กลอนฤดูหนาว(ขําขัน เข้ามาอ่านเลยค่ะ)

Previous topic - Next topic

Lookjan

ถึงหน้าหนาวเดือนธันวาเปลี่ยนอากาศ

เจ้าอาวาสพระเณรก้อสั่นหนาว

จึงก่อไฟหาไออุ่นกันชั่วคราว

พระเณรหนาวนั่งยิงยองรนอบกองไฟ

เจ้าเณรน้อยตัวเล็กเด็กฉลาด

นั่งตรงข้ามเจ้าอาวาสพระรุ่นใหญ่

ก้มเพลินพลางมองข้างหน้าเห็นอะไร

โผล่แพลมไพลจากจีวรค่อนข้างโต

จึงชี้จ้องร้องบอกอย่างตื่นเต้น

ว่า\"ผมเห็นไอ้นั่นหลวงพี่โผล่\"

เจ้าอาวาสฉุนงุ่นง่านพาลพาโล

พาลโมโหทั้งโกรธขึงจึงทันที

เงื้อมมือโป๊กเขกบาลเจ้าเณรน้อย

แล้วสาดถ้อยคําตำหนิ\"เอ๊ะไอนี่

วอนเสียแล้วพูดทะลึ่งไม่เข้าที

หัวแม่เท้าโผล่แค่นี้จะทำไม\"

เจ้าเณรน้อยเสียใจร้องไห้จ้า

น้อยใจว่าผู้ใหญ่นี่นั้นเป็นไฉน

สะอื้นไห้พลางบ่นแย้งอย่าเสียใจ

หัวแม่เท้าแล้วทำไมไม่มีเล็บ... ::)

(ไม่ได้เอาพระเอาเนณมาล้อเล่นน่ะเจ้าค่ะ แต่กลอนมันพาไปเอง  ;) ;))

marklonson

กลอนบินค่ะ อ่านแล้วกำลังใจเพียบ  สู้ๆนะค้าาา

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา...
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

ฟังเพลง เพราะๆ เพลงใหม่ ฟังเพลงใหม่ คลายเครียดดีกว่าค่ะ
โหลดเพลง   โหลดเพลงmp3   โหลดเพลงฟรี ไม่มีนะค่ะ