สามีนอกใจ

Previous topic - Next topic

the sun

ตะวันอ่านตั้งแต่มะวานแล้วโมโหคนเดียว เก็บไปนอนคิดอยู่คนเดียวตั้งแต่มะวานนี้แล้ว แต่ไมได้ตอบกระทู้ เพราะเห็นอกเห็นใจหัวอกแม่ลูกแฝดยังอ่อนอยู่เลย ตะวันก้อมีลูกอ่อนเหมือนกัน เลยคิดมากจิตตกเลยอ่านกระทู้คุณแล้ว แต่บอกได้คำเดียวว่า....สามีคุณแผนสูงมากๆ เหมือนวางแผนกับเพือนทำวีซ่าคู่มั่นให้ ญ คนนั้น มีที่ไหนมาขอใช้ชีวิตแบบสวิสๆ บ้านคนอื่น มันจะรู้ซึ้งเท้าใช้ชีวิตกับคู่มั่นตัวเองซะที่ไหนคิดในแง่ความเป็นจริง ตะวันว่า เขาอาจจะรู้จักกันมาก่อน แบบแอบรู้จักหรือป่าว แล้วขอร้องให้เพือนช่วยทำวีซ่ามาให้ แล้วมาพักบ้านคุณ ดูเหมือนแฟนคุณเอาใจใส่เขามากๆ ตอนมาอยู่บ้านด้วย แถมหากว่าคู่มั่นเพือนจริงๆ แล้วทำไมไม่เกรงไม่ไว้หน้าเพือนเลย แบบนี้ชายแท้กล้าหักหามน้ำใจเพือนได้ขนาดนั้นเหรอค่ะ ถ้าไม่สนิทกันจรีงในแง่ความเป็นจริง คู่หมั่นคงไม่กล้ามาฝากด้วยขนาดนั้นนะ สนิทพอสมควรไหมคะ สามีคุณกับเพือนเขาคนนั้น
ตะวันแอบคิดคนเดียวนะคะว่า เขารู้จักกันแบบลับๆ แล้ว โดยที่ไม่ให้คุณรู้ แต่ ญ คนนั้นไม่สามารถมาสวิสได้ เพราะติดที่คุณแต่งงานกับเขาแล้ว เลยวางแผนให้เพือนช่วย ทำให้แล้วอ้างว่ามาใช้ชีวิตเพือศึกษา มันแผนของสามีคุณหรือป่าวคะ
ไงก้อฟ้องหย่า เอาให้ไม่เหลืออะไรเลยนะคะ 95 เปอร์เซนต์ไป ที่เคยอ่านเจอ ฝ่ายหญิงชนะ เก็บหลํกฐานไว้เยอะๆ เอาให้ดิ้นไม่หลุดเลย ชนะคดีความแล้วเขาต้องจ่ายให้คุณ ทั้้งลูกแฝดจนคน จะให้ดีตะวันว่าคุณกลับมาสวิสนะ เขาจะทำไรที่โน้นก้อเรืองของเขานะ คุณมีสิทธิ์กลับมาได้ กลับมาซะ มาฟ้องหย่าก่อน หรือว่า คุณจะไม่หย่า ค้างทะเบียนต่อไป สาวเมียน้อยก้อไม่สามารถมาสวิสได้อีกต่อไปหรอกค่ะ ไปแจ้งตำรวจตรวจคนเข้าเมืองไว้ว่าเขามาทำกรณีไหนกับคุณ ถ้าเขาทนได้ให้ทนไป ที่จะกินของคนอื่นที่เขาไม่อนุึญาตให้กิน เขาอยู่ได้ไม่นานหรอกค่ะ กรรมจะตามทันเอง
รอป้าพอลมาตอบกระทู้นะคะ เด๋วป้าเขาคงจะหาข้อมูล ทนายความ กับ สามคม ญ ไทยช่วย ญ ไทยมาให้ค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ ขอให้ฟ้าหลังฝน ให้อะไรๆ ดีขึ้นเร็วๆ

BUAKAO

แม่ชีทศพรค่ะ
http://www.youtube.com/user/zidclub#p/u/0/09b0bDe4rjo

ทุกคนมีกรรมเป็นของตัวเองค่ะ

Lack

สวัสดีค่ะ คุณ nongfha2004 จขกท. และทุกๆท่าน

คุณโหน่ง

โอ้โห เข้าโหมดโหดแบบนี้ สามีไม่กล้านอกใจแน่นอนค่ะ

่คุณ nongfha2004

เรื่องภาษาไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกค่ะ แต่ละหน่วยงานมีเจ้าหน้าที่คนไทยให้คำปรึกษา ลองอีเมล์ไปปรึกษาก่อนก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะตัดสินใจอะไรก็ลองคิดทบทวนดูหลายๆรอบ เพราะจะได้ไม่เสียใจทีหลัง

เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะคะ ว่าให้หย่าและเรียกร้องค่าเลี้ยงดูให้หมดตัว แต่ปัญหาก็คือ เขาหมดตัวไปก่อนหน้าที่จะฟ้องหย่าหรือเปล่า?? ลักษณ์ขี้สงสัยค่ะ เขาย้ายมาอยู่เมืองไทย แล้วเขาทำมาหากินอะไร ออกจากงานที่สวิสแล้ว หรือลาพักร้อน หรือมาทำงานที่เมืองไทย ถ้าเขาไม่มีรายได้อะไร ถึงเราฟ้องหย่าไป เขาก็อาจจะไม่จ่ายก็ได้ หรืออาจจะจ่ายไม่มาก (อันนี้ตั้งข้อสังเกตุนะคะ) เรื่องลูกแน่นอนเขาต้องจ่าย เพราะกฎหมายบังคับ แต่ภรรยานี่ลักษณ์ไม่แน่ใจ

ส่วนเรื่องค้างทะเบียนสมรส ก็อยากให้คิดให้รอบคอบ เพราะมันมีทั้งส่วนดีและไม่ดี แบบที่คุณตะวันว่ามันก็สะใจดี แต่ถ้าเขาไปสร้างหนี้สร้างสินไว้ ตัวคุณซึ่งเป็นภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมายก็ต้องร่วมชดใช้นะค่ะ เพราะสินสมรสไม่ได้หมายความแค่ทรัพย์สินที่ได้มาระหว่างสมรสเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงหนี้สินที่เกิดขึ้นระหว่างสมรสด้วย

มีสตินะค่ะ เชื่อว่าคุณต้องผ่านปัญหานี้ไปได้ค่ะ

ลักษณ์

tim

สวัสดีค่ะคุณนางฟ้า อ่านเรื่องของคุณจบแล้วรู้สึกเห็นใจและเสียใจจริงๆในฐานะที่เป็นผู้หญิงด้วยกันหญิงก็ร้ายชายก็เลวจริงๆไม่รู้จะประนามพวกมันยังไงโดยเฉพาะผู้หญิง เรื่องอย่างนี้ได้ยินมาเยอะแล้ว รู้จักพี่คนหนึ่งเธอใจดีการันตีไห้คนรู้จักกันมาช่วยเลี้ยงลูกแล้วตัวเองก็ไม่ค่อยอยู่บ้านไปๆมาๆสามีตัวเองก็ไปมีอะไรกับผู้หญิงคนนั้นและสุดท้ายก็เสียสามีไห้ผู้หญิงคนนั้นไปแต่คุณไม่น่ากลับไปอยู่เมืองไทยเลยนะคะน่าจะอยู่สวิสต่อและคุณไม่ควรหย่ากับสามีนะค่ะสงสารเด็กๆอย่ายอมหย่าง่ายๆคุณเป็นภรรยาตามกฏหมายพยายามเอาสามีของคุณกลับมาไห้ใด้จนกว่าคุณจะแน่ใจว่าคุณเสียสามีไห้ผู้หญิงคนนี้แน่นอนถึงยอมหย่าแต่สามีคุณต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูให้กับคุณและลูกเอาให้ใด้ไห้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ไห้มันจนไปเลยสงสารคุณจริงๆขอเป็นกำลังใจไห้คุณ เข้มแข็งและแก้ปัญหาอย่างมีสตินะคะ

tim

สวัสดีค่ะคุณนางฟ้า อ่านเรื่องของคุณจบแล้วรู้สึกเห็นใจและเสียใจจริงๆในฐานะที่เป็นผู้หญิงด้วยกันหญิงก็ร้ายชายก็เลวจริงๆไม่รู้จะประนามพวกมันยังไงโดยเฉพาะผู้หญิง เรื่องอย่างนี้ได้ยินมาเยอะแล้ว รู้จักพี่คนหนึ่งเธอใจดีการันตีไห้คนรู้จักกันมาช่วยเลี้ยงลูกแล้วตัวเองก็ไม่ค่อยอยู่บ้านไปๆมาๆสามีตัวเองก็ไปมีอะไรกับผู้หญิงคนนั้นและสุดท้ายก็เสียสามีไห้ผู้หญิงคนนั้นไปแต่คุณไม่น่ากลับไปอยู่เมืองไทยเลยนะคะน่าจะอยู่สวิสต่อและคุณไม่ควรหย่ากับสามีนะค่ะสงสารเด็กๆอย่ายอมหย่าง่ายๆคุณเป็นภรรยาตามกฏหมายพยายามเอาสามีของคุณกลับมาไห้ใด้จนกว่าคุณจะแน่ใจว่าคุณเสียสามีไห้ผู้หญิงคนนี้แน่นอนถึงยอมหย่าแต่สามีคุณต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูให้กับคุณและลูกเอาให้ใด้ไห้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ไห้มันจนไปเลยสงสารคุณจริงๆขอเป็นกำลังใจไห้คุณ เข้มแข็งและแก้ปัญหาอย่างมีสตินะคะ

nangfha2004

ขอบคุณทุกกำลังใจมากคะ คุณโหน่งคะดิฉันเองก็แทบจะฆ่าสามีและผู็หญิงคนนั้นเหมือนกันแต่ดิฉันคิดถึงอนาคตของลูกคะ ได้แต่บอกตัวเองว่าเขาจะได้รับกรรมที่พวกเขาได้ทำไว้กับฉันและลูกอย่างแน่นอน

nangfha2004

คุณตะวันคะดิฉันเองก็เคยคิดแบบคุณเหมือนกันเรื่องสามีกับผูหญิงคนนั้นเพราะเพื่อนของเขาคนนั้นเจอกันแค่ที่โบสถ์ในวันอาทิตย์เท่านั้น
แต่ตอนนี้มันคงไม่สำคัญอะไรแล้วว่าเขาจะรู้จักกันมานานแค่ใหน เพราะชีวิตครอบครัวของดิฉันมันพังไปแล้วจริงๆ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ nangfha2004

ขอเป็นกำลังใจนะคะ ขอให้ต่อสู้และผ่านเรื่องร้าย ๆ ไปได้ด้วยนี้ จะทำอะไรก็ขอให้นึกถึงลูกไว้มาก ๆ นะคะ เพราะลูกยังเล็กมากทั้ง 2 คน  :-\
แต่ถ้าใจคุณยังรักสามีคุณอยู่ และสามีคุณก็ยังรักคุณเหมือนกันหรือป่าว ห่าง ๆ กันไปก่อนซักระยะ แล้วลองคุยกันดูใหม่นะคะ อีกอยากกรณีนี้เป็นครั้งแรกที่สามีคุณทำให้คุณเสียใจมากๆๆๆๆ ขนาดนี้ หรือว่าสามีคุณเจ้าชู้เป็นนิสัยติดตัวมาก่อน  ??? บางทีเค้าอาจจะไม่ได้รักผู้หญิงคนนี้นเท่ากับรักคุณ แต่ตอนนี้สามีคุณก็อาจจะเหมือนเด็กที่ได้ของเล่นชิ้นใหม่นะคะ ขอให้คุณตั้งสติ สงบอารมณ์โกรธ แค้น เคือง เสียใจ ถึงมันยังตัดอารมณ์เหล่านี้ไม่ได้หมด ก็ขอให้พยายามคิดถึงอนาคตของลูก ๆ ให้เยอะ ๆ และมาก ๆ ถ้าคุณตัวคนเดียว โจ้คงจะบอกให้คุณหย่าขาดแน่นอน แต่นี่คุณมีลูก จะทำอะไรก็ใจเย็น ๆ นะคะ ชั่งน้ำหนักส่วนดี และส่วนเสียที่จะตามมา ก่อนตัดสินใจทำอะไรลงไป

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ จากเพื่อนคนไทยด้วยกัน :)

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nangfha2004

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจจากทุกๆคน วันนี้ดิฉันได้คุยกับสามีทางโทรศัพท์และได้บอกกับสามีว่าดิฉันกับลูกจะไปอยู่ที่เชียงใหม่
และจะเข้าไปอยู่ในบ้านกับพวกเขา สามีอึ้งไปเลยคะ เขาคงคิดไม่ถึงว่าดิฉันจะกล้าทำแบบนั้น ดิฉันใช้ลูกเป็นข้ออ้างว่าลูกจะได้อยู่ใกล้พ่อของเขา สามีเงียบไปพักหนึ่งแต่ก็ตอบว่าดิฉันสามารถทำได้ ดิฉันเองก็ไม่แน่ใจในสิ่งที่ตัวเองกำลังจะทำว่ามันดีแล้วหรือไม่ และฉันจะทนอยู่ในสภาพ 3 คนผัวเมียได้นานแค่ใหน ดิฉันสงสารลูกมากและอีกอย่างก็สงสารตัวเองด้วย ถ้าต้องเลิกลากันไปจริงๆดิฉันขอใช้เวลาที่เหลืออยู่ตอนนี้ทำให้ลูกกับพ่อของเขาได้ใกล้ชิดกันและให้ลูกได้จดจำพ่อของบ้างแค่นั้น

naddyswiss

บอกตามตรงแค่คิดก้อเศร้าแล้วค่ะ เพราะคนที่ควรจะไปมันคือนังหน้าหนานั่นค่ะ

หล่อนทำได้ยังไง เด็กขวบกว่าตาดำๆ สองคน หล่อนทำแบบนี้ได้ไง

แต่โหน่งเคยอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ค่ะ แต่ตอนนั้นมันไม่ใช่สามี เป็นแค่แฟน

มันบอกมันไม่เลือกเรา ไม่เคยรักเราเลย ต่อหน้านังนั่น

กรี๊ดดดดดดดดด นังนั่นก้อรู้ว่าคนเค้าคบกัน มันยังมาให้ท่า

พอเราโทรไปถามบอกว่าไม่เอาหรอก รู้ว่าคบกัน

แต่ลับหลังฉันก้อเป็นควายอยู่คนเดียว เจ็บใจมาก

แต่ตอนนี้รู้สึกว่าดีใจมากที่มันทิ้งเราไป หุๆๆๆ

เพราะุถ้ายังอยู่กะชายโฉดนั่นอิฉันคงกินแข้งแทนข้าว ฮ่าๆๆๆ

ขอให้คุณเจอหนทางที่ดีนะคะ ทำบุญเยอะๆกรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศลให้เค้าสองคนบ้างก้อดีค่ะ

เพราะว่าจะได้ไม่ต้องมาเจอกันอีกทั้งชาตินี้ ทั้งชาติหน้า

nangfha2004

ตอนนี้ดิฉันเองเริ่มจะทำใจได้มากแล้วคะ ไม่เศ้ราเสียใจมากเหมือนแต่ก่อน ดิฉันทำบุญอุทิศให้แก่พวกเขาขอให้อย่ามาจองเวรกันอีก
การทำบุญช่วยให้จิตใจสงบไปได้มากคะ หนทางข้างหน้ายังอีกยาวไกล ดิฉันและลูกต้องอยู่ให้ได้ ขาดพ่อแต่แม่ยังอยู่ และแม่คนนี้พร้อมจะเป็นทั้งพ่อและแม่ให้กับลูก ขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกกำลังใจคะ

ladypatth

เข้ามาให้กำลังใจอีกคน คะ ..สู้ ๆ นะคะ ทุกอย่างมีทางออก

ตอนนี้ให้เค้าคงกินของเน่าเสียไปก่อน แต่พอกินมาก ๆ เข้าก็แน่น ท้องอืด ท้องเฟ้อ ...แพทคิดว่าเด๋ว เค้าก็ต้องกลับมากิน สปาเก็ตตี้และพิซซ่า เช่นเดิมคะ ....ตอนนี้ทำได้แค่อดทน เหมือนที่ คุณฝนบอกว่า กรรมมันติดจรวด....กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้เค้าไป ....ถ้าคนเรามันคู่กัน ยังไง ก็ต้องเป็นคู่ของเราคะ ...สู้ ๆ นะคะ อย่ายอมแพ้

nangfha2004

ขอบคุณสำหรับกำลังใจคะคุณ ladypatth ตอนนี้ดิฉันไม่หวังที่จะได้สามีกลับคืนมา ขอแค่เขายังส่งเสียเลื้ยงดูลูกบ้างก็พอแล้วคะ
สามีเลิกกันก็คือคนอื่น แต่ลูกยังไงก็คือลูก

aom02

ไม่ทราบว่าคุณ ได้ยิ่นจดทะเบียนสถานะครอบครัวต่อท้องที่ที่คุณมีทะเบียนบ้านอยู่หรือไม่ ใบนี้จะใช้ได้เสมือนเป็นทะเบียนสมรสสำหรับคุณและสามีสำหรับเมืองไทย และคุณสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากผู้หญิงของสามีคุณได้ที่ศาลครอบครัว ลองปรึกษาทนายคนไทยดูค่ะ ถึงไม่มีใบนี้ดิฉันเชื่อว่าคุณก้สามรถฟ้องร้องผู้หญิงคนนั้นได้ค่ะ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆตัดสินใจนะค่ะ

naddyswiss

แต่เป็นโหน่งก้อคงไม่อยากได้ผู้ชายคนนี้มาใช้ชีวิตร่วมต่อแล้วค่ะ

เพราะต้องอยู่กันไปแบบหวาดระแวง

เอางี๊ดีกว่าค่ะ แต่งตัวให้สวยแหล่ม ทำตัวให้สดใส หาสามีใหม่ดีกว่าค่ะ

เอาคนดีที่รักเเราจริงน่ะฮ่ะ อย่าปล่อยตัวเองให้เพิ๊ง

เอาเวลาไปคิดมากนะคะ แต่งตัวให้่สวย ถ้าเราอ้วนก้อลดความอ้วนให้สวยปิ๊งนะฮ๊า

ไปหมกมุ่นมาก เอาเวลาที่มีอยู่ดูแลตัวเองให้ดีๆกว่า

บางทีโหน่งไม่อยากให้คุณกลับไปอยู่กะเค้า และมันอีกตัวหรอกค่ะ

อยู่ด้วยตัวเราเองดีกว่า หาคนดีๆสักคน คนที่จะรักและจริงใจกะเราไปชั่วชีวิต

โหน่งก้อไม่ใช่คนมีประสบการณ์อะไร ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้คงทำได้เพียงว่าไปเท่านั้นแหล่ะ

แต่ไปแบบไม่ให้ลูกนะ เพราะลูกเป็นชีวิตของโหน่ง