สับสนเรื่องส่งของจากเมืองไทย

Previous topic - Next topic

๋Jeab

ไม่รู้ใครเคยสั่งของจากเมืองไทยแล้วมาที่นี่บ้างนะค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

มีกรณีศึกษาที่เกิดขึ้นกับตัวเองคือ เจี๊ยบเพิ่งจะสั่งเป็นครั้งแรกค่ะ จะเปิดร้านนวด ก็เลยสั่งน้ำมันเข้ามาค่ะ ราคาของอยู่ที่ 163 ยูโร จากนั้นพอของส่งถึงสวิสฯ ถึงด่านตรวจ ก็มีคนโทรศัพท์มาถามว่า ข้างในเป็นอะไร ก็บอกว่าเป็นน้ำมันนวด เขาก็เลยถามว่าราคาเท่าไหร่ เราก็บอกว่าประมาณ 100 ฟรังค์ แฟนบอกว่า น่าจะไม่เป็นไร คงจะไม่โดนภาษี แต่พอของมาถึง ก็จ่าย 53 ฟรังค์  ??? มันคืออะไร ใครพอจะรู้และแนะนำได้บ้างค่ะ เพราะตอนนี้ยังมีของค้างที่สั่งจากเมืองไทย แต่ยังไม่ได้ส่ง ส่งวิธีไหนดี แล้วควรทำยังไงดีค่ะถึงจะประหยัดที่สุดค่ะ ออ ของที่มาถึง ระบุหน้ากล่องว่าเป็น Equipment and Gift แ่ต่เราไม่รู้ก็ตอบเขาไปว่าเป็นน้ำมันนวด เอ๊ย งงงง  ??? ??? ช่วยหน่อยค่ะ

๋Jeab

อีกอย่าง ไม่คิดว่าเขาจะโทรมาถามนะเนี่ย ???

pall

สวัสดีค่ะ คุณJeab

คิดว่าจำนวนเงินที่คุณจ่ายคือ
** Zoll ภาษีขาเข้า/ออก และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มของพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ**
พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศทุกชนิดต้องเสีย Zoll (ภาษีขาเข้า ) และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มตามกฎระเบียบพื้นฐานที่บัญญัติไว้.ดังนั้นผู้รับทุกคนที่ได้รับพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ
ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และภาษีอัตราค่าธรรมเนียมของมูลค่าสินค้า (Zollgebühren für den Warenwert)ที่ส่งมา

**ราคาภาษีมูลค่าเพิ่ม(MWST)**
7.6% MWST(ทั่วๆไป...ถ้าสินค้าไม่เกินCHF 66.- ไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)
2.4% MWST( เช่นหนังสือ..สินค้าไม่เกินCHF 206.-)ไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)

สำหรับพัสดุที่เป็นของขวัญ(ระบุว่าเป็นของขวัญ)ที่ส่งมาจากต่างประเทศมายังบุคคลที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิส  ราคาของที่ส่งมาไม่ควรเกินCHF 100  จะได้รับการยกเว้นabgabenfrei(ฟรี)

**การคิดมูลค่าสินค้า(Warenwert) รวมกับ MWST จะคิดจาก**
จำนวนใบรับเงิน (Rechnungsbetrag) จำนวนมูลค่าของที่ส่งมา
-ausländische MWST  ภาษีมูลค่าเพิ่มของต่างประเทศ
- Rabatt  ส่วนลด
- Skonto  การลดราคา
- Pfand auf Verpackung  ของประกันที่ติดบนกล่องพัสดุ
..........................................................
+ Gutschriften  สุทธิกำไร(ส่วนดี..)
+ Provisionen  ค่า ส่วนแบ่ง
+ Lizenzrechte   สิทธิการอนุญาตตามกฎหมาย
+ Transport   การขนส่ง
+ Importabgaben (wird automatisch berechnet) การส่งสินค้าเข้าซึ่งจะคิดโดยอัตโนมัติ
+ Zollabfertigung  การช่วยให้เรื่องเสร็จไปตาม  Zoll ภาษีขา(เข้า ออก)

**รวมจากที่คิดทั้งหมดจะเป็น MWST-WERT มูลค่าของ MWST
การคิด MWSTของกรมไปรษณีย์ระหว่างประเทศ Swiss Post International
จะคิดจากการบริการทั้งหมด... รวมกับการขนส่งสินค้าเข้า..ส่วนที่เป็นMWST..การเสียภาษี...ฯลฯ

**พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ**
พัสดุไปรษณีย์ที่นำกล่องพัสดุจากต่างประเทศมาให้เราจะมีใบให้เราเสียเงิน

ในใบของ Swiss Post International...จะเป็นของVorweisungstaxe
Total Postauslagen  CHF ...
และ
Zoll- MWST-Ausweis

**ตัวอย่าง**

**ใบการเสียภาษี MWST มาจาก Zürich-Flughafenเป็นพัสดุที่มาจากอเมริกา
ราคาของข้างในมีมูลค่าCHF 360
อยู่ในTarif  หมายเลข 130 ซึ่งเป็นการคิดเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST จากมูลค่าสินค้า
(MWST +obergenannte Abgaben inkl. Postauslagen)ที่อยู่ข้างบน

ตัวอย่างพัสดุที่เห็นจะเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST 7.6%  x มูลค่าสินค้าในกล่อง
+Postauslagen  CHF 10

พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศคิดจาก
ภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST 7.6%  x มูลค่าสินค้าในกล่อง +Postauslagen 
Total Zoll...ทั้งหมด....คือสิ่งที่เราต้องจ่าย

Zollamt – ขึ้นอยู่กับ การตรวจสอบการทำงานของPostzollämter.. Postsendung unter Zollkontrolle...
....Basel-Post
....Basel-Freilager
....Basel-Flughafen
.....Zürich-Flughafen
.....Zürich-Freilager
.....Embrach-Freilager
.....Genève-Aéroport
....Genève-La Praille (Port Franc)
....Chiasso-Ferrovia
....Chiasso-Martina

ใครที่ได้รับพัสดุที่มาจากต่างประเทศถ้าข้องใจสามารถสอบถามได้ที่นี่ค่ะ
Fragen zu Verzollungen von Postsendungen aller Art: 0848 639 639
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2250.0.ht

ป้าเคยต้องจ่ายเงินกับกล่องพัสดุที่ส่งมาแบบคุณนี่แหละเพราะลูกชายสั่งซื้อรองเท้ามาจากอเมริกา
ไม่มีคนโทรมาสอบถามค่ะ ได้แต่จ่ายเงินกับบุรุษไปรษณีย์ ตอนมาส่งกล่องพัสดุ

๋Jeab

ขอบคุณป้าพอลมาก ๆ เลยนะค่ะ กระจ่างชัดเจนค่ะ ไหน ๆ ก็ถามแล้ว ถามต่อเลยละกันนะค่ะ ;D ของที่เจี๊ยบจะส่งครั้งที่สองเนี่ย กะว่าจะส่งกับ DHL น้ำหนัก 25 กิโล แบบนี้เราก็ต้องให้คนที่ส่งทำรายการสินค้าและระบุแจ้งไว้ใช่ไหมค่ะ สินค้าก็จะเป็นลูกประคบ แล้วก็พวกผ้าตกแต่งต่างๆ ค่ะ ส่วนมูลค่าสินค้าถ้าเราระบุว่า 100 แล้วเป็นของขวัญเนี่ย เขาจะเชื่อเราไหมค่ะ จริง ๆ ราคาของอยู่ที่ประมาณ 200 ค่ะ รบกวนสอบถามอีกครั้งค่ะ ขอบคุณค่ะ :)

๋Jeab

ได้ใบเสร็จเอามานั่งดูค่ะ จะได้รู้ดำรู้แดง เห็นแจ้งแถลงไข ครั้งต่อไปจะได้คิดถูกว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ อิอิอิ :D

ป้าค่ะในใบเสร็จ ระบุ
ค่า MWST-Gebühren 18,85
Zollabfertigung 35,00
รวม 53.85
MWST Code 9 = 0,000% von 53,85
Faktura-Total 53,85

ไม่ทราบว่า เขาคิด 18,85 นี้มาจากไหนค่ะ 7.6 เปอร์เซ็น หรือว่า 2.4 ค่ะ แล้ว 7.6 กับ 2.4 มันต่างกันยังไงค่ะ งงไหมค่ะป้า ขอโทษทีนะค่ะป้า อยากรู้จริง ๆ นะค่ะ

Spa

สวัสดีค่ะคุณเจี๊ยบ
ไม่ถนัดเรื่องนี้นะคะสงสัยว่าส่งของมาทางไหนคะมีอยู่สองอย่างทางเรือกับทางเครื่องบินถ้าส่งตรงมาทางเครื่องบินก็น่าจะเสียภาษีเฉพาะ 7.6% แต่ถ้ามาทางเรือความน่าจะเป็นคงต้องผ่านประเทศเยอรมันหรือเปล่าเพราะท่าอยู่ที่บาเซิลถ้าต้องจ่าย zollจากด่านเยอรมันก่อนก็น่าจะอยู่ที่ประมาณ14%ประมาณนั้นและบวก 2.4% swisszoll อันนี้เดาเอานะคะ
ถามว่าถ้าส่งของครั้งต่อไปต้องจ่ายหรือเปล่าอันนี้คงบอกไม่ได้เพราะว่าสุ่มเอาเคยโดนมาแล้วค่ะให้ญาติที่เมืองไทยส่งของมาให้โดนบ้างรอดบ้างแล้วแต่อารมณ์ของท่านๆค่ะ
ขออนุญาติป้าพอลตอบนะคะอาจจะผิดก็ได้
ส่วน7.6%กับ 2.4%ต่างกันอย่างไรไม่ทราบค่ะถ้าแปลตรงตัวคำว่า MWST ก็คือภาษีมูลค่าเพิ่มยกตัวอย่างเช่น เวลาที่คุณซื้อของมาไม่ว่าที่ไหนคุณจะได้ใบเสร็จรับเงินใช่ไหม็คะคุณลองดูนะคะราคาของมันรวมอยู่ในภาษีมูลค่าเพิ่มในใบเสร็จรับเงินแล้วแต่ภาษีอีกอันดิฉันไม่ทราบจริงๆค่ะลองอ่านทบทวนข้อมูลของป้าพอลใหม่นะคะ
สปาร์

Spa

สัวสดีค่ะคุณเจี๋ยบ
ขอเพิ่มเติมนะคะคุณบอกว่าจะเปิดร้านดังนั้นค่าใช้จ่ายต่างคุณก็เอามารวมกันเป็นต้นทุนในการลงทุนซิคะเพื่อประโยชน์ในการคำนวณภาษีรายได้ดังนั้นภาษีมูลค่าเพิ่มของคุณถือเป็นค่าใช้จ่ายในการลงทุนก็ไม่ต้องกังวลอะไรหักมันเข้าไปให้สะใจในการที่เราจะต้องจ่ายภาษีและก็บวกต้นทุนตามที่คุณต้องการถ้ารายได้มากอย่าลืมนะคะคุณก็จ่ายภาษีรายได้สูงถ้าคุณทำบัญชีรายรับรายจ่ายเองคุณคงเข้าใจว่าควรจะทำอย่างไรทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องมีใบเสร็จรับเงินเป็นหลักฐานนะคะ
สปาร์

๋Jeab

Quote from: Spa on December 11, 2009, 11:41:50 PM
ไม่ถนัดเรื่องนี้นะคะสงสัยว่าส่งของมาทางไหนคะมีอยู่สองอย่างทางเรือกับทางเครื่องบินถ้าส่งตรงมาทางเครื่องบินก็น่าจะเสียภาษีเฉพาะ 7.6% แต่ถ้ามาทางเรือความน่าจะเป็นคงต้องผ่านประเทศเยอรมันหรือเปล่าเพราะท่าอยู่ที่บาเซิลถ้าต้องจ่าย zollจากด่านเยอรมันก่อนก็น่าจะอยู่ที่ประมาณ14%ประมาณนั้นและบวก 2.4% swisszoll อันนี้เดาเอานะคะ
ถามว่าถ้าส่งของครั้งต่อไปต้องจ่ายหรือเปล่าอันนี้คงบอกไม่ได้เพราะว่าสุ่มเอาเคยโดนมาแล้วค่ะให้ญาติที่เมืองไทยส่งของมาให้โดนบ้างรอดบ้างแล้วแต่อารมณ์ของท่านๆค่ะ
ขออนุญาติป้าพอลตอบนะคะอาจจะผิดก็ได้
ส่วน7.6%กับ 2.4%ต่างกันอย่างไรไม่ทราบค่ะถ้าแปลตรงตัวคำว่า MWST ก็คือภาษีมูลค่าเพิ่มยกตัวอย่างเช่น เวลาที่คุณซื้อของมาไม่ว่าที่ไหนคุณจะได้ใบเสร็จรับเงินใช่ไหม็คะคุณลองดูนะคะราคาของมันรวมอยู่ในภาษีมูลค่าเพิ่มในใบเสร็จรับเงินแล้วแต่ภาษีอีกอันดิฉันไม่ทราบจริงๆค่ะลองอ่านทบทวนข้อมูลของป้าพอลใหม่นะคะ
สปาร์

ขอบคุณมากค่ะคุณสปาร์ เจี๊ยบส่งของทางอากาศค่ะ ส่วนทางเรือเนี่ย ยังไม่เคยส่ง พอจะทราบรายละเอียดไหมค่ะ เผื่อเอาไว้ครั้งต่อไปกรณีไม่รีบเร่งหรือของจำนวนมากหน่อยนะค่ะ

ป้าพอลค่ะ
ลองอ่านดูอีกครั้งเหมือนกับว่า 7.6% MWST สำหรับสินค้าทั่วไป ซึ่งราคาไม่เกิน 66 ฟรั้งค์ แต่ถ้าเกิน ก็จะต้องจ่าย 2.4% MWST แต่ราคาไม่เกิน 206 ฟรั้งค์ แล้วถ้าเกินละค่ะ เอ๊ะ อิอิอิ เขียนเอง งงเอง หรือว่าการจ่ายภาษี มันขึ้นอยู่กับสินค้า แต่ละประเภท

๋Jeab

Quote from: Spa on December 12, 2009, 12:03:25 AM
สัวสดีค่ะคุณเจี๋ยบ
ขอเพิ่มเติมนะคะคุณบอกว่าจะเปิดร้านดังนั้นค่าใช้จ่ายต่างคุณก็เอามารวมกันเป็นต้นทุนในการลงทุนซิคะเพื่อประโยชน์ในการคำนวณภาษีรายได้ดังนั้นภาษีมูลค่าเพิ่มของคุณถือเป็นค่าใช้จ่ายในการลงทุนก็ไม่ต้องกังวลอะไรหักมันเข้าไปให้สะใจในการที่เราจะต้องจ่ายภาษีและก็บวกต้นทุนตามที่คุณต้องการถ้ารายได้มากอย่าลืมนะคะคุณก็จ่ายภาษีรายได้สูงถ้าคุณทำบัญชีรายรับรายจ่ายเองคุณคงเข้าใจว่าควรจะทำอย่างไรทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องมีใบเสร็จรับเงินเป็นหลักฐานนะคะ
สปาร์
ใช่ค่ะคุณสปาร์ เจี๊ยบก็คิดว่าจะต้องนำมาหักเป็นค่าใช้จ่ายค่ะ กรณีที่เราส่งของมาจากเมืองไทย ใบเสร็จเมืองไทยก็ได้ใช่ไหมค่ะ หมายถึงภาษาไทย ราคาไทยบาท

Spa

เรื่องส่งของทางเรือข้อดีคือราคาที่ถูกกว่าทางอากาศส่วนราคาค่าส่งดิฉันไม่ทราบแน่นอนต้องเช็คดูราคาทางเมืองไทยหรือให้คนทางเมืองไปขอข้อมูลทางไปรษณีย์และส่งมาให้คุณเปรียบเทียบดูระยะเวลาในการส่งของแน่นอนต้องนานประมาณสองหรือสามเดือนถ้าคุณไม่เร่งรีบเป็นการประหยัดต้นทุน
ส่วนใบเสร็จรับเงินที่เป็นภาษาไทยก็แปลคร่าวๆเป็นภาษรเยอรมันพอเข้าใจว่าเราซื้ออะไรมาบ้างคูณกลับเป็นอัตราเงินสิวส ณ วันที่เราจ่ายเงินออกหลังจากนั้นก็แนบภาษีมูลค่าเพิ่มรวมเป็นค่าใช้จ่ายไม่มีใครมาตรวจเราทุกกระเบียดนิ้วหรอกค่ะเพียงแต่ทำตามระเบียบเท่านั้นเองเพราะประเทศสิวสเชื่อถือกระดาษมากกว่าตัวบุคคลและอีกอย่างของใช้ทุกอย่างที่เราต้องซื้อเข้าร้านไม่ว่าสิ่งนั้นจะเล็กน้อยเท่าไหร่ก็บวกมันเข้าไปให้หมดอย่าให้ตกค้างเก็บใบเสร็จทุกอย่างไว้เป็นหลักฐานนะคะ
สปาร์

pall

สวัสดีค่ะ คุณSpa
ขอบคุณมากค่ะกับข้อมูลที่เป็นวิทยาทานแก่กัน

สวัสดีค่ะ คุณJeab
คำถามที่คุณถามมาเกี่ยวกับใบเสร็จที่คุณจ่าย
ค่า MWST-Gebühren 18,85
Zollabfertigung 35,00
รวม 53.85
MWST Code 9 = 0,000% von 53,85
Faktura-Total 53,85
ลองเข้าไปอ่านลิงค์ที่ให้มาคิดว่าคงจะให้ข้อมูลแก่คุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะเกี่ยวกับImport: Customs/VATของ
Swiss Post ที่ตรงกับที่คุณต้องจ่ายพอดี และมีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับกฎระเบียบใหม่ด้วยค่ะ เข้าไปอ่านคงจะพอเข้าใจนะคะ
http://www.post.ch/en/post-startseite/post-geschaeftskunden/post-printmedien/post-printmedien-distribution-international/post-kontakt-beratung-printmedien/post-faq-uebersicht-printmedien/post-faq-zoll-mwst-import-printmedien.htm

ภาษีมูลค่าเพิ่ม  Mehrwertsteuer (MWST)
2.4%  ภาษีสินค้า เครื่องบริโภค อุปโภค อาหาร .เครื่องดื่ม..หนังสือพิมพ์...จำเป็นที่ใช้ประจำวัน...ฯลฯ
7.6% ภาษีมูลค่าเพิ่ม ปรกติ
http://www.vimentis.ch/d/lexikon/110/Mehrwertsteuer.html

๋Jeab

รักป้าพอลค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ เป็นวิทยาทานที่ดีมากเลยค่ะ  ;D

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คุณเจี๊ยบคะ  เงินที่คุณจ่ายค่าภาษีมูลเพิ่ม (MWST)นั้น  ทุกๆไตรมาสในเวลาที่คุณกรอกแจ้งภาษีมูลเพิ่มที่คุณคิดกับลูกค้า คุณจะหักออกไปได้จากเงินนั้น  ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆเช่นค่าขนส่งค่าเอกสารและค่าวัสดุฯลฯที่คุณใช้นั้น  คุณเอาไปหักจากการทำบัญชีรายรับรายจ่ายของกิจการ เพื่อนำไปประกอบกับการเสียภาษีรายได้ของร้านค้า

๋Jeab

Quote from: ตุ้ม on December 12, 2009, 10:30:23 PM
สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คุณเจี๊ยบคะ  เงินที่คุณจ่ายค่าภาษีมูลเพิ่ม (MWST)นั้น  ทุกๆไตรมาสในเวลาที่คุณกรอกแจ้งภาษีมูลเพิ่มที่คุณคิดกับลูกค้า คุณจะหักออกไปได้จากเงินนั้น  ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆเช่นค่าขนส่งค่าเอกสารและค่าวัสดุฯลฯที่คุณใช้นั้น  คุณเอาไปหักจากการทำบัญชีรายรับรายจ่ายของกิจการ เพื่อนำไปประกอบกับการเสียภาษีรายได้ของร้านค้า

คุณตุ้มค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ เลยนะค่ะ เจี๊ยบยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับระบบภาษีที่เราจะต้องเก็บกับลูกค้าเท่าไหร่เลยค่ะ หมายถึงว่า เวลาเราคิดกับลูกค้าเป็น สมมุติ เจี๊ยบนวด ชม.ละ 60 ฟรั้งค์ อย่างนี้ เจี๊ยบต้องจ่ายภาษีเองหรือว่าเราจะลงอย่างไงดีค่ะ เพราะเจี๊ยบก็เพิ่งจะเปิดนะค่ะ อยู่ในช่วงการเรียนรู้ ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนที่พอจะมีความรู้ก็ลองมาแชร์กันนะค่ะ