีของลูกๆได้ตายจากความรู้สึกของดิฉันไปหมดแล้ว ก่อนหน้านี้ดิฉันให้โอกาศสามีกลับตัวใหม่ ดิฉันยังรอและให้อภัย แต่สามีก็เลือกผู้หญิงคนนั้น และไม่สนใจดิฉันกับลูกแม้เจ็บไข้ไม่เคยมาดูแล เขาทำกับลูกๆของดิฉันซึ่งมีเขาเป็นพ่อแบบนั้นไม่ได้ คนเป็นแม่อย่างดิฉันไม่มีวันให้อภัยเขาแน่ๆ ดิฉันมีเพียงคำตอบเดียวเท่านั้น นั้นคือการหย่าขาดจากสามี แต่ก่อนจะหย่าดิฉันขอวัดใจกับสามีและผู้หญิงคนนั้นสักครั้ง ดิฉันจะเดินทางไปอยู่เชียงใหม่แต่จะไม่เข้าไปอยู่ในบ้านกับพวกเขา ดิฉันจะไปเช่าบ้านอยู่กับลูกตามลำพังและจะให้ลูกๆเข้าเรียนเตรียมอนุบาลโดยสามีเป็นคนรับผิดชอบค่าใช่จ่ายทั้งหมด ดิฉันต้องการจะเพิ่มค่าใช่จ่ายให้กับสามีมากขึ้นอีกเพราะตอนนี้สามีทำงานได้เงินเดือนละหนึ่งแสนบาทค่าใช่จ่ายต่อเดือนประมาณแปดหมื่นบาทไม่รวมค่าใช่จ่ายของดิฉันและลูกประมาณสองหมื่นบาทต่อเดือน สรุปหนึ่งแสนบาทไม่พอใช่ สามีเป็นคนประหยัดมาโดยตลอด และเมื่อเงินไม่พอใช้ในบ้านสามีจะต้องลดค่าใช่จ่ายลงและบอกให้ทุกคนประหยัด ผู้หญิงคนนั้นก็จะได้รู้ว่าสามีไม่มีเงินให้หล่อนได้กอบโกยและผู้หญิงคนนั้นก็ต้องออกไปหางานทำเพื่อหาเงินเข้าบ้าน หล่อนจะไม่ได้นั้งกินนอนกินอีกต่อไป และดิฉันเชื่อว่าถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปอีกไม่นาน ผู้หญิงคนนั้นเขาต้องมีปัญหาแน่นอน   
ส่วนค่าใช่จ่ายของดิฉันกับลูกสามีไม่สามารถลดลงได้เพราะเป็นค่านมผง ค่าแพมเพิส ค่าเสื้อผ้าและค่าใช่จ่ายอื่นๆของลูก ซึ่งมันเป็นสิ่งจำเป็นและดิฉันมีใบเสร็จค่าใช่จ่ายทุกอย่างมายืนยันกับสามีตลอดว่าดิฉันได้ใช่เงินของเขาซื้ออะไรราคาเท่าไหร่ในแต่ละเดือน
ผลกรรมที่พวกเขาได้ทำกับดิฉันและลูกๆ มันคงได้เห็นกันในชาตินี้แน่นอน

new life

วัสดีค๋ะคุณ nangfha2004 เเละเพื่อนๆๆ
ขอเเสดงความเสียใจกับคุณ nangfha2004ดัยวคะ ปองอ่านเเล้วก็รุ้สึกไม่ดีเลยปองก็เป็นคนเหนือเช่นเดียวกับผุหญิงคนนั่นเสียชื่อคนเหนือหมดเลยคะ...เเต่ไม่เป้นไรคะถ้าวันดีคืนดีคุณnangfha2004 ไดเจอกับผุ้หญิงคนนั่นอีก..ปองมีคำด่าภาษาเหนือมาฝากด่าด้ยว
คนคะ คุณด่าเลยคะคำนี่เลย  " โคตรป่อโคตรเเม่มึงหาผัวฮือมึงบ่อได่ละก๊ะ " ขออีกคำนะ   " รำก่อลักเขากิน ท่ายะม๊วนเน๊อะ " เหอะๆๆๆ