สามีนอกใจ

Previous topic - Next topic

nangfha2004

ดิฉันแต่งงานและจดทะเบียนสมรสกับสามีชาวสวิต ที่ประเทศไทย ชีวิตสมรสผ่านไปได้ดี 3 ปี กว่า สามีดิฉันมีลูกก่อนแล้ว 2 คนและมีกับดิฉันอีก2คน อายุ 1ปี 8 เดือน ดิฉันจับได้ว่าสามีนอกใจกับผู้หญิงไทยที่มาอาศัยอยู่ที่บ้านดิฉันกับสามีที่สวิต ผู้หญิงคนนี้มาอยู่ในบ้านดิฉันในฐานะคู่หมั่นของเพื่อนสามี โดยขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิต และทางเพื่อนของสามีได้ขอให้ผู้หญิงคนนีมาอยู่ในบ้านดิฉันเพื่อเรียนรู้การใช้ชีวิตในสวิตจากดิฉันช่วงแรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พออยู่นานเข้าดิฉันเริ่มผิดสังเกตุสามีเริ่มเปลี่ยนไปสามีดิฉันดูแลและสนใจผู้หญิงคนนี้ตลอด ฉันพยายามคิดในแง่ดีว่าคงไม่มีอะไร แต่ในที่สุดสิ่งที่ดิฉันกลัวที่สุดก็เกิดขึ้นจนได้ ตี5 ของวันที่วันที่ 20 เดือนมิถุนายน 52ดิฉันตื่นขึ้นมาแต่ไม่พบสามีเลยเดินไปดูที่ห้องน้ำก็ไม่เจอไปดูที่ห้องลูกๆก็ไม่เจอใจฉันเริ่มเต็นผิดจังหวะสะแล้วฉันภาวนาในใจว่าขออย่าให้เป็นอย่างที่ฉันกลัวเลย ฉันเดินไปห้องใต้ดินห้องที่ผู้หญิงคนนั้นนอนอยู่และยืนอยู่หน้าประตูนานมากฉันไม่กล้าที่จะเปิดประตูเข้าไปดูฉันกลัวภาพที่จะได้เห็นแต่ในที่สุดฉันก็้เห็นมันจนได้สามีของฉันนั้งอยู่บนเตียงนอนผู้หญฺิงคนนั้นนอนอยู่ หัวใจของฉันแหลกสลายทันที่ที่ได้เห้นภาพนั้น ฉันถามสามีของฉันว่ามันคืออะไร ทำไมทำกับฉันแบบนี้ เลวที่สุด ผู้หญิงคนนั้นพูดกับฉันว่ามันไม่ใช่อย่างที่ฉันเห็น แต่ถามหน่อยเถอะว่าใครจะเชื่อในสิ่งที่ผู้หญิงคนนั้นพูด สิ่งที่ฉันเห็นกับตามันทำให้ฉันเจ็บปวดที่สุด ดิฉันไม่ได้ด่าอะไรผู้หญิงคนนั้นฉันพูดกับผู้หญิงคนนั้นว่ากินบนเรือนขี้รดบนหลังคาชัดๆ ฉันร้องไห้เสียใจมากมาย พ่อแม่และน้องของสามีรู้เรื่องทังหมด แต่ก็ได้แค่ปลอบใจดิฉัน ดิฉันทนอยู่ในบ้านหลังนั้นต่อไปอีกไม่ได้แล้ว ดิฉันขอกลับประเทศไทย แรกๆสามีไม่ยอม แต่ในที่สุดก็ปล่อยให้ฉันกลับมากับลูกได้และบอกดฺิฉันว่าเขาจะมาอยู่เมืองไทยกับฉันในอีก3เดือนข้างหน้า แต่ในที่สุดคำพูดของสามีดิฉันมันเป็นแค่คำโกหกเท่านั้น ผู้หญิงคนนั้นไม่ได้แต่งงานกับเพื่อนของสามีดิฉัน พวกเขามาอยู่เมืองไทยมาอยู่ที่เชียงใหม่ด้วยกัน3 เดือนแล้ว ฉันยังหลงเชื่อในคำพูดของสามีตลอดมาว่าเขายุ่งมากไม่ค่อยมีเวลาติดต่อฉันกับลูกๆ ความจริงมันก็คือความจริง ในที่สุดฉันก็รู้จนได้ว่าเขาอยู่ที่เชียงใหม่ด้วยกัน ฉันเดินทางไปเชียงใหม่เผื่อจะคุยกันให้มันจบสะที่ เขามารอรับฉันที่สนามบินเชียงใหม่พร้อมกับผู้หญิงคนนั้น
ฉันถามพวกเขาว่าสะใจไหมที่ทำให้ลูกของฉันไม่มีพ่อ ทำให้ครอบครัวที่มีความสุขของฉันต้องพัง
ฉันไม่ได้รับคำตอบจากพวกเขาเลยสักคำ ฉันไม่มีน้ำตาที่จะไหลออกมาอีกแล้ว มันเจ็บอยู่ข้างในอกแทบระเบิด ฉันบอกกับสามีว่าฉันขอหย่ากับเขา แต่สามีไม่ยอมหย่าให้ ฉันไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาทรมานฉันแบบนี้ เขาพูดว่าเขายังรักฉันอยุ่ แต่สิ่งที่เขาทำมันเท่ากับเอามีดมาแทงที่อกฉันเป็นสิบๆครั้ง ฉันรักเขามากๆ และคิดว่าต้องตายหากขาดเขา หากไม่มีลูกทั้งสองคน ฉันเองคงตายไปแล้ว ลูกคือทุกสิ่งทุกอย่างของฉันในเวลานี้ ฉันควรทำอย่างไรดี บอกให้เขาเลิกกับผู้หญิงคนนั้นเขาก็ไม่เลิก ให้หย่ากับฉันเขาก็ไม่ยอมหย่า ฉันสามารถฟ้องร้องเขาได้หรือไม่ และสามารถเรียกค่าเลี้ยงดูจากเขาได้ไหม และฉันสามารถทำอะไรกับผู้หญิงที่แยกสามีของฉันได้บ้าง
ขอให้ป้าพอลและทุกท่านที่รู้กฏหมายช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
คุณแม่ลูกแฝด

aum

สวัสดีค่ะ คุณ nangfha 2004
      อุ้มไม่มีความรู้เรื่องกฏหมายของสวิสเพราะเพิ่งมาอยู่ได้ไม่นานค่ะ อุ้มแค่เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณค่ะ สิ่งที่คุณเจอถือว่าเลวร้ายสำหรับชีวิตลูกผู้หญิง อุ้มขอให้คุณผ่านปัญหาตรงนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ ใช้สติและคิดถึงลูกๆให้มากๆ ทุกปัญหามันต้องมีจุดจบค่ะ ตอนนี้คุณอาจจะโกรธแทบอยากจะฆ่าทั้งสองคนให้ตาย ลองตั้งสติหาทางออกที่ดีให้ตัวคุณกับลูกคุณ ทุกอย่างมันต้องมีทางออก เข้มแข็งให้มากๆเข้าไว้ ยังไงรอพี่ๆที่มีความรู้เรื่อง กม มาตอบให้อีกทีนะคะ ขอให้คุณโชคดีค่ะ

Lookjan

รู้สึกเสียใจด้วยจริงๆค่ะ ถ้าเป็นเราก็คงไม่รู้จะทําอย่างไรเหมือนกัน สงสารเด็กๆนะค่ะ
เราก็มีลูกสองคนเหมือนกัน ยังไงก็ขอให้มีทางออกที่ดีให้กับลูกๆและตัวเองนะค่ะ
ขอเอาใจช่วยค่ะ

แบบนี้ล่ะมั้งที่เค้าเรียกว่า ..อย่าใว้ใจทางอย่าวางใจคน..

Fon2008

ขอแสดงความเสียใจและเห็นใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ผู้หญิงคนนั้นกับสามีคุณก็ช่างใจร้ายกันจริงๆเลยทำลงไปได้ สมัยนี้กรรมติดจรวดค่ะเดี๋ยวคงได้รับผลกรรมที่ทำกันไว้เอง ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายของสวิสค่ะและช่วงนี้ป้าพอลก็ไปฮอลิเดย์ด้วยค่ะ แต่อาจจะมีท่านอื่่นๆที่ทราบเข้ามาตอบให้แทนก็ได้นะคะ ขอให้คุณเข้มแข็งไว้ให้มากๆเพราะตอนนี้คุณต้องเป็นหลักให้กับลูกๆแล้ว ถ้าคุณตัดสินใจที่จะหย่ากับสามีจริงๆและสามียอมหย่าเราว่าคุณน่าจะได้รับค่าเลี้ยงดูลูกพอสมควรนะคะถ้าหากลูกอยู่กับคุณ คิดถึงผลได้ผลเสียและลูกๆให้มากๆก่อนตัดสินใจทำอะไรนะคะ เราขอเป็นกำลังใจให้และขอให้พบทางออกที่ดีค่ะ

nangfha2004

ขอบคุณมากสำหรับทุกกำลังใจนะคะ ทุกวันนี้ดิฉันอยู่ได้เพราะลูกจริงๆ มองหน้าลูกทุกครั้งหัวใจเจ็บปวดเหลือเกิน ยิ่งเวลาเขาถามถึงพ่อของเขา ฉันแทบจะบ้าตายไม่รู้จะตอบลูกว่าอย่างไร ทุกวันนี้ฉันยังภาวนาในใจให้พ่อของเขารู้จักผิดชอบชั่วดี และกลับมาหาลูกอีกครั้ง

labelle

รู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

อยากแนะนำหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าคะ ลองฟังจาก website นี้ :
http://www.watnapahpong.org

และ ดังตฤณวิสัชนา ฉบับ รู้จักรัก
http://www.dungtrin.net/multimedia/media/watha_love/11vatadungtrin9love.wma

อาจจะไม่ได้ช่วยแก้ไขปัญหาได้ แต่อาจทำให้คุณสบายใจและไม่กระวนกระวายใจคะ

เรื่องความรักเป็นเรื่องของคน 2 คน ขอให้คุณพบทางออกในเร็วนี้นะคะ เอาใจช่วยคะ

Lack

สวัสดีค่ะ คุณ nongfha2004 จขกท.และทุกๆท่าน

อ่านเรื่องราวของคุณแล้ว รู้สึกเห็นใจคุณจริงๆค่ะ ลักษณ์เองก็กำลังศึกษากฎหมายเกี่ยวกับเรืื่องเหล่านี้อยู่ เพราะอยากทำงานด้านนี้ แต่ยังไม่มีความสามารถมากพอที่จะให้คำแนะนำคุณได้ เลย copy ที่อยู่ของกลุ่มที่ให้ความช่วยเหลือทางด้านกฎหมายที่ป้าเคยลงไว้ในกระทู้เก่าๆมาให้ค่ะ ลองติดต่อดูนะคะ

กลุ่มหญิงไทยเพื่อ หญิงไทยในสวิตเซอร์แลนด์
คุณนงลักษณ์ เทร็พพ์ Nonglak Trepp
P.O. Box 2233
8033 Zürich, Switzerland
Telephone 0041 79 649 34 32
www.thaifrauenverein-ch.org
thaifrauenverein.info@yahoo.com

คุณจริยา มึลเลอร์
chariya99@gmx.de

กลุ่มและหน่วยงานให้คำแนะนำทางกฎหมาย
ฟิช ศูนย์คุ้มครองสิทธิและช่วยเหลือทางกฎหมายแก่สตรีต่างชาติและสตรีที่ถูกการค้า

FIZ Fachstelle Frauenhandel und Frauenmigration
unentgeltliche telefonische und persönliche Beratung und rechtliche Unterstützung für Migrantinnen, die von Ausbeutung und Gewalt betroffen sind.

Badenerstrasse 134
CH-8004 Zürich
044 240 44 22  (ภาษาไทย)
เวลาติดต่อ
วันจันทร์ – วันพฤหัส       (  เวลา 9.00 น. – 13.00 น.)
เจ้าหน้าที่ชาวไทยคุณ ศรีสมร เมเยอร์
Email: srismorn.meyer@fiz-info.ch
http://www.fiz-info.ch/

หน่วยงานให้การปรึกษากฎหมายโดยไม่คิดมูลค่า
Unentgeltliche Rechtsauskunft  Zürcher Anwaltsverband
Selnaustrasse 27. 8001 Zürich. Stadt Zürich.
Tel. 044 211 60 27
Mo, Do: 14.00 – 16.00 Uhr.
จันทร์ – พฤหัส   ( เวลา 14.00 น. – 16.00 น.)
ไม่ต้องนัดหมายเวลา
http://www.stadt-zuerich.ch/content/dam/stzh/sd/Deutsch/Arbeitsintegration,%20Drogen,%20Wohnen%20-%20ML/Publikationen%20und%20Broschueren/3.6/sip_Praevention%20Erwachsene.pdf

ความเห็นส่วนตัวนะคะ คุณเป็นภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมาย อย่างไรเสียกฎหมายก็ให้ความคุ้มครองทั้งคุณและลูก สามีของคุณอาจจะไม่ต้องการหย่า เนื่องจากภาระเรื่องค่าเลี้ยงดูที่จะต้องแบกรับ ทั้งลูกจากภรรยาเก่าและลูกๆของคุณ กฎหมายที่นี่คุ้มครองสตรีและเด็ก ถ้าสามีคุณต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูให้ลูกๆตั้ง 4 คน เขาก็คงไม่ไหว ซึ่งลูกอยู่กับคุณ ค่าเลี้ยงดูลูก จะเป็นจำนวนร้อยละ 15 ของรายได้บิดา ส่วนมารดาจะได้ค่าเลี้ยงดูเท่าไร ศาลจะพิจารณาตามแต่กรณี

ส่วนที่คุณจะได้จากการหย่าก็คือ

1.สินสมรส หากคุณไม่ได้ทำสัญญาก่อนสมรส กฎหมายสวิสกำหนดให้คู่สมรสต้องนำเงินสะสมจากการทำงานระหว่างสมรสมาแบ่งคนละครึ่ง แต่ระยะเวลา 3 ปีที่คุณสมรส ลักษณ์คิดว่าเงินส่วนนี้คงไม่ได้มากมายอะไร นอกจากว่าสามีคุณเป็นนักธุรกิจพันล้าน สินสมรสก็จะมากขี้นด้วย แต่ในทางกลับกัน ถ้าคุณมีเงินสะสมระหว่างสมรส สามีคุณก็มีสิทธิ์กับเงินในส่วนนี้เช่นกัน

2. ค่าเลี้ยงดู กฎหมายของที่นี่อนุญาตให้แยกกันอยู่ 2 ปี กรณีที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดไม่ยอมหย่า ซึ่งถ้าฝ่ายชายไม่ยินยอมให้ตามที่ฝ่ายหญิงเรียกร้องขณะที่ทำเรื่องแยกกันอยู่ก่อนหย่า ศาลจะพิจารณาจากรายได้ของสามี กรณีที่ฝ่ายหญิงไม่มีงานทำ ว่าหลังจากหักค่าใช้จ่ายจำเป็นต่อการดำรงชีพของเขาแล้ว จะยังมีเหลืออีกเท่าไร ศาลก็จะสั่งให้แบ่งครึ่ง ซึ่งจำนวนเงินที่เราจะเรียกร้องหรือระยะเวลานานเท่าใดนั้น คุณจะเรียกร้องอย่างไรก็ได้ แต่ถ้าฝ่ายชายไม่ยินยอม ศาลจะเป็นผู้ตัดสินโดยพิจารณาจาก 1.รายได้ของทั้งสองฝ่าย 2.ระยะเวลาการสมรส 3.อายุของคุณ 4.มีบุตรหรือไม่ 5.ความสามารถในการประกอบอาชีพ เป็นต้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าสามีคุณไม่มีงานทำ หรือมีรายได้น้อยแค่เพียงพอสำหรับดำรงชีพ เขาก็อาจจะไม่ต้องจ่ายอะไรให้คุณเลย หรือจ่ายแต่ว่าไม่มาก เพราะศาลก็พิจารณาทั้ง 2 ฝ่ายไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ผู้ชายหลายคนพอทราบว่าภรรยาจะฟ้องหย่า ยอมลงทุนลาออกจากงานที่ทำ หรือทำงานน้อยลง ให้่มีรายได้น้อยลง เพื่อที่จะได้ไม่ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดู กรณีแบบนี้ก็มีมากในสวิส เพราะเขาไม่ต้องการแบกรับภาระเรื่องภรรยาเก่า ลักษณ์เองไม่แน่ใจว่าสามีของคุณไปใช้ชีวิตที่เชียงใหม่แบบถาวรเลยหรือเปล่า??

อย่างที่บอกค่ะ ว่ามือใหม่มากๆ ทางด้านกฎหมาย ผิดถูกประการใด รอผู้รู้มาให้คำแนะนำนะค่ะ สามีลักษณ์เองก็กรอกหูก่อนแต่งว่า เรื่องแต่งงานน่ะง่ายนิดเดียว แต่เรื่องหย่าสิเรื่องใหญ่ เราเลยขี้ขึ้นหัว เริ่มอ่านเริ่มเรียน เดี๋ยวพี่ไม่รักไม่สนใจ จะได้เรียกร้องค่าเลี้ยงดูได้แบบไม่ตกไม่หล่น

อย่าขาดสติกับคนไม่มีค่าอย่างเขาเลยค่ะ ดูแลตัวเอง ดูแลลูกดีกว่า เป็นกำลังใจให้ผ่านเรื่องร้ายๆนี้ไปนะค่ะ

ลักษณ์

Jane

สวัสดีค่ะ คุณ nongfha2004
เจนเข้ามาให้กำลังใจอีกคนค่ะ  สู้ๆ ปัญหาทุกอย่างมันต้องผ่านไปได้ค่ะ
เจนอ่านเรื่องของคุณยังแอบน้ำตาไหลเลย :'( เราให้ที่ซุกหัวนอน ยังมาทำกับเราได้ถึงขนาดนี้
ยังมีความเป็นคนอยู่หรือเปล่าเนี้ย  :'(เลวจริงๆ

Spa

สวัสดีค่ะคุณnangfha 2004
ขอแสดงความเห็นใจนะคะในความคิดส่วนตัวแล้วตัวเราเองก็คงทนดูไม่ได้ที่สามีทำกับเราอย่างนี้ถ้าคิดให้ดีๆแล้วกิเลสตัณหาของมนุษย์ช่างร้ายกาจจริงๆมันทำลายได้แม้กระทั่งคนที่ตัวเองรัก
คุณพลาดไปนิดเดียวด้วยความเสียใจเลยกระเจิงกลับบ้านไป เป็นตัวดิฉันก็คงทำอย่างคุณ เลยลืมคิดไปว่ามีลูกที่จะต้องรับผิดชอบอยู่อีกสองคนคิดถึงความรู้สืกเจ็บปวดของตัวเองจากคนเลวๆส่องคนแล้วทำให้ตัวเราขาดสติ
อย่างที่คุณลักษณ์แนะนำคุณควรจะปกป้องสิทธิของคุณลองติดต่อสามีของคุณนัดแนะกันมานั่งคุยกันถ้าสามีคุณไม่ตัดสินใจอะไรสักอย่างก็ฟ้องศาลเรียกค่าเลี้ยงดูบุตร
อดทนนะคะใช้สติปัญญาที่คุณมีอยู่แก้ปัญหาค่อยๆคิดว่าอันไหนมีผลดีต่อตัวคุณและลูกให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้เพราะถ้าเค้าทำกับเราได้ต่อไปเค้าก็ทำกับผู้หญิงคนใหม่ได้เหมือนกัน
ให้อภัยในสิ่งที่เค้าทำกับเราแม้ว่าจะเจ็บปวดมาก นั่งคุยกันถึงเลิกกันแล้วแต่พ่อก็ยังเป็นพ่อของลูกคุณและสามีก็ยังทำหน้าที่พ่อและคุณก็ทำหน้าที่แม่ได้เหมือนเดิมอธิบายให้เด็กๆเข้าใจ
ขอเป็นกำลังใจให้คุณนะคะชีวิตคนเราถ้ายังไม่สิ้นลมหายใจต้องสู้ให้ถึงที่สุด
สปาร์

nangfha2004

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าคะ คุณ labelle ฟังแล้วก็ช่วยให้ใจสงบลงไปได้มาก

nangfha2004

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลของคุณลักษณ์ ที่พยายามหามาให้ ดิฉันไม่ได้เข้าคอร์ดเรียนภาษา ก็เลยไม่ค่อยจะเข้าใจอะไรมากนัก
แต่ก็จะพยายามนำข้อมูลที่คุณให้มาใช้ประโยชน์ให้มากที่สุดคะ ส่วนที่ถามว่าสามีของดิฉันไปใช้ชีวิตที่เชียงใหม่แบบถาวรเลยหรือเปล่า??นั้น
ก่อนที่สามีจะมาอยู่เมืองไทยได้บอกดิฉันว่าเขาขอวีซ่ามาทำงานเป็นเวลา 1 ปีคะ แต่ตอนนี้ดิฉันไม่รู้ว่าสามีจะอยู่แค่ที่บอกดิฉันหรือเปล่า
แต่ดิฉันคิดว่าเขาคงอยู่นานกว่า1 ปี แน่นอน เพราะผู้หญิงคนนั้นไม่สามารถอยู่กับเขาที่สวิตได้ เนื่องจากดิฉันยังไม่ได้หย่าขาดจากเขา เขาเลยต้องมาอยู่เมืองไทย

nangfha2004

ขอบคุณสำหรับกำลังใจของคุณเจนนะคะ ดิฉันเชื่อว่าคนเลวต้องได้รับกรรมแน่นอนคะ

nangfha2004

ขอบคุณสำหรับกำลังใจของคุณสปาร์นะคะ ทุกวันนี้สามียังโทรหาและถามเกี่ยวกับลูกอยู่ ดิฉันเองก็พยายามใช่น้ำเย็นกับสามี เพื่อเรียกร้องสิทธิของลูกที่ควรจะได้รับและให้โอกาศเขากลับตัวใหม่ แต่ดิฉันก็ไม่รู้ว่าน้ำเย็นของดิฉันมันจะได้ผลหรือเปล่า

naddyswiss

โหยอ่านแล้วปรี๊ดดดดดดดดด ขึ้นหัวสมองเลยค่ะ

บอกได้คำเดียวว่า เลวด้วยกันทั้งคู่ค่ะ หวังว่าคุณจะไม่ถือสาดิฉันนะคะ

คือมันเลวทั้งผู้ชาย และ อีนังผู้หญิงคนที่มาอยู่บ้านคุณเลยค่ะ

มันมีอุทาเห่าเอ้ยหรณ์ มาหลายงานแล้วค่ะ

โหน่งจะเตือนเลยค่ะ คืออย่าหาว่าไม่ไว้ใจเพื่อนนะคะ

อะไรที่มันเป็นผู้หญิง อยู่ใกล้ผู้ชายมันพลิกผันเป็นแบบนี้ได้หมดจริงๆนะคะ

ยิ่งพวกที่บอกไม่เอาๆ นี่คือตัวดีเลยค่ะ

ขอบคุณที่เอาเรื่องมาเล่าให้ฟังนะคะ

โหน่งไม่ได้เป็นคนมองในแง่ลบ

แต่เวลาจะมีอะไรเข้ามาในชีวิต ให้มองในแง่ลบก่อนแล้วมันจะออกมาดีในที่สุด

พ่อจะบอกเสมอว่าอย่าพาเพื่อนที่เป็นผู้หญิงมาอยู่ในบ้าน ใช้ชีวิตกินนอนในบ้านเรามากเกินไป

เพราะว่ามันหักหลังกันมาเยอะแล้วค่ะ

แต่โหน่งเห็นใจคุณนะคะ โหน่งสงสารลูกๆของคุณค่ะ

แต่ถ้าคุณอยากจะใช้ทางกฏหมายคุณต้องมีหลักฐานมัดตัวเค้าด้วยน่ะค่ะ

ดิฉันอ่านแล้วเลือดขึ้นหน้าจริงๆนะคะ ไม่ชอบค่ะ คนที่นอกใจภรรยา ดิฉันอยากตัดแล้วเอาไปให้เป็ดกินค่ะ

โหน่งเคยเตือนสามีไว้ค่ะ วันใดเมิงนอกใจฉันไปมีอีหนู ตูไม่ว่านะ แต่ตูจะผลาญเมิงให้หมด ตรูอยากรู้อีหน้าไหนจะเอาเมิงไหม

ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ ไม่ทราบว่าเค้าส่งเสียให้ลูกอยู่หรือป่าวคะ ยิ่งถ้าไม่รับผิดชอบนะคะ เอาไปเลยเล่นไปให้หนักๆค่ะ

ดูดมาทางเราให้หมด ที่พี่แกไม่หย่าก้อเพราะกลัวต้องเสียเงินค่าดูแลคุณและลูกไงคะ  พอคุณไปมีแฟนใหม่ เค้าก้อจะทำเรื่องหย่า หาว่าคุณสวมขาให้ ต้องระวังนะคะ พวกฝรั่งเนี่ยมันพลิกแพลงกันได้หมดแหล่ะค่ะ ตอนนี้อย่าเพิ่งมีแฟนค่ะ เอาเรื่องเราให้เสร็จก่อ เรียกร้องไปเลยฮ่ะ เรียกร้องไปเยอะๆ ลูกคุณยังเด็กเรียกร้องค่าดูแลได้อีกตั้งสิบเจ็ดปี

แล้วก้อไม่ต้องไปเริ่มต้นชีวิตกะผู้ชายเฮงแบบนี้นะคะ หลอกแล้วหลอกอีก

ฉะนั้นหาทางหย่าให้มันหมดตูดกันไปข้างเลยฮ่ะ อิฉันชอบออกแนวพยาบาท อยากจะมีกิ๊กแว๊วมาแต่งงานทำห่านไร

ปรมัทร์ มณีกร

ชอบคำพูดของคุณโหน่งมากคะพูดได้สะใจดีคะ
ขอแสดงความเสียใจอย่างยิ่งคะ เข้าใจดีนะคะว่าการที่ถูกคนรักหักหลังมันชอกช้ำแค่ไหนแฅ่อย่าท้อถอยสู้เพื่อลูกนะคะเป็นกำลังใจให้คะ