โดนโกงทัวร์กระบี่ แม้จะจองจากงานไทยเที่ยวไทย..

Previous topic - Next topic

rattimichael

มดเป็นหนึ่งในผู้เสียหายค่ะ เรื่องราวก็ประมาณนี้ค่ะ เพราะเป็นบริษํทเดียวกัน ของมดจองไป 29-31 dec 2009
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8639526/E8639526.html
น้องเค้าโทรมาบอกเมื่อคืนว่าเราเป็นหนึ่งที่โดน เพราะเค้าได้ลิสต์รายชื่อลูกค้ามาทั้งหมด
เค้าบอกว่าเจ้าของเชิดเงินไปแล้ว ให้โทรไปแจ้งความว่าเป็นหนึ่งในผู้เสียหาย
ชื่อ  เซาเธิร์น พลัส เทรเวล TAT. License No. 33 / 2825 เว็บ http://www.southernplustravel.com/contact.php?lid=th
เค้าดูน่าเชื่อถือขนาดนี้ยังโกงได้ ตอนแรกเราก็เชื่อครึงไม่เชื่อครึ่งตอนน้องโทรมาบอก
เมื่อวานบอกคุณแฟนไปแล้วว่าโดนโกง โปรแกรมที่เราวางไว้เที่ยวปีใหม่ก็ล่ม แต่คุณแฟนก็ยังอยากไปกระบี่ จะบินมาวันที่ 19dec นี้แล้ว
เราโดนไปไม่เยอะ ดีนะที่เมื่อวานโทรว่าจะโอนครึ่งที่เหลือ ติดต่อไม่ได้เลยยังไม่โอน
แต่สงสารคนที่โดน ด้วยกัน เค้าบอกว่าแจ้งความไว้ก่อนแต่ต้องแจ้งในท้องที่
พอเข้าสู่กระบวนการแล้ว
กฏหมายเข้ามา เราก็มึนๆ เฮ้อ ทำไงดีนะ ใครจะช่วยเราได ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
เตือนให้คนที่ชอบเที่ยว ระวังด้วยนะคะ
rak mak mak na ka darling^^

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณมด เสียใจด้วยนะคะกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แต่ก็ยังดีที่คุณมดเสียเงินไปแค่ครึ่งเดียว สมัยนี้แย่จังนะคะเืชื่อถืออะไรได้ยากจริงๆ
ภาวนาขอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจจับคนโกงได้เร็วๆต้องโดนลงโทษเสียให้เข็ด สงสัยต่อไปถือเป้สะพายไปแบบลุยๆจะปลอดภัยกว่าซะแล้ว ยังไงก็ขอให้คุณมดได้เงินคืนนะคะ

Lack

สวัสดีค่ะ

ถือว่าคุณยังโชคดีนะค่ะ เพราะบางท่านโดนโกงค่าเครื่องหมดไปตั้ง 4 - 5 หมื่น แต่โกงก็คือโกง เจ็บใจเหมือนกันไม่ว่ามากว่าน้อย

แนะนำว่าอย่างนี้ค่ะ
1. ไปแจ้งความกับ สน.เจ้าของเรื่อง อาจจะเป็น สน.เจ้าของท้องที่ที่บริษัทนั้นตั้งอยู่ จริงๆเราแจ้งความได้ทุก สน.แต่เจ้าหน้าที่มักไม่รับเรื่อง และจะอ้างว่าไม่ใช่ท้องที่รับผิดชอบ ขี้เกียจรำคาญบ่นไปก็เสียเวลา ไป สน.เจ้าของท้องที่ดีที่สุดค่ะ
2. พยายามติดต่อเจ้าทุกข์ท่านอื่นๆ ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ และให้เขาไปแจ้งความ สน.เดียวกัน เพื่อให้มีเจ้าทุกข์หลายๆท่าน ตำรวจจะได้กระตือรือร้นมากขึ้น แต่เตือนไว้อย่างนึงค่ะ คดีแบบนี้เป็นคดีทางแพ่ง ไม่ใช่คดีอาญา กว่าจะบังคับคดี และมีการคืนเงินอาจจะใช้เวลาค่อนข้างนาน แต่มีทางลัดแนะนำค่ะ
3. วันที่ไปแจ้งความ ก็นำหลักฐานการโอนเงินไปแจ้งตามปกติ และขอให้เจ้าหน้าที่ print สำเนาทะเบียนราษฎร์ของเจ้าของบริษัทให้เราด้วย
4. นำสำเนาทะเบียนราษฎร์ของเจ้าของบริษัท และเลข TAT license ไปขอเช็คข้อมูลกับสำนักงานทะเบียนธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์กรุงเทพมหานคร ที่อยู่นะคะ
http://www.jsoftbiz.com/tourist/index.asp
ถ้าเลข TAT license เป็นของจริง หมายถึงเขาไม่ได้เขียนปลอมขึ้นมา เราก็มีสิทธิ์ขอรับเงินคืน เพราะบริษัททัวร์เหล่านี้จะต้องมีเงินคำ้ประกันกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยอยู่จำนวนนึง ถ้ากรณีที่ผู้บริโภคถูกโกง เราก็สามารถแสดงหลักฐานและขอรับเงินคืนได้

จริงๆให้แฟนจองผ่านเอเจ้นท์ต่างประเทศ ได้ราคาถูกกว่าจองจากบ้านเราอีก เพราะเอเจ้นท์ต่างประเทศใหญ่ๆส่งลูกค้าโดยตรงให้กับโรงแรม เลยได้ราคาพิเศษและมีความน่าเชื่อถือมากกว่า แฟนคุณมดเดินทางบ่อยๆ เขาน่าจะทราบนะคะ

ยังไงก็ตามที่แนะนำมาก็เท่าที่รู้ เพราะส่วนตัวก็ไม่เคยโดนใครโกง ก็ลองโทรไปถามก่อนก็ได้ค่ะ ไม่เสียหายอะไร ขอให้โชคดีนะคะ

ลักษณ์  :)

1234

โดนเหมือนกันค่ะ บริษัทเดียวกัน จองแพ็กเก็จไปกระบี่ 4วัน3คืน 2คน 9000 บาท เดินทาง15-18 ก.พ. นัดกับผู้เสียหายรายอื่นไว้จะไปลงบันทึกประจำวันที่ส.น.ลุมพินี วันที่10 ม.ค
เพิ่งไปงานไทยเที่ยวไทยครั้งแรกก็โดนเลย มีตั๋วเครื่องบินอยู่แล้ว เสียดาย ตัดสินใจไปต่อค่ะ จองผ่านagodaที่พักดีกว่า ถูกกว่าที่จองในงานอีก ถ้าจะให้ดีครั้งต่อไป ไม่ต้องจองกับบ.ทัวร์ จองกับบูธของโรงแรมหรือรีสอร์ทปลอดภัยกว่า ถ้าหน่วยงานที่รับผิดชอบไม่ตรวจสอบบ.ทัวร์ให้ดี ก็ไม่ต้องจัดค่ะ ไม่อยากให้ใครต้องเป็นเหยื่ออีก เมื่อวานดูรายการหนึ่ง เค้าบอกว่าให้ส่งหลักฐานไปที่สำนักงานทะเบียนธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศน์ภาคใต้เขต2 076522299-300
เงินประกันของบริษัทแค่10000บ.เอง ก็เปิดบริษัทโกงได้แล้ว คุ้มจริงๆ