ใครอยู่แถบๆ เบิร์น แถบๆ ทูน อยากอ่านหนังสือบ้างคะ?

Previous topic - Next topic

แม่ลิซ่า

สวัสดีปีใหม่คะป้าพอลและสมาชิกเวปบอร์ดทุกท่าน(มาสวัสดีช้าแต่ก็มานะคะ ;D) แม่ลิซ่าย้ายมาจากมิวนิค มาอยู่เมืองทูนได้หกเดือนกว่าๆ แต่รวมเวลาอยู่จริงๆ 4 เดือนกว่าๆ เพราะไปเมืองไทยซะสองเดือน มาใหม่ก็ต้องปรับตัวใหม่หลายๆ อย่าง เคยเข้าใจ(เอาเอง)มาตลอดว่าสวิสฯ กับเยอรมันไม่ต่างกันนัก แต่เอาเข้าจริงๆ มีเรื่องกระจุ๊กกระจิ๊กต้องเรียนรู้และทำความเข้าใจหลายอย่าง
เรื่องหนักสุดเห็นจะเป็นเรื่องภาษา เพราะฟังภาษาถิ่นไม่ออกเลย โชคดีว่าผู้คนที่นี่น่ารักเห็นเราหน้าตาประหลาดพูดภาษาถิ่นไม่ได้ก็พูดเยอรมันกลางด้วย ตอนนี้อาศัยเรียนกับลูกบ้าง เพราะตั้งแต่ไปอนุบาลลูกสาวก็เอาคำภาษาถิ่นมาสอนแม่ :D

....ตอนนี้ได้เพื่อนคนไทย 2 คนแล้ว มาจากเวปบอร์ดป้าพอลหนึ่งสาว เป็นเพื่อนบ้านไม่ใกล้ไม่ไกล ;D  คราวนี้พออะไรๆ เริ่มเข้าที่เคยอยากหามิตรเพิ่ม เลยมาหาเอาแถวๆ นี้คะ :D
ใครชอบอ่านหนังสือ มีหนังสือให้ยืมอ่านนะคะหรือมาแลกกันอ่านก็ได้ หนาวๆ แบบนี้ไม่อยากออกไปไหนอ่านหนังสือช่วยคลายเหงาคลายเบื่อได้คะ และใครอยากได้หนังสือแม่ลิซ่ามีหนังสือหลายเล่มอยากให้(ถ้ายังไม่เคยอ่าน)แต่มีข้อแม้ว่าต้องมาขนเอง หรือออกค่าส่งเองนะคะ
...แจกของ แลกของแบบนี้ถือว่าผิดกฎเวปบอร์ดนี้มั๊ยคะป้าพอล? ถ้าเข้าเค้าก็ลบออกได้นะคะป้า :D

naddyswiss

สวัสดีค่ะโหน่งอยู่ Zweisimmen ค่ะ ก้อห่างจากทูนประมาณ 45 นาทีได้ค่ะ อยากได้เพื่อนใหม่ๆเหมือนกันค่ะ เพราะโหน่งก้อไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทย ยังไงอยากทำความรู้จักกันไว้ค่ะ เพราะไปทูนบ่อยเหมือนกัน วันไหนว่างๆนัดเจอกันดีไหมคะ โหน่งก้อมีลูกสองคนเหมือนกันค่ะ เป็นชายกะหญิง ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันนะคะ

แม่ลิซ่า

สวัสดีคะคุณโหน่งขออภัยที่มาตอบจ้า ยินดีที่รู้จัก
แวะมาทูนแล้วเจอกันนะคะ เดี๋ยวให้อีเมล์และเบอร์โทรฯ ไว้คะ :)