ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ พี่น้อง

Previous topic - Next topic

moo5202

สวัสดีคะ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน

บีไม่ได้เข้ามาโพสกระทู้ที่เว็ปป้าพอลซะนานเลย แต่ว่าบีอ่านตลอดนะค่ะ(พยายามจะอัพเดทตลอดเวลา) ;D อ่อ...บีมีเรื่องอยากถามเกี่ยวกับประสบการณ์จากพวกพี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยูสวิสหน่อยนะค่ะ คือเรื่องมันมีอยู่ว่าแฟนบีเค้าซื้อรถบ้าน Car Van นะค่ะ ซื่งตอนแรกบีก็ไม่คิดไรจนไปเจอญาติที่เค้าเดินทางไปต่างประเทศบ่อย ๆ เค้าบอกว่าพวกที่มีรถบ้านเป็นพวกเร่รอน ประมาณว่าพวกยิปซีนะคะ อย่าไปคบเพราะเป็นพวกไม่มีอันจะกิน  ?????? ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าค่ะ เพราะตอนที่เค้าซื้อเค้าบอกว่าเค้าก็ไม่อยากเช่าอพาร์เม็นอยู่แล้ว เค้าว่ามันเปลือง แล้วอย่างงี้เรื่องสุขอนามัยล่ะค่ะ จะเข้าห้องน้ำห้องท่าที่ไหน บีเองก็ไม่มีความรู้ทั้งด้านภาษาและวัฒธรรมที่สวิสเท่าไหร่ (ไอ้ที่มีก็ได้มาจากเว็ปป้าพอลนี้แหละค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ) ก็เลยอยากขอให้พี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยู่ในสวิสช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยนะค่ะ ถือว่าทำบุญให้เด็กตาดำ ๆ คนนี้ด้วยนะค่ะ เพราะว่าเป็นข้อข้องใจมานานแล้วค่ะ ??? ??? ???

ขอบคุณมากค่ะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณ บี
               เท่าที่ทราบจากแฟนคนที่อยู่ Wohnwagen หรือรถที่เป็นบ้านนั้นมันก้อไม่ได้ถึงกับว่าไม่มีอันจะกินเสมอไป บางคนอาจจะมีเหตุผลที่จะเซฟเงิน ไม่ได้หมายถึงกับว่าจนน่ะค่ะ แต่คนสวิสส่วนใหญ่เค้าจะไม่นิยมอยู่Wohnwagen กันน่ะค่ะ  ส่วนมากเค้าจะซื้อรถแบบนี้ไว้สำหรับไปฮอลิเดย์กันมากกว่าน่ะค่ะ ยังไงรอพี่ๆเพื่อนๆคนอื่นมาตอบนะคะ โชคดีค่ะ

ตุ้ม

คุณบีคะ บ้านแบบแคมปิ้งมีหลายแบบและหลายระดับค่ะ  แฟนของคุณบีอาศัยอยู่แบบถาวรก็คงจะต้องไปจอดในที่สำหรับอยู่ถาวรสำหรับแคมเปอร์ ซึ่งตามปกติแล้วสถาณที่นี้จะออกมาจากกลางใจเมืองแต่ส่วนมากจะมีบริเวณและธรรมชาติรอบข้างน่าอยู่กว่าอยู่อพาทเมนต์มากนะคะ  ห้องน้ำอาจจะใช้รวมกันหรือในแคมเปอร์ของเค้าอาจจะมีห้องน้ำพร้อมแล้วซึ่งทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับขนาดและระดับของแคมเปอร์และสถาณที่จอดค่ะ  แต่ส่วนมากโดยทั่วๆไปและจะมีครัวและอ่างล้างชามเล็กๆอยู่พร้อมอยู่ในแคมเปอร์แล้ว

มีญาติที่เช่าที่ริมทะเลสาบและเอาแคมเปอร์ไปจอดไว้พักทุกๆหน้าร้อน  น่าอยู่มากเรายังไปพักกันบ่อยๆนอนได้ 8 คนและห้องน้ำของสถาณที่จอดก็สะดวกและสะอาดแต่ใช้รวมกัน  ส่วนแคมเปอร์ที่ใช้สำหรับเดินทางก็เช่นกันมีหลายระดับมาก บางคันราคาแพงพอๆกันหรือสูงกว่าบ้านอีก  มีเครื่องอำนวยความสะดวกทุกอย่างเหมือนอยู่ในบ้านหรือดีกว่าอีกแต่เคลื่อนที่ได้  พวกนักร้องหรือดาราจะใช้สำหรับเวลาออกทัวร์โชว์

ในอเมริกาเป็นเรื่องธรรมดามากสำหรับการพักอยู่ถาวรในแคมเปอร์(trailer)ซึ่งเราจะเห็นสถาณที่จอดถาวร (Trailer park หรือ trailer camp)ทั่วๆไปทุกๆเมือง  บ้านเทรเลอร์นี้มีขนาดประมาณเท่ากับบ้านธรรมดาหรือใหญ่กว่าอีกและมีเครื่องอำนวยความสะดวกเหมือนอยู่ในบ้านจริงๆรวมที้งมีที่ดินรอบๆสำหรับปลูกดอกไม้ด้วย  เพียงแต่ว่าเราสามารถจะย้ายบ้านเทรเลอร์ของเราไปตั้งที่อื่นๆได้ตามที่เราต้องการ

คุณบีลองให้แฟนคุณส่งรูปแคมเปอร์และสถาณที่ที่เค้าจอดมาให้ดูซิคะ  จะได้รู้เห็นกับตาว่าเป็นอย่างไร

moo5202

ขอบคุณ คุณตุ้มกับคุณaum มากนะค่ะ ที่สละเวลามาช่วยแชร์ประสบการณ์นะค่ะ   :D

เค้าบอกบีว่าเค้าตอนนี้เค้ากำลังทำการตกแต่งภายในอยู่นะค่ะ ยังไม่เสร็จดี เค้าบอกว่าหากว่าเสร็จแล้วจะถ่ายภาพมาให้ดู หากว่าเค้าเอามาให้บีดูแล้วบีจะเก็บเอารูปมาให้ดูนะค่ะ แต่จากที่บีได้ยินมาคร่าว ๆ จากเค้าบอกว่ามีที่ล้างจาน โต๊ะกินข้าว เตียงนอน และยังสามารถเอารถมอไซค์ใส่ไปได้อีกคันหนึ่งด้วยนะค่ะ เคยเห็นหน้าตาคราว ๆ จากนิตยสารที่เค้าเคยเอามาให้ดู แต่ยังไม่เห็นของจริงแต่จากดูที่นิตยสารแล้วก็คันไม่ใหญ่นะค่ะ แต่ทำมัยมันถึงใส่อะไรได้มากขนาดนั้น  ??? ??? ส่วนการที่เค้าตัดสินใจซื้อเค้าบอกว่า ไม่อยากเช่าอพาร์ตเมนต์อยู่ บวกกับเค้าเป็นคนชอบเที่ยวมาก ๆ เค้าว่าไปไหนมาไหนสะดวกดี แต่คนรอบข้างบีเค้าบอกว่าเป็นพวกหลักลอย ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งซะงั้น บีก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเท่าไหร่ ว่าคนที่เค้าอาศัยอยู่รถบ้าน เค้ามีการดำรงชีวิตกันอย่างไร ลำบากแค่ไหนในสวิส ถ้าหากว่าพี่ ๆ น้อง ๆท่านใดมีเพื่อน ๆ หรือคนรู้จักเค้าอาศัยอยู่รถบ้าน ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้บีฟังหน่อยนะค่ะ (รออยู่  ;D)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตุ้ม

คุณบีคะ  รอดูภาพที่แฟนคุณส่งมาก่อนดีกว่าและควรขอภาพสถาณที่จอดด้วย  คุณควรจะถามดัวยว่าที่จอดอยู่ห่างจากตัวเมืองแค่ไหนมีอะไรที่เป็นจุดดีเด่นที่แฟนคุณเลือกจอดถาวรที่นั่น  และแคมเปอร์นั้นนอนได้กี่คน  ส่วนรถมอเตอร์ไซค์เค้าผูกเอาไว้ทางด้านหลังของรถค่ะไม่ได้เอาเข้าไปไว้ในแคมเปอร์  การที่แฟนคุณอยากอาศัยอยู่ในแคมเปอร์นั้นไม่ได้หมายความว่าเค้าเป็นพวกหลักลอยนะคะ  ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับอุปนิสัยและความรับผิดชอบของแต่ละคน  เค้าเป็นแฟนของคุณคุณคงจะรู้นิสัยและเข้าใจในตัวเค้าพอสมควรและมากกว่าคนอื่นๆ  คุณต้องพิจารณาจากความใกล้ชิดที่คุณได้สัมผัสเอง

มีญาติและเพื่อนที่มีแคมเปอร์ขนาดใหญ่ซึ่งเค้าก็ได้ใช้สำหรับเดินทางท่องเที่ยวในวันเสาร์อาทิตย์และวันหยุดพักร้อนทั้งครอบครัวในระหว่างที่เค้ายังต้องทำงานอยู่  หลังจากที่เค้าเกษียนแล้วเค้าจะเดินทางไปเป็นเดือนๆจึงจะกลับมาบ้านและจะอยู่บ้านแค่ระยะสั้นๆเท่านั้นก็เดินทางท่องเที่ยวต่อไปอีก

yanisa

สวัสดีค่ะเพื่อนๆบ้านป้าพอล สวสดีค่ะคุณบี
ไขข้อข้องใจไม่ได้ค่ะ แต่จะบอกว่ายากมีบ้านรถอย่างแฟนคุณจังเลยแต่พ่อบ้านเฉิ่มไม่มีสตังค์ค่ะ เลยต้องมาซุกหัวจนๆอยู่บ้านเก่าๆหลังเล็กๆที่เมืองไทยแทน เฉิ่มขี้อิจฉาครับ..

ซกมก

หวัดดีค่ะ เห็นด้วยกับคุณตุ้มค่ะ ตัวเองเคยเจอน้องผู้หญิงคนนึงคนไทย เค้าบอกว่าแฟนเค้าเป็นพวกซีกอย ฟังตอนแรก สะดุ้งเฮือกเลยค่ะ นึกว่าพันธ์เดียวกับซีอุย ก้อมีรถเป็นบ้านแบบที่ญาติคุณน้องบอกนั่นแระค่ะ น้องเค้าดูเศร้าๆน่าสงสาร ก้อได้แต่ฟังตาปริบๆ ไม่รู้จะช่วยยังไง ฟังคุณตุ้มพูดเป็นกลางดีนะคะคุณน้อง
เอาใจช่วยนะคะ

Ann (Valais)

สวัสดีค่ะคุณบี และทุกๆคน

แอนอาศัยอยู่ใน Valais

ถ้าถามทางสวิตฯฝรั่งเศสเรื่องความคิดเห็นเกี่ยวกับรถแคมปิ้งคาร์ หรือ Van Car ตามแต่จะเรียกกัน คนทางนี้จะมองว่าคุณเป็นพวกที่ไม่มีที่อยู่ถาวร และอยู่แบบไม่ถูกสุขลักษณะ คนทางฝั่งนี้ก็มีกันมากค่ะ แต่ส่วนมากจะเป็นในลักษณะที่มีบ้านอยู่กันเป็นหลักเป็นแหล่ง แล้วช่วงหน้าร้อนขับออกไปพักผ่อนกับครอบครัวกันซะมากกว่า แต่ให้อยู่อาศัยแบบบ้านนั้นน้อยมากค่ะ จะเข้าข่ายพวกเร่ร่อนหรือยิปซีซะมากกว่าค่ะ

สามีแอนเคยซื้อไว้ตู้นึง เอาไว้ลากไปลากมาเวลาไปพักร้อน แต่งอย่างสวยและสะดวกทุกอย่าง มีเฟอร์นิเจอร์ เครื่องครัว ของใช้อย่างดีค่ะ แต่มาคำนวณค่าเช่าที่จอดเวลาลากไปเที่ยวด้วยแล้วก็ต้องใช้ห้องน้ำรวมกับคนอื่น แล้วยังต้องทนขับลากไปลากมา ขับไวไม่ได้เพราะเขาจะจัดเป็นพวกรถบรรทุกรถลาก วิ่งเลนส์ขวา ห้ามแซงชาวบ้าน ค่าผ่านทางก็เสียแพงกว่ารถยนต์ทั่วไป กินน้ำมันมากขึ้นอีกเพราะรถต้องลากตู้นอนนี้ไปด้วย แล้วช่วงหน้าหนาวเราก็อยู่ในบ้านกัน จอดทิ้งเอาไว้เฉยๆ หลายปีมานี้หน้าร้อนเราก็ไปเมืองไทยกันตลอด เลยตัดสินใจขายทิ้งค่ะ จัดแต่กระเป๋าในเวลาที่เราจะไปเที่ยวก็พอ ที่เหลือจ่ายกับทางโรงแรมนอนสบายๆไม่ต้องใช้ห้องน้ำรวมกับใคร เรามาเที่ยวพักผ่อน สามีก็ไม่อยากให้แอนต้องมานั่งงมทำกับข้าวอีก ไปทานอาหารอร่อยตามร้านและก็เป็นเมนูพื้นเมืองซึ่งควรจะได้ลองเวลาไปต่างบ้านต่างเมือง แล้วก็เดินเที่ยวกันต่อ ถ้าพอใจจะขับรถไปก็ไปกันแบบชิวๆจอดที่ไหนก็ได้เพราะไม่ได้ลากอะไรมาด้วย หรือรถไม่ได้ใหญ่ขนาดแวนก็เลยสบายใจมากกว่า

ครอบครัวนี้ชอบไปเที่ยวกันค่ะ เพราะสามีเป็นคนชอบขับรถมากๆ โดยเฉพาะรถที่เครื่องยนต์เร็วๆแรงๆ (เลยขัดใจมากเวลาต้องลากตู้นอนไปด้วย 555) ตอนแรกคิดว่ามีตู้แบบแค้มปิ้งคาร์แล้วจะดี เอาเข้าจริงๆแล้วเวลาไปเที่ยวอยากรู้สึกได้พักผ่อน สบายๆ ไม่ต้องลากบ้านไปด้วย และพูดถึงที่อยู่อาศัย เราก็ชอบที่จะมีบ้านที่อยู่กันได้แบบสบายๆ ห้องนั่งเล่นใหญ่ๆ สนามหญ้ากว้างๆ และมีแปลงสวนครัวที่แอนชอบทำด้วย เวลาไปไหนไกลๆหลายๆวัน กลับมาบ้านแล้วมันก็มีความสุขไปอีกแบบ ก็เลยตัดสินใจขายตู้แค้มปิ้งทิ้งไปดีกว่าค่ะ เพราะเป็นภาระเรื่องการดูแลเหมือนกัน

สามีมีเพื่อนที่อาศัยอยู่แหล่งแคมปิ้งเหมือนกัน แต่เขาอยู่แบบกึ่งถาวร คือ มีห้องน้ำและสวนเล็กๆเป็นของตัวเองแต่ บ้านนั้นไม่ได้ตั้งถาวรบนพื้นดินซะทีเดียว เขาสามารถลากไปไหนมาไหนได้ แต่จริงๆแล้วเพื่อนคนนี้ไม่ได้ลากบ้านนี้หรอกค่ะ เพราะเขาก็ชอบที่จะขับรถไปเที่ยวพักผ่อนสบายๆมากกว่า แต่ที่เขาเลือกที่จะอยู่เพราะการอยู่แบบนี้ค่าใช้จ่ายน้อยกว่าเช่าอพาร์ตเม้นท์หรือบ้านอยู่มากค่ะ เสียภาษีน้อยกว่าด้วย อันนี้ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งในการเลือกที่จะอยู่นะคะ

ถ้าเป็นคนสวิตฯอาศัยอยู่แบบนี้ เขาก็อาจจะมีเหตุผลของเขาค่ะ แต่เราจะอยู่กับเขาได้หรือเปล่านั้นเป็นอีกเรื่องนึงค่ะ

แต่ที่แย่ที่สุดคือกลุ่มคนฝรั่งเศสที่อาศัยอยู่ในตู้บ้านแล้วเอารถยนต์ลากไปลากมา เหมือนจะเป็นพวกมีเงินนะคะ เพราะเห็นรถที่ลากตู้นั้นบ่อยครั้งเป็นรถยี่ห้อดัง เมอร์ซิเดสคันโหญ่โต
หรือบีเอ็มดับเบิ้ลยูคันงาม แต่อยู่กันไม่เป็นหลักแหล่ง ไม่ปรากฎว่ามีงานมีการอะไร (เอาเงินที่ไหนมาจ่ายค่าอาหารและค่าน้ำมัน) บ่อยครั้งที่รวมตัวกันหลายๆตู้แล้วก็ขับเข้ามาในสวิตฯ เจ้าหน้าที่ก็ต้องจัดหาที่ทางให้จอด จัดห้องน้ำให้ใช้ ไม่งั้นพวกนี้ไปถ่ายเรี่ยร่ายรายทาง หรือไม่ก็ตามห้างร้านใกล้ๆ ซึ่งเป็นปัญหามาก

ใกล้บ้านใครก็ต้องระวังหน่อย เพราะวันดีคืนดีพวกยิปซีพวกนี้อาจจะขโมยของจากบ้านเราไปได้ค่ะ ต่อให้อยู่ห่างหน่อยมันก็ขับมาด้อมๆมองๆได้ค่ะ คนพวกนี้อาจจะมาในลักษณะเอาพรมปูพื้นมาขาย เอาไส้กรอกแห้ง มาขาย ไม่ควรสนทนากันนานมากนะคะ เพราะบางทีมากัน 2 คน คนนึงขาย อีกคนดูช่องทางและรายละเอียดของบ้านเรา

บ้านแอนอยู่ห่างจากลานจอดของพวกยิปซีนี่เหมือนกันค่ะ แต่ที่บ้านไม่มีรั้ว มีแต่ต้นไม้ เวลาพวกนี้มากันก็ไม่ค่อยสบายใจ เพราะรู้ว่าพวกนี้ไว้ใจไม่ค่อยได้ แม่ของสามีเป็นคนฝรั่งเศสค่ะ เลยรู้จักพวกนี้อยู่เหมือนกัน เพราะเคยโดนพวกนี้ขโมยผ้าที่ตากไว้ข้างๆบ้าน อย่างหน้าตาเฉย ของทำสวนของเล่นเด็กๆที่บนข้างสวนข้างสนามก็เคยหายค่ะ... เซ็งเลย

~ Somewhere Over the Rainbow ~